ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหน่อยค่า! ^^ อายุ 19 อยากสร้างรายได้ มีที่นา 4 ไร่ ควรปลูกอะไรดีคะ?  (อ่าน 520 ครั้ง)
Yelle10547
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 03:36:26 PM »

เป็นคนชนบทอยู่ในจังหวัดเชียงรายค่ะ คือทางบ้านมีหนี้สินเยอะ เลยอยากจะปลูกพืชชนิดอื่นที่ได้กำไรเยอะ ปลูกข้าวได้กำไรน้อยอ่าค่ะ อยากจะให้ผู้ใหญ่ที่ประสบความสำเร็จกับการทำเกษตรแบบพอเพียงช่วยแนะนำหนูหน่อยค่ะว่าจะปลูกอะไรดี หรือควรทำแบบไหน? มีที่นา 4 ไร่ ติดคลองทั้ง 2 ทางเลยค่ะ ^^ ช่วยแนะนำเด็กน้อยตาดำๆหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่า ^^

Liked By: udorn.pp, HUAMAI

deemeechai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 03:50:43 PM »

ดีนะที่ไม่ตาขาว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สู้สู้
เชียงรายปลูกอะไรก็ขายได้นะคิดว่า
สภาพเศรษฐกิจก็ดูดี
ซึ่งผมอยู่พะเยาแตกต่างกันเยอะอยู่
"พืชคนจนคนมักจะมองข้าม"
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 04:33:21 PM »

ผักสลัดก็น่าสนใจนะครับน้อง กก.ละหลายบาทอยู่อายุสั้นด้วยเชียงรายอากาศเย็นๆน่าจะเหมาะครับ
phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 08:57:12 PM »

ไร่ที่ 1 ปลูกกล้วย
ไร่ที่ 2 ปลูกไผ่(กิมซุง) ไม่ทราบว่าที่เชียงราย ไผ่ป่าเยอะไหม
ไร่ที่ 3 ปลูกมะนาว (ไม่ทราบว่า ชาวเชียงรายกินมะนาวเก่งไหม)
ไร่ที่ 4 ปลูกผัก (สลัด คะน้า กวางตุ้ง กะเพรา โหระพา หอมแบ่ง)
udorn.pp
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 01:01:34 PM »

ไร่ที่ 1 ปลูกกล้วย
ไร่ที่ 2 ปลูกไผ่(กิมซุง) ไม่ทราบว่าที่เชียงราย ไผ่ป่าเยอะไหม
ไร่ที่ 3 ปลูกมะนาว (ไม่ทราบว่า ชาวเชียงรายกินมะนาวเก่งไหม)
ไร่ที่ 4 ปลูกผัก (สลัด คะน้า กวางตุ้ง กะเพรา โหระพา หอมแบ่ง)

ตามท่านนี้ได้ก้อจัดไป แต่แนะลองอ่านกระทู้ของผีกระด้งดูครับ
แล้วจะรู้ปลูกอะไรก้ง่าย แต่ขายสิ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=102181.0

Liked By: HUAMAI
พี่แสง
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 11:22:50 PM »

ลงทุนไม่มาก ขายได้ไว ขายได้ง่าย ใครๆก็ซื้อ

เลี้ยงกุ้งฝอย
เพาะถั่วงอก
ปลูกผักบุ้งเลื้อยทอดยอด
Augkor
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 09:39:20 PM »

เป็นคนชนบทอยู่ในจังหวัดเชียงรายค่ะ คือทางบ้านมีหนี้สินเยอะ เลยอยากจะปลูกพืชชนิดอื่นที่ได้กำไรเยอะ ปลูกข้าวได้กำไรน้อยอ่าค่ะ อยากจะให้ผู้ใหญ่ที่ประสบความสำเร็จกับการทำเกษตรแบบพอเพียงช่วยแนะนำหนูหน่อยค่ะว่าจะปลูกอะไรดี หรือควรทำแบบไหน? มีที่นา 4 ไร่ ติดคลองทั้ง 2 ทางเลยค่ะ ^^ ช่วยแนะนำเด็กน้อยตาดำๆหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่า ^^
แนะนำให้เข้าไปดูงานโครงการหลวงแล้วจะได้คำตอบ

Liked By: HUAMAI
HUAMAI
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 02:00:17 PM »

พอบอกได้ไหมครับว่าปริมาณหนี้ปัจจุบัน คิดเป็นกี่เท่าของรายรับปัจจุบัน แต่ถ้าคิดอะไรไม่ออกก็เอารายรับปัจจุบัน + รายได้ที่คาดว่าจะได้จากพื้นที่สี่ไร่นี้ก็ได้

ครับ แล้วนำมาลบด้วยหนี้สิน + ค่าใช้จ่ายปัจจุบัน ครับ

( รายรับปัจจุบัน+รายได้ที่จะเกิดจากที่สี่ไร่ ) - ( หนี้สินปัจจุบันพร้อมดอกเบี้ย+ค่าใช้จ่ายปัจจุบัน )

ถ้าเหลือก็มีโอกาสรอดครับ ถ้าไม่เหลือก็ลดต้นทุนค่าใช้จ่ายลงครับ แต่ถ้าลดค่าใช้จ่ายแล้วยังไม่เหลือ คงต้องมองหาช่องทางเพิ่มรายได้ แต่ถ้าทำทุกวิถีทางแล้วก็ยังไม่รอด ควรตัดทรัพย์สินบางอย่างออกไป เพื่อเริ่มต้นใหม่ครับ เพราะดอกเบี้ยทบต้นมันมีพลังงานแบบไร้ขีดจำกัดนะครับ

ทุกอย่างควรเริ่มจากบัญชีครัวเรือนครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ คำตอบผมคงช่วยเพื่อนๆไม่ได้เท่าไร  โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2017, 02:15:37 PM โดย HUAMAI » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์