ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องการเลี้ยงเป็ดไข่ครับ มือใหม่มากๆ  (อ่าน 73 ครั้ง)
joke1487
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 03:52:34 PM »

สถานที่เลี้ยง สวนปาล์มขนาด 10 ไร่ น้ำท่วมไม่ถึง
ใน 10 ไร่มีบ่อน้ำ 2 บ่อ รวมกันประมาณ 2 ไร่ อ.ละแม ห่างจาก อ.ไชยา 50 กิโลเมตร
สถานที่จะไปขายไข่ 1. ตลาดไข่เค็มอำเภอไชยา 2. ลูกค้าทั่วไปที่มารับซื้อหน้าฟาร์ม

คำถามที่อยากรบกวนพี่ๆครับ

อยากทราบว่าเมื่อซื้อเป็ดสาวมาจากฟาร์ม เลี้ยงด้วยหัวอาหารในอัตรา 150 กรัมต่อวันต่อตัว และปล่อยให้กินหญ้ากินปลาในบ่อน้ำอย่างอิสระ
ประมาณกี่วัน กี่เดือน จะได้ไข่เป็ดปริมาณ 80% ของจำนวนเป็ดครับ

อาหารเสริมที่สามารถให้ได้โดยไม่มีผลกระทบกับเป็ด มีอะไรบ้างครับ (ข้าวเปลือกและรำ ภาคใต้แพงครับ)

อัตราการรอดของเป็ดไข่ เป็นอย่างไรบ้างครับ

Liked By: sompol

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์