ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนจน อยากมีที่ดินเล็ก ๆ ทำเกษตร อยู่แบบพอเพียง  (อ่าน 816 ครั้ง)
Wikawee
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 11:50:54 AM »

สวัสดีค่ะ พอดีดิฉันใหม่ในวงการการดูที่ดินมาก ๆ ตอนนี้มีเงินเก็บไม่เยอะ แต่อยากมีที่ดินเอาไว้สร้างบ้านดิน และทำการเกษตร ดิฉันเริ่มศึกษาหาความรู้เกี่ยวกับการออกแบบพื้นที่ การใช้สอยที่ดินให้ได้ประโยชน์สูงสุด แล้วเกิดความชอบมาก ๆ แต่พอวกกลับมาหาดูที่ดิน โดยหวังว่าจะซื้อที่เล็ก ๆ สัก 3-4 ไร่ ไว้พอให้ตัวเองและครอบครัวอยู่รอด กลับหาที่ดินที่มีราคาพอเพียงไม่ได้เลยค่ะ ตอนนี้เลยรู้สึกว่าปัญหาจริง ๆ ของบ้านเราคือคนที่สนใจจะทำจริง ๆ ไม่มีกำลังที่จะซื้อที่ดินมาไว้ครอบครอง องค์ความรู้ทางการเกษตรของบ้านเรานั้นครบวงจรดีมาก นับว่าเป็นภูมิปัญญาที่ไม่แพ้ชาติไหน ๆ เลย แต่..แม้จะมีความรู้ระดับเต็ม 10 ก็ยังไม่แก้ปัญหาแรก นั่นคือไม่มีกำลังซื้อที่ดิน
อยากขอคำแนะนำจากสมาชิกกลุ่มช่วยชี้แนะว่าพอจะมีหนทางไหนไหมคะ ที่จะสามารถหาที่ดินถูก ๆ ได้ ซึ่งไม่จำเป็นต้องเป็นที่สวย หากมีที่ป่ามาดิฉันก็เปิดใจค่ะ (แอบชอบที่ป่ามากกว่าด้วย) ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำล่วงหน้าค่ะ

josave69
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 08:38:13 PM »

จะที่อะไรก็แล้วแต่ ต้องมีโฉนด นะคับ นส4 ยิ่งดี

Liked By: Wikawee
Wikawee
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 09:13:25 AM »

จะที่อะไรก็แล้วแต่ ต้องมีโฉนด นะคับ นส4 ยิ่งดี
ขอบคุณค่ะ
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 09:24:38 AM »

กู้ซื้อแล้วผ่อนครับ
phalikhit
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 01:29:22 PM »

ที่รกร้าง (แต่ไม่ว่างเปล่า) มีเยอะ
เจ้าของที่ ก็ไม่ทำอะไร

คนมีที่ ไม่อยากทำ
คนอยากทำ แต่ไม่มีที่

ชอบแถวไหน ก็แวะเวียนไปแถวนั้นบ่อยๆ สอบถามคนแถวนั้นว่าจะมีคนขายที่หรือไม่
อย่าแสดงอาการอยากได้มาก ทำใจเย็นไว้ เดี๋ยวก็มีคนร้อนเงินอยากขายที่

Liked By: somyos
phalikhit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 01:31:04 PM »

ว่าแล้วไหมล่ะ

ที่นี่เลยครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=129220.0
หนุ่มนะคร้าบ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 11:36:23 PM »

ถ้าไม่ยึดติดอะไรลองหาเช่าที่ราชพัสดุลองทำดูก่อนก็ได้ครับถ้าดีจะเช่าทำต่อยาวๆก็ได้ครับ
parnisa
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 06:35:07 PM »

สู้ๆ นะค่ะ,แวะมาเป็นกำลังใจให้ค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์