ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีฝังเสา ทำค้าง ให้พืชเลื้อย  (อ่าน 540 ครั้ง)
EYE_USER
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 10:28:04 AM »

สอบถามวิธีฝังเสาทำค้างปลูกเสาวรสไว้หน้าบ้าน ลักษณะพื้นที่จะเป็นด้านยาว 60 เมตร
ระยะห่างระหว่างเสาด้านยาวคือ 2.5 เมตร ด้านกว้าง 3.5 เมตร

อยากทราบว่าถ้าฝังเสาด้านยาวทั้งหมดแล้ว เราต้องใช้เสาลงแถวกลางเพื่อรับน้ำหนักด้วย
หรือไม่ครับ หรือว่าแค่เสา 2 ข้างตลอดแนวก็เพียงพอแล้ว

งงกันไหมครับ ขอรบกวนด้วยนะครับ

Liked By: nattapon2560

บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 01:36:21 PM »

ด้านกว้าง กว้างอยู่ครับ ควรมีเสากลาง กลัวว่าจะตกท้องช้าง

เวลาฝนตกน้ำหนักน้ำฝนจะพากันหล่นลงมาหมด คราวนี้ละงานช้างเลยครับ

หรือถ้าต้องการประหยัดงบ ก็ใช้ตาข่ายเชือกไนลอนขึงยึดด้านซ้ายและขาวเข้าด้วยกัน

ไว้เป็นที่เกาะของเสาวรสไปในตัว

ปล.เสากับตาข่ายอะไรแพงกว่ากัน ฮืม  ยิ้มกว้างๆ

Liked By: EYE_USER, nattapon2560
NumCha
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 02:20:39 PM »

คือขอออกตัวก่อนนะคะ ไม่ได้ปลูกขาย แต่ปลูกไว้กินไว้เป็นที่หลบแดด  ที่สวน เป็นที่ถมใหม่เลยไม่มีไม้ใหญ่เลยต้องทำที่หลบแดด จึงใช้เสาหน้า 4 ยาว 2.5เมตรหรือ 3 เมตรนี่ละคะจำไม่ได้ มีตีนเสา มีบ่า ฝังระยะห่าง  4 เมตร คานหลักใช้ท่อแป๊บน้ำบาดาลเก่าที่ไม่ได้ใช้ เป็นตัวหลักแล้วใช้ไม้ไผ่ ตันๆ เป็นคานรอง ที่พาดกลางใช้อันเล็กลดหลั่นกันลงมา  ใช้เสาทั้งหมด 16 ต้นแถวละ 8 ต้น  ส่วนความกว้างจากเสาซ้ายไปขวา แค่ 2 เมตร เพราะว่าที่เป็นที่ยาว จำทำให้หน้าค่อนข้างแคบ อันนี้เป็นภาพ ถ่ายไว้ปีที่แล้ว ถ้าไม่ลืมจะไปเก็บภาพปีนี้มาให้ดูคะ

ด้านล่างภาพเก็บวันที่9/4/60

เสาที่เอียงพอดีดินตรงนั้นดินไม่แน่นแต่คนงานผูกคานไปแล้วลืมดันกลับมันเลยเอนแต่ไม่ล้ม ส่วนที่ว่าจะห่างหรือมีเสากลางหรือไม่โดยส่วนตัวแล้วคิดว่ามันอยู่ที่คานหลักกับคานรองว่าแข็งแรงมากน้อยแค่ไหนถ้าคานไม่แข็งแรงเราต้องใช้เสาเยอะ เพราะว่าเวลามีลูกมันหนัก แต่ถ้าคานหลักกะคานรองแข็งแรงก็ไม่น่าจำเป็นเท่าไหร่(อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะคะ)อีกอย่างคือ Numcha ปลูกแค่ด้านเดียวให้เค้าเลื้อยไม่ได้ปลูก 2 ฝั่งเพราะว่าไม่อยากให้ไปไต่กำแพงถึงแม้ที่หลังกำแพงจะเป็นที่ของเราก็ตามมันจะไต่ขึ้นต้นไม้ด้านหลังกำแพงทำให้เก็บยาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2017, 07:15:39 PM โดย NumCha » บันทึกการเข้า
EYE_USER
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2017, 11:49:59 AM »

ด้านกว้าง กว้างอยู่ครับ ควรมีเสากลาง กลัวว่าจะตกท้องช้าง

เวลาฝนตกน้ำหนักน้ำฝนจะพากันหล่นลงมาหมด คราวนี้ละงานช้างเลยครับ

หรือถ้าต้องการประหยัดงบ ก็ใช้ตาข่ายเชือกไนลอนขึงยึดด้านซ้ายและขาวเข้าด้วยกัน

ไว้เป็นที่เกาะของเสาวรสไปในตัว

ปล.เสากับตาข่ายอะไรแพงกว่ากัน ฮืม  ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณมากคับ 555+ ได้ไอเดียดีๆละ นี่ผมไปวัดระยะห่างไว้เรียบร้อยแล้วคับ
เตรียมตัวทำให้เสร็จเร็วๆนี้ครับ

EYE_USER
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2017, 11:54:08 AM »

คือขอออกตัวก่อนนะคะ ไม่ได้ปลูกขาย แต่ปลูกไว้กินไว้เป็นที่หลบแดด  ที่สวน เป็นที่ถมใหม่เลยไม่มีไม้ใหญ่เลยต้องทำที่หลบแดด จึงใช้เสาหน้า 4 ยาว 2.5เมตรหรือ 3 เมตรนี่ละคะจำไม่ได้ มีตีนเสา มีบ่า ฝังระยะห่าง  4 เมตร คานหลักใช้ท่อแป๊บน้ำบาดาลเก่าที่ไม่ได้ใช้ เป็นตัวหลักแล้วใช้ไม้ไผ่ ตันๆ เป็นคานรอง ที่พาดกลางใช้อันเล็กลดหลั่นกันลงมา  ใช้เสาทั้งหมด 16 ต้นแถวละ 8 ต้น  ส่วนความกว้างจากเสาซ้ายไปขวา แค่ 2 เมตร เพราะว่าที่เป็นที่ยาว จำทำให้หน้าค่อนข้างแคบ อันนี้เป็นภาพ ถ่ายไว้ปีที่แล้ว ถ้าไม่ลืมจะไปเก็บภาพปีนี้มาให้ดูคะ

ด้านล่างภาพเก็บวันที่9/4/60

เสาที่เอียงพอดีดินตรงนั้นดินไม่แน่นแต่คนงานผูกคานไปแล้วลืมดันกลับมันเลยเอนแต่ไม่ล้ม ส่วนที่ว่าจะห่างหรือมีเสากลางหรือไม่โดยส่วนตัวแล้วคิดว่ามันอยู่ที่คานหลักกับคานรองว่าแข็งแรงมากน้อยแค่ไหนถ้าคานไม่แข็งแรงเราต้องใช้เสาเยอะ เพราะว่าเวลามีลูกมันหนัก แต่ถ้าคานหลักกะคานรองแข็งแรงก็ไม่น่าจำเป็นเท่าไหร่(อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะคะ)อีกอย่างคือ Numcha ปลูกแค่ด้านเดียวให้เค้าเลื้อยไม่ได้ปลูก 2 ฝั่งเพราะว่าไม่อยากให้ไปไต่กำแพงถึงแม้ที่หลังกำแพงจะเป็นที่ของเราก็ตามมันจะไต่ขึ้นต้นไม้ด้านหลังกำแพงทำให้เก็บยาก

แบบนี้ยิ่งเห็นภาพชัดมากขึ้น ขอบคุณมากครับ เห็นคุณน้ำชาใช้คานเป็นเหล็กแบบนั้น ก็คิดว่าแข็งแรงมาก
จนไม่ต้องใช้เสากลางเลย อย่างที่ว่ามาก็จริงเลยครับ ถ้าคานหลักแข็งแรง เสากลางอาจจะไม่ต้อง เดี๋ยวไว้
ผมจะนำไปพิจารณาดูหน่อยแล้วหล่ะครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์