ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "อุณหภูมิของน้ำที่ใช้รดต้นไม้จะต้องไม่ต่ำหรือสูงเกินไป" เนี้ย มันเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 399 ครั้ง)
pajonec
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 11:54:15 AM »

ผมกำลังหาข้อมูล เพื่อทำโปรเจคในสวน ครับ
เรื่องมีอยู่ว่า ๐๐๐๐
จากบทความหนึ่ง เขียนไว้ (พยายามหาในเน็ต แต่ไม่มีข้อมูลที่พันธง ว่าเท่านี้นะ [สำหรับบ้านเรา] โอเคเลย สงสัยครับ)

อ้างถึง
คุณภาพของน้ำเป็นสิ่งที่เกษตรกรหรือผู้ปลูกเลี้ยงต้นไม้ต้องให้ความสนใจ อุณหภูมิของน้ำที่ใช้รดต้นไม้จะต้องไม่ต่ำหรือสูงเกินไป เนื่องจากใบและรากต้นไม้อาจได้รับอันตรายจากการที่น้ำมีอณหภูมที่ไม่เหมาะสม

คำถามที่ผมสงสัย คือ แล้วเจ้า ."อุณหภูมิของน้ำที่ใช้รดต้นไม้จะต้องไม่ต่ำหรือสูงเกินไป". เนี้ย มันเท่าไหร่ครับ ถ้าพืชที่ผมปลูกเป็นพืชสวน บ้านเราครับ เช่น ผักกาด คะน้า ผักชี.... ข่า ตะไคร่ มะม่วง มะนาว มะพร้าว ส้มโอ ฟักแฟง แตงกวา เอามันเป็นเพลงเลยครับ๐๐๐๐ 5555  ยิงฟันยิ้ม สาระอยู่ที่  "อุณหภูมิของน้ำที่ใช้รดต้นไม้จะต้องไม่ต่ำหรือสูงเกินไป" เนี้ย มันเท่าไหร่ครับ

Liked By: wongwan, Pa ketnet
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2017, 11:57:48 AM โดย pajonec » บันทึกการเข้า

คิดก็แค่คิด ลงมือทำเลยดีกว่า

deemeechai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 10:57:14 AM »

บ้านเราเป็นเมืองร้อนชื้นครับ
น้ำต้องไม่เย็นมาก
น้ำต้องไม่ร้อนมาก
เดินทางสายกลาง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: wongwan
Augkor
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 09:15:01 PM »

ผมกำลังหาข้อมูล เพื่อทำโปรเจคในสวน ครับ
เรื่องมีอยู่ว่า ๐๐๐๐
จากบทความหนึ่ง เขียนไว้ (พยายามหาในเน็ต แต่ไม่มีข้อมูลที่พันธง ว่าเท่านี้นะ [สำหรับบ้านเรา] โอเคเลย สงสัยครับ)

อ้างถึง
คุณภาพของน้ำเป็นสิ่งที่เกษตรกรหรือผู้ปลูกเลี้ยงต้นไม้ต้องให้ความสนใจ อุณหภูมิของน้ำที่ใช้รดต้นไม้จะต้องไม่ต่ำหรือสูงเกินไป เนื่องจากใบและรากต้นไม้อาจได้รับอันตรายจากการที่น้ำมีอณหภูมที่ไม่เหมาะสม

คำถามที่ผมสงสัย คือ แล้วเจ้า ."อุณหภูมิของน้ำที่ใช้รดต้นไม้จะต้องไม่ต่ำหรือสูงเกินไป". เนี้ย มันเท่าไหร่ครับ ถ้าพืชที่ผมปลูกเป็นพืชสวน บ้านเราครับ เช่น ผักกาด คะน้า ผักชี.... ข่า ตะไคร่ มะม่วง มะนาว มะพร้าว ส้มโอ ฟักแฟง แตงกวา เอามันเป็นเพลงเลยครับ๐๐๐๐ 5555  ยิงฟันยิ้ม สาระอยู่ที่  "อุณหภูมิของน้ำที่ใช้รดต้นไม้จะต้องไม่ต่ำหรือสูงเกินไป" เนี้ย มันเท่าไหร่ครับ
ในเมื่อไม่มีข้อมูล ก็สร้างข้อมูลขึ้นมาเองโดยการทดลอง
1. ใช้น้ำแข็งละลายน้ำ วัดอุณหภูมิน้ำ จดบันทึก นำไปรดพืชผัก ดูการเติบโต
2. ต้มน้ำให้เดือด วัดอุณหภูมิน้ำ จดบันทึก นำไปรดพืชผัก ดูการเติบโต
3. ค่อยๆทดลองไปเรื่อยๆ แล้วจะได้คำตอบสำหรับคำถาม "อุณหภูมิของน้ำที่ใช้รดต้นไม้ต้องไม่ต่ำหรือสูงเกินไป"

dood
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 09:51:30 PM »

ก็ใช้น้ำที่อุณหภูมิห้องไงครับ ประเทศไทยเราเป็นเมืองร้อนไม่มีปัญหาเรื่องอุณหภูมิต่ำไปเหมือนเมืองหนาว ที่ว่าต่ำไปผมว่าเขาน่าจะหมายถึงน้ำเย็นจัดๆแบบ 0องศา ส่วนอุณหภูมิสูงเกินไปแบบตั้งแทงค์น้ำไว้กลางแจ้งตลอดวันในฤดูร้อน คุณก็ลองใช้มือสัมผัสดูถ้ารู้สึกว่าร้อน พืชก็คงรับไม่ไหว อุณหภูมิน้ำที่พืชต้องการมันเป็นช่วงครับ คงไม่ใช่อุณหภูมิค่าใดค่าหนึ่ง

pajonec
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 01:41:17 PM »

ขอบคุณครับ คุณdood,  คุณAugkor, คุณdeemeechai

ประเด็นผมที่ตั้งกระทู้นี้มาเพื่อขอแชร์ข้อมูลจากผู้รู้ ขอข้อมูลที่ท่านสามารถให้ข้อมูล และแชร์ข้อมูลได้ จากประสบการณ์ตรง ผมขอเรียนถาม และขอเรียนรู้จากผู้รู้ทุกๆ ท่าน นะครับ ซึ่งผมคิดว่าดีกว่าที่ผมมาลองผิด ลองถูก ด้วยตัวเอง ซึ่งแทนที่จะใช้เวลาศึกษาเรื่องนี้เป็นแรมปี เสียทั้งเรื่องเวลาและทุน หากผมได้ความรู้จาก ท่านผู้รู้ที่ผ่านการทดลองและศึกษาเรื่องนี้มาแล้ว ในเวลาอันสั้น ก็จะลดเรื่องค่าใช้จ่าย และเวลาลงได้ครับ

จุดประสงค์ ที่ผมอยากได้ตัวเลขนี้เพราะตั้งใจจะเอาไปเป็นค่าเริ่มต้น ในการทำจัดการสวน ซึ่งระบบรดนำ้อัตโมมัติ แบบมีเงือนไข ทั้งเรื่อง ความชื้นในดิน อุณหถูมิของน้ำที่ใช้รด และอื่นๆ ที่สามารถตรวจวัดได้ด้วย Sensor ที่มีขายอยู่ทั่วไป และราคาไม่สูงมาก เป็นระบบหนึ่งในการจัดการสวนที่ผมวางแผนเอาไว้ ประกอบกับผมทำงานประจำ และอยากทำเกษตร วันว่างคือเสาร์และอาทิตย์ แน่นอนครับ ผมมีเวลาดูแลน้อย แต่อยากทำสวน ทำอย่างไรผมถึงสามารถจัดการดูแลสวนได้ง่าย ใช้แรงงานน้อย เลยเป็นเป้าหมายการที่จะทำสมาร์ทฟาร์ม ที่สามารถดูแลสวนได้จากที่ไหนก็ได้ในโลกใบนี้ ผ่านเครือข่าย อินเตอร์เน็ต เพื่อลดค่าใช้จ่ายเรื่องแรงงานในอนาคตและง่ายในการจัดการ ดูเผอฝัน นะครับ แต่ผมตั้งใจที่จะทำ และคิดว่าผมจะเดินไปถึงเป้าหมายนั้นได้อย่างแน่นอน (ไม่ได้โม้ นะครับ 555 ไม่มี อะไรที่วิศวกรไทยทำไม่ได้ครับ ประสบการณ์ เกือบ 20 ปี ในการทำ E&I และ Automation Control มีโอกาสประยุกต์ใช้ในสวนของตัวเอง ทำให้คนอื่นได้ ของตัวเองทำไม่ได้ก็ให้มันรู้ไป) แต่ต้องใช้เวลา เป้าหมายที่ตั้งไว้คือ 2-5 ปีข้างหน้าครับ

เข้าประเด็นดีกว่าครับ เดี๋ยวหาว่าผมขี้โม้  ยิงฟันยิ้ม
สมมุติ นะครับ ค่าอุณหภูมิประมาณ 16-30 องศาเซลเซียส นี้ เป็นช่วงที่ พอใช้ได้ไหมครับ หรือช่วงอื่นๆ น่าจะดีกว่าครับ

deemeechai
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 05:00:29 PM »

บ้านเรามีสามฤดู
อุณหภูมิของน้ำอากาศจะแปรเปลี่ยนไปตามฤดูกาลนะครับ
น้ำร้อนปลาเป็น น้ำเย็นปลาตาย
ปลาน็อคน้ำเกิดจากหลายสาเหตุๆหลักๆ น่าจะมาจาก
ปลาเลี้ยงอยู่กับน้ำนิ่ง ปลาธรรมชาติไปตามกระแสน้ำ
ออกซิเจนในน้ำเป็นส่วนสำคัญต่อปลาเลี้ยง
พืชผักก็น่าจะคล้ายๆกัน
ผักก็มีตามฤดูกาล...ร้อน หนาว ฝน
ชอบไม่เหมือนกั้น
ส่วนตัวก็ยังคิดว่าค่ากลางๆน่าจะดีที่สุด
PIPING & ELECTRICAL INSTRUMENT DIAGRAM  อายจัง อายจัง

Liked By: nattapon2560
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2017, 09:35:33 AM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า
dood
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 07:43:55 PM »

ลองใช้อุณหภูมิห้องไหมครับ 20-25c

Chemist
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2017, 07:46:00 PM โดย dood » บันทึกการเข้า
Seksun_56
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 03:22:16 PM »

ยังไม่รู้เลยว่าพืชที่จะปลูกคืออะไร ถ้าเป็นพืชสวนอย่าไปกังวลอุณหภูมิสูงต่ำ ไปกังวลช่วงเวลาให้น้ำดีกว่า แต่ถ้าปลูกผักไฮโดรในโรงเรือน อันนี้ต้องคิดถึงอุณหภูมิของน้ำ

Liked By: nattapon2560
pajonec
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 03:42:25 PM »

ขอบคุณครับ ทุกๆ ท่านที่ช่วยให้ข้อมูลครับ ผมคิดว่าน่าได้ค่าตุ๊กตาตั้งต้นแล้วครับ ต่อไปสู่การทำจริง ครับ
ลองผิดลองถูก ดูก่อนครับ แยกตามช่วงฤดู และช่วงเวลาที่รด และรวมถึงเลือกจากอุณหภูมิของแหล่งน้ำต้นทุนเอาครับ ได้ข้อสรุปจากการใช้งานจริงจะรายงานผลอีกทีครับ ขอบคุณครับ

ปล. พืชที่ผมจะปลูก คือทุกอย่างที่คนปลูกอย่างผมกินและใช้ประโยชน์ครับ อะไรที่ผมไม่กินไม่ใช้ประโยชน์ ส่วนตัวผมก็จะไม่ปลูกครับ
ที่แน่ๆ มี พืชสวนเช่น ผักกาด คะน้า ผักชี.... ข่า ตะไคร่ มะม่วง มะนาว มะพร้าว ส้มโอ ฟักแฟง แตงกวา อันนี้ปลูกแนนอนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตอนนี้ลงไผ่ ไว้ตัดลำ
กินหน่อ ก่อนครับ

Liked By: deemeechai, wongwan

dood
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 08:26:47 PM »

ผมนึกว่าจะทำในระบบปิดซะอีก ระบบเปิดตัวแปลเยอะมาก ควบคุมยาก
pajonec
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 09:19:35 AM »

ใช่ครับคุณdood ตัวแปลที่ต้องนำมาพิจารณา เยอะครับ ผมคงจับตัวที่มีผลที่สุดมาควบคุมก่อน แล้วค่อยพัฒนาต่อ ส่วนระบบปิด ต้องดูสถาพ ดินฟ้าอากาศอีกทีครับ เพราะแถวสวน ลมฟ้าอากาศแรงเหลือเกิน พายุมา หลังคาหายหมด การจะสร้างโรงเรือนเพื่อทำระบบปิด แล้วปลูกพืชเช่น ระบบ Hydroponic, แบบน้ำขึ้นน้ำลง หรือแบบน้ำวน คงต้องรอสักพัก ให้ไม้ที่ปลูกช่วยบังลมให้ก่อน แล้วค่อยคิดต่อครับ

birdmuangnont
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 09:41:34 AM »

การกำหนดอุณหภูมิน้ำนี่แหละ ตัวต้นทุนสูงเลย ยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์