หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าที่เรามีสัก 6 ไร่ เราไม่อยากเสียที่ขุดสระขนาดใหญ่ ทำไงดี  (อ่าน 5440 ครั้ง)
kaew89
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 05:06:28 AM »

การที่ขุดสระแบบคุณ panuwat ก็ดีนะครับ น้ำมีออกซิเจน(รากพืชก็ต้องการออกซิเจน)และถ้าเลี้ยงปลาก็มีปุ๋ยขี้ปลาผสมน้ำด้วย จับปลาขายได้ด้วยไม่รบกวนธรรมชาติมากไปด้วย
ส่วนการเจาะบาดาลมันเป็นทั้งพรและคำสาป  มีน้ำรดพืชผลแต่แผ่นดินทรุดนะครับ  ที่จังหวัดอะไรจำไม่ได้  แล้งปี2559 สูบน้ำเข้านาทั้งวันทั้งคืน ปรากฤว่าเกิดsinkhole หรือหลุมยุบน้ำหายเกลี้ยงเลย  ที่ california ก็เป็น https://www.youtube.com/watch?v=TxqWUFyq-ZA

Liked By: Boonyang, muslin2557, yong9

weera66
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 10:47:47 PM »

คำตอบน่าจะอยู่ที่ว่าปลูกอะไร ใช้น้ำเท่าไหร่ ขุดแล้วพอใช้หรือไม่
หรือขุดบาดาล แล้วมีน้ำพอกับพืชที่ปลูกในหน้าแล้งหรือปล่าว ไม่พอก็ต้องขุดสระ
แล้วขนาดสระก็ต้องคำนวนการใช้น้ำของพืชในช่วงหน้าแล้งอีก
และสระที่ขุดเก็บนำ้ตอนหน้าแล้งได้หรือไม่
mai12
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 01:01:31 PM »

ขุดเลย ไม่ผิดหวังแน่นอน น้ำคือชีวิต
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 01:40:22 PM »

ผมแนะนำครับให้ขุดหลายๆบ่อเอาน้ำเข้าบ่อเลี้ยงปลาเลยครับขายปลาได้ดีกว่าทำนาเยอะมากครับ อยากมีที่ใกล้ๆชลประมานบ้างจัง
pongpong
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 05:51:54 PM »

ถ้าเป็นผมนะครับ จะขุดสระไม่ต้องใหญ่มาก ไม่ต้องลึกมากใช้พื่นที่ไม่เกินหนึ่งงานสามารถเลี้ยงปลาเป็นรายได้เสริม แล้วใกล้ๆกันหล่อเป็นแท้งปูนอาจใช้วงบ่อขนาดศูนย์กลางสามเมตรทำให้สูงสักหกเมตร หนึ่งลูกใช้พื้นที่แค่สองตารางวา ทำสิบลูกใช้พื้นที่แค่ 20 ตารางวา แค่นี้ก็เก็บน้ำได้ร้อยกว่าคิวแล้ว ทุนน้อยก็ค่อยทำไปทีละลูกสองลูกมีน้ำชลประธานมาก็สูบใส่ใว้ ช่วงใหนปลาราคาดีก็สูบขึ้นแท้งจับปลาขาย ดีกว่าสระตรงที่น้ำไม่ระเหยไปไหนจะใช้ก็แค่เปิดวาวล์ ถ้าต้องจ้างเขามาขุดสระผมว่าเองเงินมาทำแท้งจะดีกว่าครับ

Liked By: Boonyang, aumblueford
Boonyang
*

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 11:21:09 AM »

ถ้าเป็นผมนะครับ จะขุดสระไม่ต้องใหญ่มาก ไม่ต้องลึกมากใช้พื่นที่ไม่เกินหนึ่งงานสามารถเลี้ยงปลาเป็นรายได้เสริม แล้วใกล้ๆกันหล่อเป็นแท้งปูนอาจใช้วงบ่อขนาดศูนย์กลางสามเมตรทำให้สูงสักหกเมตร หนึ่งลูกใช้พื้นที่แค่สองตารางวา ทำสิบลูกใช้พื้นที่แค่ 20 ตารางวา แค่นี้ก็เก็บน้ำได้ร้อยกว่าคิวแล้ว ทุนน้อยก็ค่อยทำไปทีละลูกสองลูกมีน้ำชลประธานมาก็สูบใส่ใว้ ช่วงใหนปลาราคาดีก็สูบขึ้นแท้งจับปลาขาย ดีกว่าสระตรงที่น้ำไม่ระเหยไปไหนจะใช้ก็แค่เปิดวาวล์ ถ้าต้องจ้างเขามาขุดสระผมว่าเองเงินมาทำแท้งจะดีกว่าครับ

เจ๋งอ่ะ แท้งค์น้ำ สูงสัก 6 เมตร หลายๆแท้งค์แทนการขุดสระ ขุดสระลึก 6 เมตร กว้าง 2งานนี่โอกาสตลิ่งพังสูงมาก 

ว่าแต่ทำแท้งค์ไม่มีข้อเสีย หรือความเสี่ยงอะไรเลยหรอครับ ดีจัง   อายจัง อายจัง   

Liked By: aumblueford
pongpong
*

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 10:35:36 AM »

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=30025.0

อ่านกระทู้นี้ครับ น่าจะได้คำตอบ
a-mon
*

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 02:02:57 PM »

ขุดเถอะครับ1ไร่ถึงจะดูแล้วเสียพื้นที่ไปมากแต่ถ้าไม่มีน้ำถึงจะมีที่6ไร่เต็มไม่สามารถปลูกอะไรได้เพราะน้ำไม่มีก็ไม่เกิดประโยชอะไรหรอกครับที่ที่เหลือ5ไร่ถ้าคุณวางแผนการเพาะปลูกดีดีก็ทำให้รวยได้ครับ
wichan411
*

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 28, 2017, 08:54:36 AM »

ถ้าต้องการแค่น้ำขุดแบบหาน้ำใต้ดินก็ได้ ขุดแล้ววางท่อปูน เส้นผ่าศูนย์กลาง 1.5-2 เมตร 10-20 ท่อ ก็จะได้น้ำใช้ไม่เปลื่องพื้นที่ ส่วนมากภาคกลางจะทำแบบนี้เพราะน้ำใต้ดินอยู่ตื่น แต่ภาคอีสานคงลำบาก
sorn-cfc
*

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 28, 2017, 02:52:19 PM »

ไม่ทราบว่าพอมีรูปแบบการขุดบ่อเป็นตัวอย่างไหนได้ศึกษาบ้างไหมครับ เผื่อตอนขุดจริงๆจะได้คุมรูปแบบได้ถูกต้องครับ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์