ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ครับ ขอความรู้ และ คำแนะนำครับ  (อ่าน 474 ครั้ง)
S.M.S.
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 03:49:20 PM »

สวัสดีครับ  ผม  ชัยครับ
เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ เมื่อสักครู่ที่ผ่านมานี่เอง
พอดีผมเพิ่งไปซื้อที่ดิน ที่คาดว่าจะมาทำสวนพอเพียงยามปลดเกษียณ (เหลืออีก 9 ปี)
เป็นคนกรุงเทพ แต่มาทำงานที่ นิคมฯโรจนะ จ.อยุธยาครับ
ไปซื้อที่ จ.ลพบุรี แถวๆ ลำสนธิครับ
ยังไม่รุ ว่าจะเริ่มยังไง เลยครับ

Liked By: nattapon2560

S.M.S.
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 04:50:21 PM »

4 ไร่ 2 งาน ครับ
S.M.S.
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 04:52:24 PM »

ด้านหน้าที่ติด ใกล้รางรถไฟ   ท้ายที่ติดฝายเก็บน้ำ  ห่างถนนใหญ่ ลำสนธิ - ชัยภูมิ  1 ก.ม.
ต้อมศรี มณีเด้ง
staff
*

"ประชาชนของพระราชา"

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 05:22:59 PM »

วางแปลนเลยค่ะ

ที่พักอาศัย
อ่างเก็บน้ำ
ที่ปลูกพืชยืนต้น
ที่ปลูกพืชล้มลุก
ที่เลี้ยงสัตว์
ทางรถเข้า ของแต่ละที่

อะไรไว้ทิศไหนของที่

ที่พักอาศัยถ้าอยู่ใต้ลมของที่เลี้ยงสัตว์ก็ไม่ดี เพราะมันเหม็น

ต้นลม หรือริมที่ หรือที่ปลูกไม้ยืนต้น ช่วงต้นฝน หาไม้ไปลงไว้ แล้วปล่อยให้เทวดาเลี้ยงไปก่อนค่ะ

พอถึงเวลาไปอยู่ อย่างน้อยมีไม้ยืนต้นที่ได้อายุการออกดอกผล ให้เก็บกินเก็บขายพอดี จะได้ไม่รู้สึกเคว้งคว้างเนอะ
คนเคยทำงาน ถึงเวลาต้องปลดเกษียนมาอยู่บ้านทำสวน คงจะเหงา ๆ อยู่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

S.M.S.
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 05:27:54 PM »

เจ้าของที่ ที่อยู่ติดกัน เขามา ขอเช่าปลูก พืช ทำกิน
แล้ว ขอ สัญญาแบบปีต่อปี   เขาบอก ที่อยู่ติดน้ำ  เขาอยากได้
เลยขอเช่าครับ
S.M.S.
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 05:31:46 PM »

ที่พักอาศัย
อ่างเก็บน้ำ

ที่พักอาศัยถ้าอยู่ใต้ลมของที่เลี้ยงสัตว์ก็ไม่ดี เพราะมันเหม็น

ต้นลม หรือริมที่ หรือที่ปลูกไม้ยืนต้น ช่วงต้นฝน หาไม้ไปลงไว้ แล้วปล่อยให้เทวดาเลี้ยงไปก่อนค่ะ

พอถึงเวลาไปอยู่ อย่างน้อยมีไม้ยืนต้นที่ได้อายุการออกดอกผล ให้เก็บกินเก็บขายพอดี จะได้ไม่รู้สึกเคว้งคว้างเนอะ
คนเคยทำงาน ถึงเวลาต้องปลดเกษียนมาอยู่บ้านทำสวน คงจะเหงา ๆ อยู่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แล้วถ้าที่ของเราอยู่ติดฝายแล้ว  เราควรขุดอ่างเก็บน้ำ ในที่ของเราด้วยใช่ไหมครับ
ขนาดไหน และ บริเวณ ไหน ดีครับ

S.M.S.
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 05:33:13 PM »

ที่พักอาศัย
อ่างเก็บน้ำ

แล้วถ้าที่ของเราอยู่ติดฝายแล้ว  เราควรขุดอ่างเก็บน้ำ ในที่ของเราด้วยใช่ไหมครับ

staff
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 05:43:52 PM »

แล้วเวลาที่เราต้องการน้ำ เราสามารถใช้น้ำในฝายนั้นได้หรือเปล่าคะ

หรือฝายน้ำเต็ม แต่ไม่ปล่อยให้ชาวบ้านใช้  หรือต่างคนก็ต่างต้องการน้ำ น้ำในฝายไม่พอ
ถ้าเราไม่มีน้ำเราเอง ก็ลำบากอยู่นะคะ

อ่างน้ำที่เราขุด ยังสามารถเลี้ยงปลาได้นะคะ จับกินจับขาย เป็นรายได้อีกทางนึง

ส่วนขนาด และทิศไหนของที่  ต้องลองดูช่วงฝนค่ะ ว่าทางน้ำในที่เราไหลลงทิศไหน

staff
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 05:45:57 PM »

ระหว่างนี้ ลองดูกระทู้ของเพื่อนสมาชิกไปพลาง ๆ ก่อนก็ได้ค่ะ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?board=5.0
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 01:53:25 PM »

ถ้าติดฝายแล้วน้ำไม่แห้งก็ไม่ต้องขุดที่เราก็ได้ครับ หรือไม่ก็ขอผู่ใหญ่บ้านว่าจะขุดดินในฝายให้ลึกติดกับที่ของเราเลยชาวบ้านเขาน่าจะไม่ว่าอะไรครับ อย่างที่ของแฟนผมติดลำห้วยผมก็ขุดลำห้วยให้ลึก เวลาหน้าแล้งน้ำก็จะเหลือที่เราขุดไว้ใช้ในสวนได้ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์