ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกขนาดเบรกเกอร์..เท่าไหร่ดีครับ  (อ่าน 601 ครั้ง)
nattapon2560
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 12:39:06 PM »

รบกวนสอบถามพี่ๆ...ผมต้องการทำบ๊อกลอยติดเบรกเกอร์+ฟิวส์ถ้วย+สวิทช์/ปลักไฟ
ให้รองรับ เครื่องตัดพลาสม่า Plasma  รุ่น CUT40 ไม่ทราบต้องใช้เบรกเกอร์ขนาดเท่าไหร่ครับ

ภาพประกอบ/ข้อมูล จากอินเตอร์เนต

และสงสัยเรื่องเบรกเกอร์ ตามในภาพระหว่างยี่ห้อ Panasonic กับ  Mitsubishi
ดี-เสีย แตกต่างกันอย่างไร เพราะเห็นราคาสูงกว่ากันพอควร 

ยกตัวอย่าง
-เบรกเกอร์ Panasonic  2P 30A     ราคาประมาณ  100.00 บาท
-เบรกเกอร์ Mitsubishi  2P 30CS-30A (2.5kA)    ราคาประมาณ  4xx.00 บาท
-เบรกเกอร์ Mitsubishi 2P 63CV 40A (7.5kA)    ราคาประมาณ 8xx.00 บาท

ผมควรเลือกใช้แบบไหน เพื่อมาติดบ๊อกลอย ให้รองรับเครื่องตัดพลาสม่า ครับ

viras2
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 01:15:00 PM »

เลือก CB ขนาดไม่น้อยกว่า Rated Current x 1.25   (Amp.) ถ้าขนาด CB ไม่ลงตัวพอดีให้เลือกใหญ๋ขึ้นอีก 1 Step

ขนาด CB ขนาดเดียวกันจะถูกหรือแพงขึ้นอยู๋กับกระแส IC (Interrupting Current) คือกระแสที่ CB ทนได้เมื่อเกิดการลัดวงจรโดยที่ CB ไม่เกิดการเสียหาย

ขนาดของสายไฟฟ้าต้องรับกระแสไฟฟ้าได้ไม่น้อยกว่าขนาด Rated Current ของ CB

รอท่านอื่นเพิ่มเติมครับ

Liked By: nattapon2560
panthong
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 03:26:29 PM »

Input 6KVA 220 Vac. =27 A.
พิกัด CB ต้องไม่น้อยกว่า 2เท่าของ IFL. =2x27 =54 A.
ผมแนะนำเลือกใช้มาตราฐานหน่อยก็ CB mitsumibishi รุ่น NF63 CV 2P 50 A. IC 7.5 KA.
แต่ถ้าจะปัดขึ้นก็ต้องเป็น 63 A.ครับ ส่วนกระแส Load ที่รอบการทำงาน (Duty cycle )ที่ 60% อยู่ที่ประมาณ 21 A.
อันนี้เป็นการคำนวณจากแบบตู้เชื่อมนะครับ ไม่รู้ว่าเครื่องตัดจะหลักการทำงานเดียวกันหรือเปล่านะครับ
ผิดถูก รอคำตอบของพี่ท่านอื่นมาประกอบร่วมการตัดสินใจนะครับ

*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 04:31:53 PM »

เลือก CB ขนาดไม่น้อยกว่า Rated Current x 1.25   (Amp.) ถ้าขนาด CB ไม่ลงตัวพอดีให้เลือกใหญ๋ขึ้นอีก 1 Step

ขนาด CB ขนาดเดียวกันจะถูกหรือแพงขึ้นอยู๋กับกระแส IC (Interrupting Current) คือกระแสที่ CB ทนได้เมื่อเกิดการลัดวงจรโดยที่ CB ไม่เกิดการเสียหาย

ขนาดของสายไฟฟ้าต้องรับกระแสไฟฟ้าได้ไม่น้อยกว่าขนาด Rated Current ของ CB

รอท่านอื่นเพิ่มเติมครับ

ขอบคุณครับ  พี่viras2 สำหรับข้อมูล  ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 04:43:51 PM »

Input 6KVA 220 Vac. =27 A.
พิกัด CB ต้องไม่น้อยกว่า 2เท่าของ IFL. =2x27 =54 A.
ผมแนะนำเลือกใช้มาตราฐานหน่อยก็ CB mitsumibishi รุ่น NF63 CV 2P 50 A. IC 7.5 KA.
แต่ถ้าจะปัดขึ้นก็ต้องเป็น 63 A.ครับ ส่วนกระแส Load ที่รอบการทำงาน (Duty cycle )ที่ 60% อยู่ที่ประมาณ 21 A.
อันนี้เป็นการคำนวณจากแบบตู้เชื่อมนะครับ ไม่รู้ว่าเครื่องตัดจะหลักการทำงานเดียวกันหรือเปล่านะครับ
ผิดถูก รอคำตอบของพี่ท่านอื่นมาประกอบร่วมการตัดสินใจนะครับ

ขอบคุณครับ  พี่panthong  เช่นนั้นตามที่พี่แนะนำ  ก็ขนาด 50A

แบบที่ผมต่อปัจจุบัน ผมต่อตรงออกจาก เมนเบรกเกอร์บ้าน(63A) แล้วลากสายตรงไปที่จุดทำงานเข้าปลักไฟ
ผมดูแล้วไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ก็เลยคิดจะทำบ๊อกลอยจุดจ่ายไฟ ตรงที่ทำงานอีกจุดนึงน่ะครับ

เครื่องตัดพลาม่า/ตู้เชื่อม ผมซื้อมาเอาไว้ทำงานใช้ในบ้าน เล็กๆน้อยๆครับ

treo
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 05:05:58 PM »

ในงานช่าง ต้องใช้แคล้มมิเตอร์ให้เป็นประโยชน์ครับ
ของผมจะใช้เป็นแบบที่วัด DC แอมป์ ได้ด้วย เป็นเครื่องมืออีกหนึ่งชิ้น ที่ขาดไม่ได้
วัดดูเลยว่ามันกินกระแสสูงสุดเท่าไร แล้วเผื่อไปให้มากกว่านั้น
เครื่องตัดพลาสม่า อย่าลืมเผื่อไว้ให้ปั้มลมด้วย

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 05:16:43 PM »

ในงานช่าง ต้องใช้แคล้มมิเตอร์ให้เป็นประโยชน์ครับ
ของผมจะใช้เป็นแบบที่วัด DC แอมป์ ได้ด้วย เป็นเครื่องมืออีกหนึ่งชิ้น ที่ขาดไม่ได้
วัดดูเลยว่ามันกินกระแสสูงสุดเท่าไร แล้วเผื่อไปให้มากกว่านั้น
เครื่องตัดพลาสม่า อย่าลืมเผื่อไว้ให้ปั้มลมด้วย

ขอบคุณมากครับ พี่treo สำหรับข้อมูล เช่นนั้นผมคงต้องจัดหาแคลมป์มิเตอร์ มาไว้เช็คกระแส
ส่วนปั้มลม ผมมีปั้มลมเก่าตัวเล็กๆ ความจุ 50ลิตร ไว้ใช้งานครับพี่
งานตัดพลาม่า นานๆผมถึงจะใช้ ผมซื้อเอาไว้ตัดเหล็กแผ่น ขนาด 2-3มิล บากเหล็กฉาก บากเหล็กตัวซี
ดูแล้วทำงานเร็วกว่าใช้ ลูกหมูตัดครับพี่
worth
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 07:42:09 PM »

กลับกันผมมีพลาสม่าคัท แต่ทีมงานไม่ใช้ บอกลูกหมูคมกง่า..

*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 08:00:01 PM »

กลับกันผมมีพลาสม่าคัท แต่ทีมงานไม่ใช้ บอกลูกหมูคมกง่า..

ขอบคุณครับ พี่worth ที่เล่าประสบการณ์
ผมเองตอนซื้อเครื่องตัดพลาม่า มาใหม่ๆยังไม่รู้เทคนิคการใช้งาน
ก็รู้สึกยุ่งยาก แนวตัดเหล็กไม่คม ตัดเหล็กไม่ขาด ผมก็มาหาข้อมูล ดูคลิปในยูทูป

เครื่องตัดพลาม่า ผู้ใช้ต้องคอยดูแลรักษาครับพี่  อย่าให้หัวตัดสกปรก
อย่าเอาหัวตัดติดกับงาน  ตั้งความแรงให้เหมาะกับความหนาชิ้นงาน ตั้งลมตามที่ระบุในคู่มือ 
แล้วเวลาทำงานจะสบาย แนวตัดจะสวยครับพี่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 08:29:58 PM »

สัปดาห์ก่อนผมก็บากร่องแป็ปน้ำ ขนาด 3 นิ้ว หนา 4-5มิล    ร่องบากลึก 5นิ้ว ผมรู้สึกว่าทำงานสบายกว่าใช้ลูกหมูน่ะครับ

worth
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 08:08:51 AM »

ตัดได้เนียนดีครับ..

*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 08:48:20 AM »

ตัดได้เนียนดีครับ..

ขอบคุณครับ  พี่worth   ผมเองยังตัดไม่เก่งน่ะแต่ก็ค่อยๆฝึกทำ

งานช่างผมทำไม่ค่อยเป็น แต่ช่างแถวบ้านผม  งานเล็กๆไม่อยากรับ  หรือรับงานก็บอกให้รอ บางครั้งรอเป็นเดือน
ผมก็ต้องไปหาเครื่องไม้/เครื่องมือ แล้วมาหัดทำ  อย่างงานไฟฟ้า ผมไม่มีความรู้
ก็ได้พี่ๆหลายท่าน ในบอรด์นี้ อาทิ พี่treo  ท่านเมตตา ชี้แนะ/แนะนำ จนพอรู้เรื่องขึ้นมาหน่อย ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์