ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะหาเมล็ดมะขามจากไหนเยอะๆได้ครับ จะเอามาทำแนวรั้ว  (อ่าน 887 ครั้ง)
rerk.com
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 03:10:43 PM »

ผมจะปลูกให้ถี่ๆ และคาดว่าจะใช้ความยาวทั้งหมดประมาณ 200 เมตรครับ

จะทำอะไรก็ทำ     อย่าให้ลูกหลานจดจำเราแค่หนึ่งชั่วอายุคน
ปลูกผลไม้ ต้นไม้ ปลูกป่า ไว้สักต้น   ทิ้งให้คนและโลกจดจำ

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 05:39:37 PM »

ีปีนี้ หมดแล้วครับ  รอปีหหน้า
สอบถามชาวบ้านที่เก็บมะขามเปรี้ยวแคะเมล็ดออก ทำมะขามเปียกขาย

Liked By: rerk.com
rerk.com
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 07:28:20 PM »

น่าจะประมาณเดือนไหนครับ ผมกะว่าจะปลูกตอน พ.ค - ก.ย หน้าฝน

จะทำอะไรก็ทำ     อย่าให้ลูกหลานจดจำเราแค่หนึ่งชั่วอายุคน
ปลูกผลไม้ ต้นไม้ ปลูกป่า ไว้สักต้น   ทิ้งให้คนและโลกจดจำ
Teeplus
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 07:57:30 PM »

ถ้าจะปลูกมะขามเปรี้ยวแนวรั้ว ลองไปขอกล้าไม้ที่สถานีเพาะกล้าไม้ของจังหวัดน่าจะมีนะครับ (ของผมไปรับที่สถานีจังหวัดนครนายก)

ปล. ปีที่แล้ว เจ้าหน้าที่ก็เอากล้ามะขามเปรี้ยวเพาะเม็ดมาให้ผมปลูก

บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 09:15:33 PM »

ถ้าจะเอาแบบด่วน ในเฟชมีขายครับ

phalikhit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2017, 10:58:24 PM »

น่าจะประมาณเดือนไหนครับ ผมกะว่าจะปลูกตอน พ.ค - ก.ย หน้าฝน

ธันวาคม-มกราคม

พี่แสง
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 11:43:57 PM »

พี่เคยทั้งขอซื้อขอแลก  ตอนหลังมีน้องคนนึงขอแลกกับต้นไม้ พี่อยากได้เม็ดมะขามสักห้าหรือสิบโล
ตอนแรกว่าจะเอาสิบโลน้องเขาบอกโลละสิบห้าบาท
เอาเข้าจริงๆน้องเขาขอแลกกับต้นไม้ พี่ก็ว่าสิบโล ราคาร้อยห้าสิบ ค่าส่งอาจจะสักร้อยนึง ก็บอกว่าลดลงมาเหลือห้าโลก็ได้
ส่งต้นไม้ไปให้แล้ว น้องเขาส่งมะขามมาให้โลกะเก้าขีด อีกสามโลไปไหน?

Liked By: song, jaket
rerk.com
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2017, 10:02:06 AM »

มีคนเสนอขายมาแล้วครับ 4 โลร้อย
แต่ผมรอปลูกตอนฝนโน่นแหละครับ

crz
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 04:13:41 PM »

ช่วงนี้ฝักมะขามน่าจะเริ่มแก่แล้ว ลองไปเดินหาฝักที่ล่วงหล่นตามวัดแถวต่างจังหวัด (ยกเวันกรุงเทพฯ หายาก) ดูครับ น่าจะมีเกลือนพื้นกันบ้างแล้ว

skmax77
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 10:45:52 PM »

ช่วงนี้ฝักมะขามน่าจะเริ่มแก่แล้ว ลองไปเดินหาฝักที่ล่วงหล่นตามวัดแถวต่างจังหวัด (ยกเวันกรุงเทพฯ หายาก) ดูครับ น่าจะมีเกลือนพื้นกันบ้างแล้ว
หายากแล้วครับตอนนี้มะขามเปียกกิโลกรัมละร้อย ทุกปีที่บ้านจะแกะขายแต่ช่วงหลังกระรอกบุกมากินเมล็ดตั้งแต่ฝักอ่อนเหลือให้เก็บฝักแห้งน้อยมาก
พลอยสวย
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 03:03:22 PM »

มีแนวคิดนี้เหมือนกันต้นมะขามต้นใหญ่พุ่มเยอะคงจะกินบริเวณพื้นที่เพือนบ้านและมีที่ดินติดถนนกำลังคิดอยู่ว่าจะปลูกไม้อะไรดีที่โตเร็วและได้ประโยชน์เพื่อนๆแนะนำด้วยค่ะ
พี่แสง
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 05:09:30 PM »

ปลูกมะขามทำรั้ว ต้นไม่ใหญ่มากหรอกค่ะ ถ้าหมั่นตัดแต่งกิ่งให้เตี้ย  ยอดอ่อนๆทำอาหารอร่อยมาก ทนแล้งทนน้ำ
อย่างอื่นเช่นชาดัด สวยแต่กินไม่ได้ เข็มพุ่มปลูกถี่ๆดอกสวย แต่ต้องคอยตัดแต่งกิ่งเช่นกัน

เมล็ดมะขาม4โลร้อย ถ้ามีแนะนำให้ซื้อไว้เลย ซื้อแล้วเอาเก็บเข้าตู้เย็นไว้  ถ้าเอาไว้ข้างนอก มอดกินเสียหายหมดค่ะ
พี่เคยลืมเอาเมล็ดมะขามยักษ์ที่มีคนให้สี่ห้าเม็ด เอาใส่ในถุงอาหาร แล้วลืมยัดใส่ช่องฟรีซซไว้ ผ่านไปสิบวัน เอามาเพาะ เม็ดก็ยังงอกนะคะ
พลอยสวย
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 08:48:23 AM »

ปลูกมะขามทำรั้ว ต้นไม่ใหญ่มากหรอกค่ะ ถ้าหมั่นตัดแต่งกิ่งให้เตี้ย  ยอดอ่อนๆทำอาหารอร่อยมาก ทนแล้งทนน้ำ
อย่างอื่นเช่นชาดัด สวยแต่กินไม่ได้ เข็มพุ่มปลูกถี่ๆดอกสวย แต่ต้องคอยตัดแต่งกิ่งเช่นกัน

เมล็ดมะขาม4โลร้อย ถ้ามีแนะนำให้ซื้อไว้เลย ซื้อแล้วเอาเก็บเข้าตู้เย็นไว้  ถ้าเอาไว้ข้างนอก มอดกินเสียหายหมดค่ะ
พี่เคยลืมเอาเมล็ดมะขามยักษ์ที่มีคนให้สี่ห้าเม็ด เอาใส่ในถุงอาหาร แล้วลืมยัดใส่ช่องฟรีซซไว้ ผ่านไปสิบวัน เอามาเพาะ เม็ดก็ยังงอกนะคะ

ไปเห็นต้นที่อายุมากแล้วกินบริเวณประมาณ 10 เมตรได้เขาคงไม่ได้แต่งกิ่งขอบคุณค่ะ

Liked By: พี่แสง
tophy
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 11, 2017, 09:18:41 PM »

ถ้าจะขอแนะนำ  ก็จะเป็นการรบกวนรายได้เพื่อนสมาชิกน่ะครับ
แต่ถ้าท่านใดต้องการขายก็ชำขายนะครับ
แนะนำปักชำชาฮกเกี้ยนเลยครับ
เอาถี่ๆชนิดเป็ดไก่ลอดไม่ได้เลย  ผมปลูกมาแล้ว
จนเป็นรั้วโรงเรียน ยิงฟันยิ้ม  เด็กเอามาแก้  0รมส  น่ะครับ  ถี่....ยาว....เลย
พอภารโรงตัดนี่...ยังกับรั้วบ้านฝรั่งในหนังเลย
ถ้าจะซื้อคงต้นละแพงๆ....แนะนำ
ฝนลงเข้าหน้าฝนเต็มที่....ให้ตัดเสียบๆๆๆเลยครับ  รับรองติดชัวร์
ผมทำมาแล้ว  เด็กแก้ 0รมส  แค่ไม่กี่คนไหนเลยจะพอรั้วโรงเรียน
ขอให้เด็กๆเขาช่วยเสียบสิครับ 2ฝนผ่านได้ขี้วัวจากพวกติด 0รมส  งามพรึบ เหมือนเนรมิตแหละ
ชาฮกเกี้ยนติดง่ายครับขอให้ดินเย็น   เสียบไว้รกยังไงก็ขึ้น  พอขึ้นหญ้าตายเรียบแน่นอนมันเบียดหมดละ
ลองดูครับ  ....
ข้อควรระวัง ควรตัดจากต้นและปักอย่างไว  อย่าให้กิ่งแห้งหมาดครับ
พลอยสวย
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 09:27:14 PM »

ถ้าจะขอแนะนำ  ก็จะเป็นการรบกวนรายได้เพื่อนสมาชิกน่ะครับ
แต่ถ้าท่านใดต้องการขายก็ชำขายนะครับ
แนะนำปักชำชาฮกเกี้ยนเลยครับ
เอาถี่ๆชนิดเป็ดไก่ลอดไม่ได้เลย  ผมปลูกมาแล้ว
จนเป็นรั้วโรงเรียน ยิงฟันยิ้ม  เด็กเอามาแก้  0รมส  น่ะครับ  ถี่....ยาว....เลย
พอภารโรงตัดนี่...ยังกับรั้วบ้านฝรั่งในหนังเลย
ถ้าจะซื้อคงต้นละแพงๆ....แนะนำ
ฝนลงเข้าหน้าฝนเต็มที่....ให้ตัดเสียบๆๆๆเลยครับ  รับรองติดชัวร์
ผมทำมาแล้ว  เด็กแก้ 0รมส  แค่ไม่กี่คนไหนเลยจะพอรั้วโรงเรียน
ขอให้เด็กๆเขาช่วยเสียบสิครับ 2ฝนผ่านได้ขี้วัวจากพวกติด 0รมส  งามพรึบ เหมือนเนรมิตแหละ
ชาฮกเกี้ยนติดง่ายครับขอให้ดินเย็น   เสียบไว้รกยังไงก็ขึ้น  พอขึ้นหญ้าตายเรียบแน่นอนมันเบียดหมดละ
ลองดูครับ  ....
ข้อควรระวัง ควรตัดจากต้นและปักอย่างไว  อย่าให้กิ่งแห้งหมาดครับ

ขอดูภาพหน่อยค่ะ
phalikhit
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 11:52:51 AM »

.....................จนเป็นรั้วโรงเรียน ยิงฟันยิ้ม  เด็กเอามาแก้  0รมส  น่ะครับ  ถี่....ยาว....เลย.....

.....ผมทำมาแล้ว  เด็กแก้ 0รมส  แค่ไม่กี่คนไหนเลยจะพอรั้วโรงเรียน.....

.....ได้ขี้วัวจากพวกติด 0รมส  งามพรึบ เหมือนเนรมิตแหละ.....

ระวัง นะครับ  เคยมีเรื่องกันมาแล้ว

เด็กสอบไม่ผ่าน วิชากระบี่กระบอง  ครูให้ซ่อมโดย ให้เด็กทำที่เก็บกระบอง(ดาบหวาย)
เด็กไม่ผ่านวิทยาศาสตร์  ครูให้ทำของเล่นวิทยาศาสตร์มาส่ง
เด็กไม่ผ่านคณิตศาสตร์ ครูให้ทำป้าย สูตรคณิตศาสตร์
เด็กไม่ผ่านวิชาเกี่ยวกับพลศึกษา  ครูให้ขนดินมาถมที่หน้าประตูฟุตบอล
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์