ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้......ใช่เมล็ดผักหวานป่ารึเปล่า ครับ เมล็ดเล็กมากๆ  (อ่าน 178 ครั้ง)
bungfisango
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 02:35:46 PM »

รบกวนผู้รู้......ใช่เมล็ดผักหวานป่ารึเปล่า ครับ เมล็ดเล็กมากๆ

panyatheepo
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 03:29:32 PM »

จากรูป ใช่ครับ แต่ดูเหมือนไม่ค่อยสมบูรณ์

ช่วงนี้ลูกผักหวานสุกแล้วหรือครับ?? ฮืม
ปกติน่าจะสุกราวๆปลายเมษา - พฤษภา
gogae
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 07:10:36 PM »

ผมว่าน่าจะเป็นเมล็ดหมากหมกหรือผักพูมสามง่ามซึ่งเป็นพืชในตระกูลผักหวานป่าชนิดหนึ่งครับ

"สวนทอฝัน" เกษตรสมรมบนดินแดนด้ามขวาน

63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110

konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 08:19:32 PM »

สวัสดีครับ

โดยปกติผักหวานป่าช่วงนี้เพิ่งจะติดเมล็ดกัน และจะแก่หรือสุกช่วงเดือนพฤษภาคม
จากในรูปของเจ้าของกระทู่ไม่น่าจะใช่เมล้ดของผักหวานป่าครับ

นี่คือรูปของเมล็ดผักหวานป่าเมื่อเทียบกับฝ่ามือของผู้ใหญ่ครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์