ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กำจัดศัตรูมะพร้าว  (อ่าน 786 ครั้ง)
nayasava
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 01:37:07 PM »

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมมีปัญหาเกี่ยวกับ การกำจัดศัตรูมะพร้าว ซึ่งตอนนี้ที่พบเห็นและแก้ไขให้หายขาดไม่ได้ คือ แมลงดำหนามกับหนอนหัวดำครับ ก่อนหน้านี้ผมใช้ยาฆ่าแมลงกำจัด แต่ก็ยังมีมาอยู่เรื่อยๆครับ  ยิ่งนับวัน ต้นมะพร้าวเริ่มสูงขึ้นเรื่อยๆครับ ซึ่งการใช้ยาฆ่าแมลง เป็นการแก้ไขที่ไม่ยั่งยืน จากที่ได้สังเกตถ้าไม่ใช้ต่อเนื่องศัตรูมะพร้าวก็จะมาอย่างต่อเนื่อง จากที่ได้ศึกษาจากบทความ ได้แนะนำ แตนเบียน ซึ่งจะใช้กำจัด จึงอยากทราบว่า ตัวแตนเบียนหาซื้อที่ไหนครับ หรือมีวิธีการกำจัดอย่างอื่นที่ได้ผลมาแนะนำช่วยเหลือหน่อยครับ ขอบคุณครับ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

hunnyboy
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 08:26:06 PM »

มีแมลงหางหนีบอีกอย่างครับ เพาะพันธุ์เองได้และก็ง่าย
บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 09:52:58 PM »

ผมก็กำลังสนใจเพาะแตนเบียนไปปล่อยในสวนแต่ติดปัญหาว่าที่กรุงเทพไม่มีใบมะพร้าวเลี้ยงตัวอ่อน

เท่าที่ได้ข้อมูลมา แม่พันธุ์รับได้เกษตรอำเภอ เลี้ยงไม่ยากครับ ปล่อยไปในสวนเรื่อยๆ

ในกูเกิ้ลมีรายละเอียดครับ
deemeechai
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2017, 11:15:56 AM »

ลองสอบถามกับบ้านกัญจน์ในมุมสมาชิกนะครับ เขามีวิธีกัดการ  ยิ้มเท่ห์
Boonyang
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2017, 11:33:35 AM »

แตนเบียนตัวเมีย จะชอบวางไข่ในไข่ของแมลงวันทอง คำถามที่ผมสงสัยคือ

ถ้าวันนึงไข่แมลงวันทองหมดไป แตนเบียนจะไปวางไข่ที่ไหนอ่ะ  หรือว่าก็จะหมดไปจากสวน

และ 2. ปกติแตนเบียนกินอะไรเป็นอาหารครับ

Liked By: nayasava
deemeechai
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2017, 11:49:20 AM »

วางไข่กับตัวหนอนได้เช่นกันครับ
อาหารเป็นเพลี้ยแป้งสีชมพู
zuddum
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2017, 12:44:58 PM »

ยิ้ม แหม ก้เล่นเลี้ยงกัยเลยมิใช่รึ พอมันหลุดออกมาโตเป็นตัวเต้มไว มันก็ไปกินต้นมะพร้าวละสิ เจ้าแคนเบียน กระทรวงเขาไปเอาพ่อแม่พันธ์มาจาก ประเทศศรีลังกา มาเพาะขยายพันธ์ ไม่รู้ว่าได้ผลรึเปล่าก็ไม่ได้ติดตามข่าว...
กัญจน์
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2017, 01:21:28 PM »

ที่สวนใช้แนวทางชีวภาพครับมะพร้าวแกงผมใช้เชื้อราเมธาไรเซียมปล่อยไปตามหัวสปริงเกิลที่ต่อกับท่อพีวีซีไว้ทำอาทิตย์ล่ะครั้ง ส่วนด้วงแรดที่เป็นปัญหาของสวนตอนนี้เราใช้สารฟีโรโมนกำจัดด้วงแรดถือว่าได้ผล ส่วนมะพร้าวน้ำหอมเพิ่งปลูกใช้เชื้อราเมธาไรเซียมและสารสกัดชีวภาพ+ลูกเหม็น+ทราย+เกลือครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2017, 01:30:16 PM โดย กัญจน์ » บันทึกการเข้า
nayasava
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 09:58:16 PM »

ขอขอบคุณทุกแนวความคิดและวิธีการแก้ไขครับ 

Liked By: กัญจน์
aeka
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 10:09:09 PM »

ฟีโรโมนหาหรือซื้อจากที่ไหนครับ แพงป่าว
rimpbizkit
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 10:14:29 PM »

ที่สวนใช้แนวทางชีวภาพครับมะพร้าวแกงผมใช้เชื้อราเมธาไรเซียมปล่อยไปตามหัวสปริงเกิลที่ต่อกับท่อพีวีซีไว้ทำอาทิตย์ล่ะครั้ง ส่วนด้วงแรดที่เป็นปัญหาของสวนตอนนี้เราใช้สารฟีโรโมนกำจัดด้วงแรดถือว่าได้ผล ส่วนมะพร้าวน้ำหอมเพิ่งปลูกใช้เชื้อราเมธาไรเซียมและสารสกัดชีวภาพ+ลูกเหม็น+ทราย+เกลือครับ

ช่วยเก็บภาพตอนด้วงโดนเชื้อเมธาไรเซียม   หรือ บิวเวอเนียให้ดูหน่อยครับ   มันตายหรือเป้นเชื้อราหรือเปลาครับ    แล้วด้วง งว  กอกล้วย  มันจะตายมั้ยครับ  ขอบคุนมากครับ
กัญจน์
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 11:02:41 AM »

ฟีโรโมนหาหรือซื้อจากที่ไหนครับ แพงป่าว

Liked By: nayasava
nayasava
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 03:01:40 PM »

ภาพถ่ายศัตรูจากต้นมะพร้าวครับ จะมี แมลงหนามดำ, หนอนหัวดำ และอื่นๆ ผมไม่รู้ว่าใช่ด้วยหรือป่าว ตอนนี้ ยังแก้ปัญหาอย่างถาวรไม่ได้เลยครับ

Liked By: กัญจน์
กัญจน์
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 11:23:00 AM »

แก้อย่างถาวรคงยากหากไม่รวมกลุ่มป้องกันและกำจัดกันทั้งแปลงอย่างต่อเนื่อง
nayasava
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 11, 2017, 07:50:44 AM »

เมื่อวันก่อนผมได้ใช้ไบกอน แบบคนรู้เท่าไม่ถึงการณ์ วันนี้ไปดูผลงานสรุปว่ายอดเน่าทุกต้นเลยครับ เป็นเพราะไบกอนแน่ๆครับ ไม่อยากเชื่อสายตาตัวเอง จากที่ต้องการกำจัดแมลงดำหนาม กลายเป็นกำจัดต้นมะพร้าวเสียเอง จนใจแล้วครับ ไม่รู้จะแก้วิธีไหนแล้ว คงต้องตายแน่ๆครับ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
กัญจน์
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 11, 2017, 09:19:22 AM »

ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องสารเคมี สารอีมาเม็กตินเบนโซเอตที่มีการขึ้นทะเบียน ได้แก่ อะบาเมคติน (abamectin) อิมาเม็กตินเบนโซเอต (emamectin benzoate) มิลบีเมคติน (milbemectin) สำหรับ 2 ชนิดแรกมีจำหน่ายในประเทศไทยแล้ว โดยใช้กำจัดแมลงได้หลากหลาย เช่น เพลี้ยอ่อน เพลี้ยไฟ เพลี้ยจักจั่น หนอนเจาะสมอฝ้าย หนอนกระทู้ผัก และหนอนกระทู้หอม พิษของสารมีผลกระทบค่อนข้างน้อยต่อผึ้ง ตัวห้ำ และตัวเบียน ซึ่งเป็นศัตรูธรรมชาติและแมลงมีประโยชน์ เห็นแปลงพื้นที่ข้างเคียงใช้อยู่ได้ผลครับ

Liked By: NaiKhaowhom, nayasava
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์