ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ปัญหาที่ดินใกล้กัน หมากัดกัน เลี้ยงไก่ ห่านหมามากัด หมาโดนวางยาเบื่อ ยังไงดี  (อ่าน 634 ครั้ง)
Boonyang
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 11:29:00 AM »

คือแต่ก่อนที่บ้านที่ดินแปลงใหญ่หน่อยประมาณ 40 ไร่ เป็นพี่น้องกันหมด  หลายปีผ่านมา พี่น้องบ้างก็ขายที่ไป เริ่มมีคนอื่นมาอยู่ เหลือคนละ4 ไร่ ที่ดินห่างกันไม่ถึง 40 เมตร

ทีนี้เราเลี้ยงหมา บ้านเขาก็เลี้ยงหมา ที่ไหนมีปัญหาหมาบ้านเราบ้านเขากัดกันไหมครับ 

คิดว่าถ้าเอาห่าน หงส์ ไก่ ไปเลี้ยงคงโดนหมากัดแน่เลย แก้ปัญหายังไงกันครับ

แล้วหมาที่บ้านของญาติๆ ก็โดนวางยาเบื่อไปหลายตัว แก้ไงดีครับ  ยิ้ม

Liked By: Pa ketnet

josave69
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 10:36:22 PM »

ขุดคูลึก 2เมตรรอบที่่คับ เอาดินโป๊ะไว้ข้างๆ
คุ้้มขัตติยะ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 07:44:32 AM »

รั้วลวดหนามหรือรั้วตาข่าย

ซื้อที่ทิ้งไว้10ปี พอกลับมาอยู่โดนวัวชาวบ้านบุกจนรั้วลวดหนามพัง
คุยกับเจ้าของ นอกจากไม่แยแสเป็นเดือดเป็นร้อนแล้วยังมาเหวี่ยง
เขาเลี้ยงตรงนี้มาเป็นสิบปี จะให้เขาทำไง!!!! ความผิดเป็นของเจ้าของที่ดินซะงั้น
วิ่งไล่วัววันละ4-5รอบ วันไหนไม่อยู่บ้านสวนเละ.....
วัวกินทุกอย่างแม้กระทั่งยอดแค ใบตะใคร้ ไม่เคยพบเคยเห็น

Liked By: muslin2557
พี่แสง
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 09:18:37 AM »

รั้วลวดหนามหรือรั้วตาข่าย

ซื้อที่ทิ้งไว้10ปี พอกลับมาอยู่โดนวัวชาวบ้านบุกจนรั้วลวดหนามพัง
คุยกับเจ้าของ นอกจากไม่แยแสเป็นเดือดเป็นร้อนแล้วยังมาเหวี่ยง
เขาเลี้ยงตรงนี้มาเป็นสิบปี จะให้เขาทำไง!!!! ความผิดเป็นของเจ้าของที่ดินซะงั้น
วิ่งไล่วัววันละ4-5รอบ วันไหนไม่อยู่บ้านสวนเละ.....
วัวกินทุกอย่างแม้กระทั่งยอดแค ใบตะใคร้ ไม่เคยพบเคยเห็น

ปลูกมันสำปะหลังหรือมันห้านาทีเอาไว้เป็นรั้ว ใครจะขุดหัวกินช่างมัน แต่วัวควายไม่กินใบมันค่ะ ใบมันมีพิษ
ที่สวน มันกินยอดมะพร้าว ลากขึ้นมาเป็นต้นๆ  เอาต้นมันปักๆล้อมไว้ มันก็ไม่เข้ามาใกล้

ส่วนเรื่องหมากัดเป็ดไก่ห่าน มันเป็นปกติของหมาค่ะ  คนเลี้ยงหมาต้องไม่ปล่อยให้หมาที่เลี้ยงไปรังควานสัตว์เลี้ยงชาวบ้านและป้องกันไม่ให้มากัดเป็ดไก่ในบ้าน ก็ต้องทำเล้าให้เป็ดไก่อยู่ ทำเป็นรั้วสูงๆ ใช้ไม้ไผ่สานหรือปักเอา สะดวกดี
หมามันก็มีหัวใจ วิ่งเล่นไปทั่วเข้าสวนนั้นออกสวนนี้  ถ้าเราเลี้ยงแบบขังบ้างปล่อยบ้างมันจะไม่ไปไกลค่ะ มันจะคอยเฝ้าบ้าน

Liked By: amsuthon, mochivan, pakinees
พลอยสวย
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 12:41:58 PM »

แก้ยากหมาเป็ดไก่คนลงนาข้าวบอกเจ้าของให้ดูแลไก่หมาก็ไม่ดูแลให้เราต้องดูแลเองตอนนี้กำลังหาวิธีเอาไม้พืชมาปลูกเป็นรั้วถี่ๆอยู่มองไว้แล้วชะอมมีหนามค่อยๆทำไป

Liked By: Boonyang
หง
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2017, 03:03:22 PM »

ผมก็กำลังปวดหัวอยู่เหมือนกันครับ สำหรับหมาชาวบ้านและมาหลงที่เข้ามาวิ่งเล่นในสวน
แต่หมาที่บ้าน ใช้วิธีสร้างรั้วกำแพงปูนล้อมบริเวณบ้านครับ ขังไม่ให้ออกไปวิ่งเล่น

แต่ถึงฤดูผสมพันธุ์หรือมีหมาติดสัดตัวเมียมาใกล้ หมาบางตัวจะแหกรั้วครับ ลูกกรงเหล้กขนาดแมวตัวโตลอดไม่ได้ แต่หมาตัวโตๆมันลอดออกไปได้ครับ รั้วสูงท่วมเอว แต่หมาพันธุ์เล็กๆก็กระโดข้ามได้ครับ ถ้าถึงฤดูผสมพันธุ์ขึ้นมา

เรื่่องตัณหาราคะนี่ต้องอย่ามองข้ามครับ ยิ่งราคาะของสัตว์เดรัจฉานด้วยแล้วยิ่งแรงครับ

เรื่องหมานี่พูดกันยากครับ เจ้าของหมาบางคนเป็นประเภท ฆ่าได้แต่ตีหมาเขาไม่ได้ครับ รักหมายิ่งกว่าชีวิตตัวเองครับ โดยเฉพาะพวกผู้หญิงแก่ๆที่ไม่มีสามี

Liked By: Boonyang

ผู้เฒ่าไม้เท้าลำไผ่
Boonyang
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2017, 09:37:07 AM »

เฮ้อ แย่จัง หมาเราก็คงสุดแล้วแต่กรรม แต่หมาคนอื่นอย่าได้แหลมเข้ามาเชียว 555 ถ้าเข้ามาเฉยๆไม่ว่า ถ้าเข้ามากัดคนในบ้าน หรือสัตว์เลี้ยงในบ้านพ่อจะไล่ให้ แต่ไม่วางยาแน่นอน เกลียดมากพวกวางยา ใจดำใจมาร ลังเล
worraphot
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 08:52:38 PM »

ถ้ามีคนอยู่ประจำหรืออยู่บ้างไม่อยู่บ้างแต่ไม่ใช่หายเป็นเดือน ง่ายมากลงทุน20บาทกับฝีมือแม่นๆ หนังสติกลูกกระสุนเหมาะๆ ฝีมือแม่นยิงให้โดนเอาเจ็บไม่เอาตาย ไม่เกิน3ครั้งครั้งต่อไปแค่ได้ยินเสียงหนังสติกก็วีงเอ้าแล้ว บ่อยๆก็จะหายไปเอง ถ้ามาเป็นฝูงหลายตัว ให้เล่นไอ้หัวโจกก่อน แต่ถ้าเอาร้อยเปอร์เซ็นต์ก็ต้องล้อมรั้วสัตว์เลี้ยงครับ

Liked By: pon
pon
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 10:56:17 PM »

หลังสะติ๊กหลังๆไม่ต้องใส่ลูกเลยยิงยางเปล่าเสียงเฟี๊ยวมันก็ใส่ตีนหมาโกยครับ555+++
deemeechai
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 09:22:16 AM »

การแก้ไขปัญหาทางสังคมผมว่ายากที่สุด
เพราะแต่ละคน มีความคิด แนวทาง ความรักชอบที่ต่างกัน
ทางออกที่ดีที่สุด... ผมว่าการป้องกันตัวเราเองพื้นที่ของเรา และการจัดการให้ดีที่สุดนะครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: muslin2557
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์