หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขุดบ่อเพือเอาดินถมที่สร้างบ้านและใช้นำในการเกษตรในไร่พร้อมเลี้ยงปลา  (อ่าน 545 ครั้ง)
bios
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 11:22:33 AM »

อยากขุดบ่อเพือเอาดินถมที่สร้างบ้านและใช้นำในการเกษตรในไร่พร้อมเลี้ยงปลา
*ปัญหาคือ ดินที่บ้านผมเป็นดินร่วนปนทราย เคยขุดบ่อแล้วบริเวณใกล้กัน ขอบบ่อพังเวลาฝนตกน้ำไหลลงบ่อ
มีวิธีไหนป้องกันขอบบ่อพังหรือช่วยให้พังน้อยที่สุดไหมครับ ตอนแรกผมคิดว่าจะใช้พลาสติกคลุมบ่อ แต่ราคาโหดเกิน
คงสู้ไม่ไหว แนะนำด้วยครับ

Liked By: nattapon2560

namjai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 02:07:19 PM »

อยากขุดบ่อเพือเอาดินถมที่สร้างบ้านและใช้นำในการเกษตรในไร่พร้อมเลี้ยงปลา
*ปัญหาคือ ดินที่บ้านผมเป็นดินร่วนปนทราย เคยขุดบ่อแล้วบริเวณใกล้กัน ขอบบ่อพังเวลาฝนตกน้ำไหลลงบ่อ
มีวิธีไหนป้องกันขอบบ่อพังหรือช่วยให้พังน้อยที่สุดไหมครับ ตอนแรกผมคิดว่าจะใช้พลาสติกคลุมบ่อ แต่ราคาโหดเกิน
คงสู้ไม่ไหว แนะนำด้วยครับ

ลองใช้วิธีธรรมชาติ...หาหญ้าแฝกมาปลูกหลายๆชั้น

dood
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 08:16:17 PM »

ปลูกหญ้าแฝกก็ได้ครับ แต่ควรปลูกก่อนฤดูฝน3-4เดือนเพื่อที่ให้หญ้าแฝกได้โตรากได้เกาะยึดดินก่อนฝนจะตก แล้วก็ควรปลูกไม้ยืนต้นด้วยแนะนำให้ปลูกมะพร้าว รากมะพร้าวจะช่วยยึดเกาะได้ดีมาก แถมใบร่วงก็เก็บง่าย

phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 09:33:55 PM »

1. อย่าให่ขอบบ่อชันมาก
2. สันของขอบบ่อ ให้เอียงออกจากบ่อ เมื่อมีฝนตก ให้น้ำไหลลงบ่อน้อยที่สุด
3.ปลูกหญ้า ปลูกพืช คลุมสันบ่อ (เลือกหญ้า หรือพืชชนิดที่มีรากเยอะและยาว)
deemeechai
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 04:50:22 PM »

ลองใช้วิธีแลกดิน
ขุดดินเดิมออกแล้วนำดินเหนียวหรือดินลูกรังมาใส่ปูเป็นหน้าดิน
แล้วปลูกแฝกตาม  ยิ้มเท่ห์

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์