หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยดูอาการดอนญ่าและว่านกาบหองแครงให้หน่อยนะคะ  (อ่าน 145 ครั้ง)
sasithon.ta
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 01, 2017, 11:12:43 AM »

สวัสดีค่ะ พี่ๆทุกท่าน ยิ้ม
หนูชื่อ ต้า เป็นสมาชิกใหม่นะคะ ยิ้ม

หนูเพิ่งมาเริ่มสนใจปลูกต้นไม้ได้ประมาณ 1 เดือนค่ะ (เป็นการปลูกรอบบริเวณบ้านค่ะ)

วันนี้ตื่นมาดูและรดน้ำต้นไม้ตามปกติ ปรากฎว่าต้นดอนญ่าออโรร่าที่เพิ่งน้ำมาลงได้ประมาณ 1 เดือน คอตกทุกช่อเลยค่ะ กลีบใบสีขาวบางอันก็กลายเป็นน้ำตาลเล็กน้อย (หนูก็เด็กอันที่สภาพไม่ดีออกไปแล้วค่ะ) ไม่ทราบว่ากรณีแบบนี้เกิดจากสาเหตุอะไรเหรอคะ บริเวณที่ปลูกเป็นบริเวณที่โดนแดดได้ดี แต่ช่วงสัปดาห์นี้ฝนตกเกือบทุกวันค่ะ

รวมถึงต้นว่านกาบหอยแครงที่มีคุณลุงท่านนึงให้มาขยายพันธุ์ หลังจากใส่ในกระถางเมื่อวันอังคารที่ผ่านมา สภาพของวันนี้ตอนเช้าก็ดูโรยรามากเลยค่ะ บริเวณที่วางกระถางโดนแดดและฝนเช่นกันค่ะ

รบกวนช่วยให้คำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ ยิ้ม

**กระทู้นี้เป็นกระทู้แรก หากตั้งไม่ถูกต้องประการใดต้องขออภัยพี่ๆด้วยนะคะ สามารถแนะนำได้เต็มที่เลยค่ะ ขอบคุณมากนะคะ  เศร้า เศร้า**

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2017, 11:18:06 AM โดย sasithon.ta » บันทึกการเข้า

deemeechai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2017, 11:20:12 AM »

ระบบรากอาจจะมีปัญหา และอาจจะติดเชื้อราด้วย
ทั้งนี้ต้องดูอาการไปสักระยะครับ
ฝนมากเน่าได้  ยิ้มเท่ห์

Liked By: sasithon.ta
sasithon.ta
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2017, 11:22:55 AM »

ขอบคุณพี่ deemeechai มากๆค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์