หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะลิลาซ้อน มีจริงๆป่าวครับ  (อ่าน 443 ครั้ง)
Moorish
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 09:49:16 PM »

มะลิลาซ้อนมีจริงๆ ป่าวครับ หรือคือชนิดเดียวกับมะลิจันทบูรณ์ครับ หรือท่านใดมีมะลิแปลกๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ

พี่แสง
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 11:35:58 PM »

ขึ้นต้นเป็นมะลิซ้อน พอแตกใบอ่อนเป็นมะลิลา

อันนี้เป็นเพลงที่เขาร้องกันนานมาแล้ว

มะลิดอกซ้อนคือมะลิซ้อน มะลิลาคือมะลิดอกลา คือดอกชั้นเดียว ตอนแรกไม่เข้าใจที่คนเขาพูดกันว่าดอกลา  จนคนขายดอกไม้เขาบอกว่า ดอกลาคือดอกไม้ที่มีชั้นเดียว
ที่เคยปลูก มะลิซ้อนมีขนาดดอกเล็กและดอกใหญ่ ดอกสวยและหอมแต่ไม่ค่อยดก
มะลิลาที่เขาเอามาทำร้อยพวงมาลัย ดอกชั้นเดียว ดกมาก รู้แค่นี้แหละค่ะ

Liked By: mnrs999
Moorish
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 11:58:28 AM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ พอดีลองๆ ไปหาในเน็ตเค้าบอกว่าดอกจะซ้อนกัน3-4 ชั้น แต่ถ้าเยอะกว่านั้นก็จะเปนมะลิซ้อน ครับ ก็เลยงงๆ ว่ามันจะมีจริงๆป่าว
Touchaa
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 04:52:10 PM »

ที่เคยเห็นมา

มะลิลา กลีบดอกจะชั้นเดียว
มะลิจันทบูรณ์ จะเหมือนมะลิลา แต่จะมีกลีบดอกประมาณ 3-4 ชั้น
มะลิซ้อน มีกลีบดอกหลายชั้น (ไม่เคยนับ)
มะลิฉัตร จะเป็นขั้น ๆ เหมือนมัลิจันทบูรณ์ แต่กลีบจะเล็ก ๆ เรียว ๆ เหมือนจับปลาดาวหลายๆ ตัวมาวางซ้อนกัน

Liked By: mnrs999, thong3003
Moorish
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2017, 07:48:43 PM »

ขอบคุณครับคุณ Touchaa ผมไปเจอมะลิอีกชนิดหนึ่งมา เค้าเรียกมะลิเศรษฐี ไม่รุ้เป็นชนิดนี้หรือเปล่า เพราะว่ามีกลีบดอกซ้อนกัน 3- 4 ชั้น ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์