หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามครับ...วงจร Twin Timer Relay (ตั้งเวลาสลับ เปิด-ปิด)  (อ่าน 1056 ครั้ง)
nattapon2560
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 04:13:34 AM »

พอผมมี  Timer Relay CIKACHI รุ่น AH3D-DM เหลือ 1ตัว
ก็คิดจะทำวงจร Twin Timer Relay เลยไปซื้อมาอีก 1ตัว เผื่อเอาไปใช้งานอื่นๆ
ผมทดลองเขียนวงจร แต่ก็ไม่แน่ใจว่า เขียนถูกหรือเปล่า
รบกวนพี่ๆ กรุณาช่วยตรวจสอบ ชี้แนะ ด้วยครับ

** ตามที่ผมนึกก็คือ เอาไฟของตัวที่1 ไปสั่งตัวที่2 แล้วตัวที่ 2 ก็ส่งกลับมาตัวที่ 1 สลับกันไป น่ะครับ **

และถือโอกาศขอบคุณ พี่panthong ด้วยครับ ที่ชี้แนะ/แนะนำ เบรกเกอร์สำหรับเครื่องตัดพลาม่า
ผมได้ซื้ออุปกรณ์ทำบ๊อกลอย เรียบร้อย (งานเล็กๆแต่ผมก็ดีใจ ที่หัดช่วยเหลือตัวเอง)

treo
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 07:59:06 PM »

ให้ ตัวซ้าย เป็นT1 ตัวขวาเป็น T2 นะครับ
ต่อ N เข้า2 ของT1และT2
ต่อ L เข้า1 ของT2
ต่อสายจาก 4ของT2 ไปเข้า7ของT1
ที่T1 ต่อสายพ่วงจาก7,8,1 เข้าด้วยกัน (ถูกแล้ว)
ต่อสาย จาก3ของT1 ไปเข้า7ของT2 (ถูกแล้ว)
ต่อสาย L จาก5ของT1 ออกไปใช้งาน
จบครับ

Liked By: nattapon2560, kobscc999

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 08:53:14 PM »

ให้ ตัวซ้าย เป็นT1 ตัวขวาเป็น T2 นะครับ
ต่อ N เข้า2 ของT1และT2
ต่อ L เข้า1 ของT2
ต่อสายจาก 4ของT2 ไปเข้า7ของT1
ที่T1 ต่อสายพ่วงจาก7,8,1 เข้าด้วยกัน (ถูกแล้ว)
ต่อสาย จาก3ของT1 ไปเข้า7ของT2 (ถูกแล้ว)
ต่อสาย L จาก5ของT1 ออกไปใช้งาน
จบครับ

รับทราบ..ขอบคุณครับ พี่treo ที่กรุณาชี้แนะ เช่นนั้นผมเวลาขอแก้ไขวงจรให้สมบูรณ์ครับ

*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 09:48:19 PM »

ผมขอส่งวงจรที่แก้ไข รบกวน พี่treo กรุณา ช่วยตรวจสอบด้วยครับ

treo
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 10:04:12 PM »

ย้ายเอาL ไปเข้าที่ขั้ว1 ของT2
ตอนนี้L อยู่ที่7 ของT1 ซึ่งผิด
ขั้ว1 ของT1 พ่วงอยู่กับขั้ว1 ของT2 ซึ่งผิด

Liked By: nattapon2560

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 11:29:32 PM »

ย้ายเอาL ไปเข้าที่ขั้ว1 ของT2
ตอนนี้L อยู่ที่7 ของT1 ซึ่งผิด
ขั้ว1 ของT1 พ่วงอยู่กับขั้ว1 ของT2 ซึ่งผิด

รับทราบครับ พี่treo ผมได้แก้ไขอีกครั้งครับ

treo
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 09:15:34 AM »

ใช้ได้แล้วครับ
การทำงานโดยเมื่อจ่ายไปเข้าไป ระบบจะจ่ายไฟตามเวลาของT1 และหยุดพักตามเวลาของT2
โดยจะทำงานสลับกับหยุดไปเรื่อยๆ จนกว่าจะหยุดจ่ายไฟ

ถ้าต้องการให้T2จ่ายไฟสลับกับT1 ก็ทำได้โดยเพิ่มรีเลย์อีก1ตัว
ก็จะกลายเป็น T1จ่ายไฟ T2หยุด , T2จ่ายไฟ T1หยุด สลับกันไปเรื่อย
ซึ่งสามารถเอาไปประยุกต์ใช้ ในการควบคุมอุปกรณ์2ชนิด ให้ทำงานสลับกัน
เช่น เปิดน้ำ5นาที สลับกับเปิดพัดลม 5นาทีเป็นต้น

ซึ่ง ถ้าต้องการควบคุมอุปกรณ์มากกว่า2ชนิด ก็ทำได้เช่นกัน
โดยเพิ่มไทม์เมอร์รีเลย์ เข้าไปอีก เช่นเอาไปควบคุมการแบ็ควอร์ช ของเครื่องกรองน้ำ
ซึ่งต้องควบคุมวาล์วหลายๆตัว ให้เป็นระบบอัตโนมัติ

แต่อย่างไรก็ตาม ต้องสืบค้น ติดตามความก้าวหน้าทางเทคโนโลยี่ด้วย
ว่ามีอุปกรณ์หรือวงจรสำเร็จรูป ที่สามารถควบคุมได้เหมือนกัน หรือดีกว่า ในราคาที่ถูกกว่าเราทำเองหรือไม่
ไม่งั้นจะกลายเป็น ทำเองแพงกว่าซื้อแบบสำเร็จรูปก็ได้ครับ

Liked By: nattapon2560, kobscc999

*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 09:43:09 AM »

ใช้ได้แล้วครับ
การทำงานโดยเมื่อจ่ายไปเข้าไป ระบบจะจ่ายไฟตามเวลาของT1 และหยุดพักตามเวลาของT2
โดยจะทำงานสลับกับหยุดไปเรื่อยๆ จนกว่าจะหยุดจ่ายไฟ

ถ้าต้องการให้T2จ่ายไฟสลับกับT1 ก็ทำได้โดยเพิ่มรีเลย์อีก1ตัว
ก็จะกลายเป็น T1จ่ายไฟ T2หยุด , T2จ่ายไฟ T1หยุด สลับกันไปเรื่อย
ซึ่งสามารถเอาไปประยุกต์ใช้ ในการควบคุมอุปกรณ์2ชนิด ให้ทำงานสลับกัน
เช่น เปิดน้ำ5นาที สลับกับเปิดพัดลม 5นาทีเป็นต้น

ซึ่ง ถ้าต้องการควบคุมอุปกรณ์มากกว่า2ชนิด ก็ทำได้เช่นกัน
โดยเพิ่มไทม์เมอร์รีเลย์ เข้าไปอีก เช่นเอาไปควบคุมการแบ็ควอร์ช ของเครื่องกรองน้ำ
ซึ่งต้องควบคุมวาล์วหลายๆตัว ให้เป็นระบบอัตโนมัติ

แต่อย่างไรก็ตาม ต้องสืบค้น ติดตามความก้าวหน้าทางเทคโนโลยี่ด้วย
ว่ามีอุปกรณ์หรือวงจรสำเร็จรูป ที่สามารถควบคุมได้เหมือนกัน หรือดีกว่า ในราคาที่ถูกกว่าเราทำเองหรือไม่
ไม่งั้นจะกลายเป็น ทำเองแพงกว่าซื้อแบบสำเร็จรูปก็ได้ครับ

ผมขอขอบคุณ พี่treo มากครับที่ได้ชี้แนะและอธิบาย แนวทางประยุกษ์การใช้งาน Timer Relay
และก็ขอบคุณที่พี่ให้ข้อคิด ช่วงวรรคสุดท้าย ผมคงต้องไปหาข้อมูลให้มากกว่านี้
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 09:56:51 AM »

ชุดสำเร็จรูปที่ พี่treo ชี้แนะไม่ทราบว่าเป็นพวก บอรด์ Arduino  หรือเปล่าครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์