หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ขยาย ไตรโครเดอม่า+น้ำตาล+น้ำ  (อ่าน 1084 ครั้ง)
rimpbizkit
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 10:49:45 AM »

คืออยากทราบว่า  การขยายไตรโครเดอม่าด้วย การนำผงเชื้อแห้ง  ไปขยายด้วยน้ำ + น้ำตาลทรายแดง  ทิ้งไว้สองวันนำมาใช้ได้นั้น   ตามวิธีของ ปราชเกษตรท่านหนึ่ง และอีกหลายท่าน   ไม่ทราบว่าในห้องนี้ใครได้ลองทำบบ้างแล้วครับ เลยอยากทราบข้อมูลดังนี้ครับ

1.ทำไมน้ำถึงไม่เขียว เห็นเชื้อเขียวบ้างเล็กน้อยลออยู่เหนือน้ำ มันมีน้อยมากเมื่อมองด้วยตาเปล่า  มันจะเพียงพอในการยับยั้งเชื้อราในดินหรอครับ
2.ทำไมต้องเป็นน้ำตาล ในการขยาย
3.ในห้องนี้ใครทำแล้วเอาไปใช้บ้าง แนะนำผลการใช้วิธี ปริมาณการใช้ด้วยครับ

ขอบคุณครับผม
 ตกใจ

บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 07:05:53 PM »

ผมไม่เคยเห็นเชื้อราโตในน้ำครับ

เคยเห็นบนข้าวสวย ขนมปังบ่อย
laihan
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 07:37:10 PM »

ขั้นตอนยุ่งยากไหมอธิบายวิธีการทำให้รู้บ้างสิเพราะเคยขยายแต่ในข้าวเปลือก ที่ซื้อหัวเชื้อจาก ม. เกษตรกำแพงแสน

- ขอบคุณค่ะ ไปดูในยูทูปมาแล้วจะนำไปทดลองดู กากน้ำตาลหายากจะลองใช้น้ำตาลทรายแดงแทน ได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งอีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2017, 08:53:38 AM โดย laihan » บันทึกการเข้า

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 07:25:15 AM »

แบบน้ำก็ใช้ได้ผลครับ
ไปดูวิธีการทำในยูทูป
หา  ชาวนายุคใหม่ ตอนที่8
ตอนนี้ผมขยายด้วยข้าวเปลือกต้ม
https://youtu.be/ZdIOaErVo5M?list=PLlsuPyx17X9N6b5VYOEklpFmtEP-m9xkZ

Liked By: laihan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2017, 04:29:31 PM โดย RUNGTHAMBUM » บันทึกการเข้า

ศูนย์ข้าวบางคูวัด พันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่
ข้าว กข41,กข57,หอมปทุม
rimpbizkit
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 11:26:02 AM »

แบบน้ำก็ใช้ได้ผลครับ
ไปดูวิธีการทำในยูทูป
หา  ชาวนายุคใหม่ ตอนที่8
ตอนนี้ผมขยายด้วยข้าวเปลือกต้ม
https://youtu.be/ZdIOaErVo5M?list=PLlsuPyx17X9N6b5VYOEklpFmtEP-m9xkZ

เราจะตรวจสอบได้ด้วยตามั้ยครับ คือใส่ไปแล้วไม่รู้มันได้ผลหรือเปล่า    แล้วน้ำตาลที่เราใช้ขยายเชื้อ มันจะส่งผลเสียกับพืชมั้ยครับเมื่อเติมลงโคนต้น
ตอนนี้ผมเก็บใส่ขวด น้ำออกสีน้ำตาล ไม่เขียวเหมือนเชื้อสด เลยไม่รู้ว่าเชื้อมันยังมีอยู่มั้ย
deemeechai
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 03:22:32 PM »

คืออยากทราบว่า  การขยายไตรโครเดอม่าด้วย การนำผงเชื้อแห้ง  ไปขยายด้วยน้ำ + น้ำตาลทรายแดง  ทิ้งไว้สองวันนำมาใช้ได้นั้น   ตามวิธีของ ปราชเกษตรท่านหนึ่ง และอีกหลายท่าน   ไม่ทราบว่าในห้องนี้ใครได้ลองทำบบ้างแล้วครับ เลยอยากทราบข้อมูลดังนี้ครับ

1.ทำไมน้ำถึงไม่เขียว เห็นเชื้อเขียวบ้างเล็กน้อยลอยอยู่เหนือน้ำ มันมีน้อยมากเมื่อมองด้วยตาเปล่า  มันจะเพียงพอในการยับยั้งเชื้อราในดินหรอครับ
...อย่างน้อยควรหมักทิ้งไว้ ๗-๑o วันครับ

2.ทำไมต้องเป็นน้ำตาล ในการขยาย
...ถ้าใช้กากน้ำตาลจะดี เพราะมีความหวานมาก ซึ่งเชื้อราหรือจุลินทรีย์ใช้น้ำตาลเป็นอาหาร

3.ในห้องนี้ใครทำแล้วเอาไปใช้บ้าง แนะนำผลการใช้วิธี ปริมาณการใช้ด้วยครับ
...หนึ่งช้อนแกงต่อน้ำ ๑o ลิตร ฉีดพ่น

ขอบคุณครับผม
 ตกใจ

Liked By: a_bkk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2017, 03:33:48 PM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า
rimpbizkit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2017, 10:57:35 AM »

จากที่นำไปใช้  ผมได้ผสมน้ำรดก่อนเตรียมแปลงปลูกผัก ปลูกไปสักพัก  ผักโต  บนแปลงที่มีน้ำผ่าน มีคราบสีเขียวๆ กระจายเป็นหย่อมๆทั่วแปลง

ผมไม่รู้ว่า  ตะเคร่น้ำ  หรือไตรโครเดอม่า    สองอย่างนี้มันต่างกันตรงไหนถ้ามองด้วยตาเปล่า  ผมละแยกไม่ออกครับช่วยแนะนำทีครับผม
deemeechai
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2017, 01:05:51 PM »

จากที่นำไปใช้  ผมได้ผสมน้ำรดก่อนเตรียมแปลงปลูกผัก ปลูกไปสักพัก  ผักโต  บนแปลงที่มีน้ำผ่าน มีคราบสีเขียวๆ กระจายเป็นหย่อมๆทั่วแปลง

ผมไม่รู้ว่า  ตะเคร่น้ำ  หรือไตรโครเดอม่า    สองอย่างนี้มันต่างกันตรงไหนถ้ามองด้วยตาเปล่า  ผมละแยกไม่ออกครับช่วยแนะนำทีครับผม

ตะไคร่น้ำ...เป็นพืช
ไตรโคเดอร์มา...เป็นเชื้อรา
rimpbizkit
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2017, 10:43:29 PM »

ในการมองด้วยตาเปล่า  ตะไคร่น้ำก้อสีเขียว  ไตรโคเดอมาก้อสีเขียว  เวลาเจริญบนดิน     สีสัน  กับอยูมันต่างยังไงครับ
deemeechai
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2017, 08:14:03 AM »

ในการมองด้วยตาเปล่า  ตะไคร่น้ำก้อสีเขียว  ไตรโคเดอมาก้อสีเขียว  เวลาเจริญบนดิน     สีสัน  กับอยูมันต่างยังไงครับ

โดยปกติตะไคร่น้ำจะมีที่ยึดเกาะให้ตัวเอง
ส่วนเชื้อราจะลอยตัวอยู่ทั่วไป

Liked By: a_bkk
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์