ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การติดตั้งสปริงเกอร์ บิ๊กกัน ครับ  (อ่าน 571 ครั้ง)
akkaluk_02
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 08:30:42 PM »

สวัสดีครับ คือผมมีเรื่องจะสอบถาม ผมมือใหม่ กำลังหาวิธีติดตั้งเครื่องรดน้ำแบบบิ๊กกัน ในพื้นที่ 2 ไร่ สำหรับปลูกหญ้าให้วัว ครับ
อุปกรณ์ที่มีแล้วตอนนี้ครับ คือ เครื่องยนต์เบนซิล ขนาด 6.5 แรงม้า  ท่อดูด 2 นิ้ว ท่อน้ำออก 2 นิ้วครับ คือความตั้งใจผมมีดังนี้ครับ
1. จะใช้ สปริงเกอร์ บิ๊กกัน ขนาด 1.5 นิ้ว จำนวน  2 ตัว หรือ 1 ตัว แต่สามารถเคลื่อนย้ายได้ครับ เพราะสระน้ำไกลบ้านหน่อย
2. หรือผมจะติดบิ๊กกัน แบบ 2 นิ้ว 2 ตัวครับ /
3. ปกติ การต่อท่อมาจากเครื่องสูบน้ำเราสามารถใช้ สายส่งน้ำที่เป็นผ้าใบ / ยาง (ไม่แน่ใจว่าเรียกถูกไหมครับ) ได้ไหมครับ คือผมกังวลว่าสายผ้าใบ มันจะ แตกไหมนะครับ สำหรับ สายส่งขนาด 1.5 / 2 นิ้ว    หรือ ใช้ ท่อ PVC จะคุ้มค่ากว่า และถูกกว่า ในใจ ผมคิดแบบ ที่เราสามารถเก็บ / ย้าย เครื่องยนต์และอุปกรณ์รดน้ำได้หลังเสร็จงานได้สะดวกครับ เพราะขโมย เยอะครับ แถวบ้าน
4. สระน้ำกับแปลงหญ้าติดกันเลยครับ

ถ้าใช้สายผ้าใบได้ รบกวนช่วยแนะนำ ยี่ห้อ หรือ ร้าน ที่ราคา กลางๆ ด้วยคัรบ ผมงบน้อย ครับ ค่อยๆ ทำ

ขอบคุณครับ

deemeechai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 03:39:08 PM »

ถ้าพื้นที่อยู่ไกลบ้าน
แสดงว่าต้องหิ้วปั๊มอุปกรณ์ไปกลับทุกครั้ง
ทั้งนี้ผมว่าแล้วแต่สะดวกไม่ว่าจะเป็นผ้าใบหรือท่อและจำนวนบิ๊กกัน
ระยะทางกี่เมตรเทียบราคาปรึกษาจากร้านค้าได้เลย
kerng
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 05:36:12 AM »

แรงดันเยอะท่อเก่าๆแตกครับ ของผม 2นิ้ว ซื้อมาลองใช้ให้น้ำอ้อย พึ่งใช้ครั้งแรกเหมือนกันครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์