ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าที่เรามีสัก 6 ไร่ เราไม่อยากเสียที่ขุดสระขนาดใหญ่ ทำไงดี  (อ่าน 2513 ครั้ง)
Boonyang
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 08:44:19 AM »

เรามีที่ทำสวนผลไม้สัก 6 ไร่

ที่อยู่ติดคลองชลประทาน และยังมีคลองไส้ไก่ด้วย

แต่ปัญหาคือหน้าแล้ง ประมาณ 5 เดือน น้ำในเขื่อนก็ไม่ปล่อยมา แบบนานๆที  (เขื่อนจะปล่อยต่อเมื่อพวกโรงงานน้ำหมด โทรไปสั่งให้ปล่อย เกษตรกรเลยพลอยได้น้ำก็ช่วงนั้น)

จึงคิดว่าเราต้องมีแหล่งน้ำเป็นของตัวเอง

ขุดสระ บ่อน้ำตื้น บ่อบาดาล(ที่ข้างเคียงเขาขุดแล้ว น้ำเยอะมาก)  เอาไงดี

ใจคิดนะว่าถ้าขุดสระ ขุดแค่งานเดียว  แต่ให้ลึกๆ  ลึกสัก 10 เมตร แล้วทำแนวกั้นคันบ่อพังดีๆ  จะได้ไหม  ไม่อยากเสียพื้นที่ขุดกว้างไปกว่านี้  ยิ้ม

ถ้าขุดสระ 1 งาน ลึก 10 เมตร จะพอไหมครับ  มีสูตรคำนวณไหมว่า ต้องมีน้ำเท่าไร ที่ไร่ทำสวนผลไม้ธรรมดา

ปล. ถ้ายึดตามทฤษฎีใหม่ 30 % ของพื้นที่ ทั้งหมด 6 ไร่ ต้องขุดน้ำ สัก 1 ไร่กว่า คงไม่ไหวจริงๆครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2017, 09:07:28 AM โดย Boonyang » บันทึกการเข้า

jsooksan
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 09:04:06 AM »

ขุดสระแล้วแน่ใจว่าจะมีน้ำในช่วงแล้งหรือเปล่าครับ ลองเช็คจากพื้นที่ใกล้เคียง การระเหยของน้ำสูงมากในช่วงแล้ง กลัวจะขุดบ่อฟรีครับ แนะนำเจาะบาดาลดีกว่าเอา 6 นิ้วไปเลย

Liked By: Boonyang
Boonyang
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 09:10:17 AM »

ขุดสระแล้วแน่ใจว่าจะมีน้ำในช่วงแล้งหรือเปล่าครับ ลองเช็คจากพื้นที่ใกล้เคียง การระเหยของน้ำสูงมากในช่วงแล้ง กลัวจะขุดบ่อฟรีครับ แนะนำเจาะบาดาลดีกว่าเอา 6 นิ้วไปเลย

ข้างเคียงในละแวก มีการขุดสระครับ ขุดได้อยู่ น้ำอ่ะมีในสระแน่ๆครับ

แต่ไม่อยากเสียพื้นที่มาก  เพราะที่น้อยอยู่แล้ว แค่ 6 ไร่เอง

แล้วถ้าขุดบาดาล ห่างจากอีกบ่อไม่เกิน 50 เมตร  จะมีปัญหาแย่งน้ำกันไหมครับ
Augkor
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 09:45:58 AM »

สูตร 30-30-30-10  ของในหลวงจริงแท้แล้วต้องปรับเปลี่ยนตามสภาพพื้นที
ขนาดสระน้ำเก็บน้ำลองคิดดู
1.ปลูกพืชชนิดใด แล้วต้องใช้น้ำประมาณเท่าไหร่
2.ช่วงใดบ้างที่จำเป็นต้องสูบน้ำมาเก็บไว้
3.วางแผนการใช้น้ำ
4.จะได้คำตอบว่าต้องขุดสระเก็บน้ำขนาดเท่าไหร่

Liked By: Boonyang, weekra73
tayay
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 01:48:15 PM »

เสียดายที่ ขุดบาดาลเลยค่ะ จะขุดบ่อ 1 งาน ลึก 10 ม. โหน่ากลัว แล้วถ้าน้ำอยู่ลึกจะสูบขึ้นไหวไหม จะลำบากไหมในการดึงน้ำขึ้นมาใช้

Boonyang
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 03:29:57 PM »

เสียดายที่ ขุดบาดาลเลยค่ะ จะขุดบ่อ 1 งาน ลึก 10 ม. โหน่ากลัว แล้วถ้าน้ำอยู่ลึกจะสูบขึ้นไหวไหม จะลำบากไหมในการดึงน้ำขึ้นมาใช้

ครับ คงจะทำไม่ได้จริงๆ ตลิ่งคงพังหมด 
sous2011
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 03:55:37 PM »

1งานขุด10เมตรลึกมากครับ อย่าขุดเลย เอาแค่สุดมือแม็คโครพอ พ่อผมขุดสระลึกมาก(อยากได้สระเขาขุดให้ฟรี แต่เขาเอาดินไปขาย จ่ายให้พ่อรถละเท่าไหร่ไม่แน่ใจ)แล้วก็ไม่มีสโลบ   ขอบสระพังหมดต้องเสียเงินซื้อดินมาถมตลิ่งอีก เวรกรรม!!!
อีกอย่างถ้าน้ำลึกมากปั้มดูดไม่ขึ้น ผมมีปัญหาคล้ายคุณ พื้นที่มีจำกัด แต่น้ำเป็นสิ่งสำคัญที่สุดในการทำการเกษตร สวนของผมผมขุดสระเมื่อปีที่แล้ว แต่คิดว่า​น้ำน่าจะไม่พอผ่านแล้งนี่ คิดว่าจะขุดบ่อบาดาลใส่ซัมเมิสร์ แล้วปั้มลงสระ จากนั้นค่อยดูดน้ำจากสระไปรดน้ำต้นไม้อีกที ให้แต่ผ่านแล้งนี้ไปได้ ฝนมาคงไม่มีปัญหา

Liked By: Boonyang, nikomk
deemeechai
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 04:47:54 PM »

มีน้ำมีชีวิต
ผมก็มีพื้นที่ประมาณสี่ไร่กว่า
เป็นบ่อน้ำประมาณหนึ่งไร่เนื่องจากเป็นบ่อเดิมแต่ตื้น น้ำไม่เพียงพอต้องขุดลอก
เหลือพื้นที่ทำกินประมาณสามไร่นิดๆ
แม้จะไม่มากมายหากมองลงไป
เพราะน้ำคือชีวิต
ส่วนที่เป็นพื้นที่น้ำต้องมีคุณค่ามากกว่าที่จะใช้รดต้นไม้เพียงอย่างเดียว
ดังนั้นทุกตารางนิ้วภายในพื้นที่ของเราต้องมีคุณค่าและมูลค่า
โดยการสร้างสรรค์จากเจ้าของครับ  ยิ้มเท่ห์

phalikhit
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 05:09:04 PM »

เจาะบาดาล  สูบขึ้นแทงค์สูงๆ แล้วปล่อยน้ำลงมาใช้กับต้นพืช  น่าจะเพียงพอ
ไม่ต้องเสียพื้นที่

หรือมีปัญหาอะไร

kitty34
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 08:16:31 PM »

ผมว่า ขุดซักไร่เลยครับ สระ  ลึกสามเมตรพอละ  สองสระก็ได้  มีน้ำสบายใจสุดครับ  จะไม่เสียดายแน่นอน  ยิ้ม

RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 09:25:43 PM »

น้ำคือชีวิต อยู่ใกล้ๆน้ำแล้วมันสดชื่น  ถ้าเสียดายที่ก็ขุดซัก2งาน ลึก 4 เมตรครับ
มีสระ มีน้ำแล้วทำอะไรได้ดั่งใจคิด บริหารจัดการดีๆ สระน้ำก็ทำเงินได้ครับ

ศูนย์ข้าวบางคูวัด พันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่
ข้าว กข41,กข57,หอมปทุม
Boonyang
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 10:28:20 AM »

น้ำคือชีวิต อยู่ใกล้ๆน้ำแล้วมันสดชื่น  ถ้าเสียดายที่ก็ขุดซัก2งาน ลึก 4 เมตรครับ
มีสระ มีน้ำแล้วทำอะไรได้ดั่งใจคิด บริหารจัดการดีๆ สระน้ำก็ทำเงินได้ครับ

คงจะขุดสักงาน 1 นะครับ

ปกติหน้าแล้ง ชลประทานจะปล่อยน้ำมา ไม่ทิ้งช่วงห่างเกินเดือน  ปล่อยมาทีก็สูบใส่บ่อไว้ พอได้อาศัยน้ำในบ่อรดไป สักหน่อย ใกล้ครบเดือนก็ได้น้ำชลประทานพอดี

คิดว่าน่าจะพอ ไม่พอก็ค่อยแก้ปัญหาอีกทีครับ ยิงฟันยิ้ม
panuwat
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 11:47:35 AM »

ขุดมันไปเถอะสระ
คิดเหมือนผมตอนแรกเลยครับ

ที่6ไร่ ขุดซะไร่หนึ่ง กำลังดี แล้วจะรู้ว่า รู้งี้ ขุดซะตั้งนานก็ดีแล้ว
ไม่ต้องไปง้อมันคลองชลประทานที่เปิดน้ำ ทำมาให้พวกโรงงานครับ

ดูรูป ที่ 15ไร่ ขุดสระ 3ไร่ ให้เกิดแรงบันดานใจไปพลางๆ ก่อนครับ

ปีหนึ่งจับสารพัดปลาสองครั้ง กำไรครั้งละประมาณ เจ็ดหมื่นบาท
หักค่าอาหาร ค่าแรงแล้วประมาณสองหมื่น พอเพียงครับ

เดินท่อน้ำใส่สารพัดไม้ผลที่คัดเลือกพันธุ์ปลูก แทบทุกต้นในที่ สี่ปี ตอนนี้
เริ่มได้กิน ได้ขาย ไม้ผลแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2017, 11:50:17 AM โดย panuwat » บันทึกการเข้า
Boonyang
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 02:16:28 PM »

ขุดมันไปเถอะสระ
คิดเหมือนผมตอนแรกเลยครับ

ที่6ไร่ ขุดซะไร่หนึ่ง กำลังดี แล้วจะรู้ว่า รู้งี้ ขุดซะตั้งนานก็ดีแล้ว
ไม่ต้องไปง้อมันคลองชลประทานที่เปิดน้ำ ทำมาให้พวกโรงงานครับ

ดูรูป ที่ 15ไร่ ขุดสระ 3ไร่ ให้เกิดแรงบันดานใจไปพลางๆ ก่อนครับ

ปีหนึ่งจับสารพัดปลาสองครั้ง กำไรครั้งละประมาณ เจ็ดหมื่นบาท
หักค่าอาหาร ค่าแรงแล้วประมาณสองหมื่น พอเพียงครับ

เดินท่อน้ำใส่สารพัดไม้ผลที่คัดเลือกพันธุ์ปลูก แทบทุกต้นในที่ สี่ปี ตอนนี้
เริ่มได้กิน ได้ขาย ไม้ผลแล้วครับ

ยิงฟันยิ้ม  ขอบคุณครับ
notejaa
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 05:23:10 PM »

ผมมีพื้นที่ทำเกษตร 4 ไร่ครับ อยู่ในเขตชลประทานเหมือนกัน
ขุดสระเก็บน้ำครึ่งไร่ครับ

ทีแรกใครผ่านไปมาเห็นก้ว่าบ้า เปลืองพื้นที่ยิ่งมีน้อยๆอยู่
มา 2-3 ปีหลังแล้งหนักครับ ชลประทานปล่อยน้ำน้อยมาก
ชาวบ้านไม่พอจะทำนา
ก้มีแต่ไร่ผมนี้แหละครับ ไม่มีปัญหาเรื่องน้ำ ปล่อยมาเท่าไร ผมเก็บใส่สระหมด
หน้าแล้ง 5-6 เดือน อยู่ได้สบายครับ ^^
Ply
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 11:10:54 PM »

เห็นด้วยกับหลายๆท่านครับ โดยเฉพาะคุณ panuwat นี่เห็นภาพเลย...พึ่งตัวเองก่อนดีที่สุดครับ อย่าไปรอเลยระบบน้ำที่เขาสร้างขึ้นมาเพื่ออุตสาหกรรม พื้นที่ 6 ไร่ ไม่ใช่น้อยๆนะครับ ถ้าใช้ครบทุกตารางนิ้วจริงๆ ผมว่าเหนื่อยพอได้นะครับ ขุดสระจริงๆแล้วก็ใช่ว่าจะมีแต่เสีย ขอบสระเราก็ยังสามารถใช้ประโยชน์ได้เช่นกัน ในตัวสระก็ยังมีอีกหลายกิจกรรมที่เราสามารถทำได้ครับ....ลองคิดดูนะครับ  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์