หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการซื้อพันธุ์ข้าว กข6 ต้นเตี้ย ครับ  (อ่าน 332 ครั้ง)
ton252525
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 11:22:21 PM »

อยากได้มาขยายพันธุ์ซัก 60 กิโลกรัม ท่านใหนมีรบกวนด้วยครับ ยิ้มเท่ห์

khampordee
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 06:42:20 PM »

ที่ผมมีครับ ปลูกไว้ 10 กว่าไร่ ปลูกมา 2 ปีแล้วครับ  แต่ขอบอกตามตรงนะครับว่า
ข้าวพันธุ์นี้ต้นเตี้ยจริงเกี่ยวรถหรือเกี่ยวมือก็เกี่ยวกำลังพอดี รสชาติก็ใช้ได้ ดกดีผลผลิตสูงกว่า กข6พันธู์เก่า
ตอนผมซื้อมามีต้นข้าวสูงปนมาในแปลงต้องคอยตัดเกี่ยวออก
พอปลูกปีที่ 2 ก็มีต้นข้าวสูงปนมาในแปลงอีก ขนาดคัดแล้วนะ ต้องคอยตัดออกอีก
และทราบมาว่าข้าวพันธุ์นี้ยังไม่นิ่ง ไม่ทราบว่าเป็นจริงแค่ไหน
อีกอย่างถ้าเอาไปปลูกในที่ลุ่มน้ำขัง ต้นข้าวก็ล้มนะครับ มันพันธุ์เตี้ยก็จริง
แต่มันสูงหนีน้ำ ข้าวก็จะล้ม แต่ถ้าปลูกพื้นที่น้ำแบบคุมได้ โอเคต้นเตี้ยพอดี ดกด้วย
ผมขายกิโลละ 30 ครับไม่รวมค่าส่ง อยากได้ก็ติดต่อมานะครับ เหลือไม่กี่โลแล้วครับ
เพราะชาวบ้านมาเห็นใคร ๆ ก็มาขอซื้อพันธุ์
khampordee
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 07:19:48 PM »

เอารูปแปลงข้าวพันธุ์ กข6 เตี้ย(ไม่ใช่พันธุ์ธัญญสิรินนะครับ) มาให้ชมครับ ปลูกอยู่ อ.จตุ จังหวัดร้อยเอ็ดครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์