หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม การต่อสายไฟปั๊มซับเมอร์ส Franklin 1.5 Hp  (อ่าน 933 ครั้ง)
panyatheepo
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 02:53:19 PM »

สายไฟปั๊ม มี  4  สาย

จะเห็นว่าสายสีเขียวไม่ได้ต่อ ปล่อยไว้เฉยๆ

อยากสอบถามว่าเอาไว้ทำอะไรครับ แล้วไม่ต่องต่อเหรอครับ?

ปล. ขออนุญาตยืมรูปคุณ TONME22 นะครับ

Liked By: nattapon2560

panyatheepo
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 02:59:26 PM »

พอดีซือปั๊มมาใหม่ เป็น Franklin 1.5 แรง

ประกอบปั๊มกับมอเตอร์แล้ว

เห็นสายไฟมีสีเส้น แต่สาย VCT ที่ต่อไฟไปที่ปั๊มมีแค่สามสาย

ก็เลยสงสัย โกรธ โกรธ โกรธ

จะเอาไปลงบ่อวันจันทร์ 13 มีค.นี่แหละครับ

ท่านใดพอมีประสบการณ์รบกวนด้วยนะครับ

Pisit popo
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 03:00:49 PM »

สายเขียวเหลืองที่เห็น เป็นสีมาตรฐานทางไฟฟ้า  ใช้ต่อลงดิน แนะนำ ไปซื้อแท่งกราวน์ล๊อตตามร้านอุปกรณืไฟฟ้า ตอกลงดินแล้วต่อสายเส้นนี้ไว้  กันไฟรั่วจากตัวมอเตอร์ครับ  ( สายแบบนี้จะเห็นได้ทั่วไปที่เราซื้ออุปกรณ์เครื่องใช้ไฟฟ้า เช่น เครื่องซักผ้า เครื่องทำน้ำอุ่นเป็นต้นครับ ต่อลงดินไว้ปลอดภัยกับชีวิตครับ )
panyatheepo
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 03:40:29 PM »

สายเขียวเหลืองที่เห็น เป็นสีมาตรฐานทางไฟฟ้า  ใช้ต่อลงดิน แนะนำ ไปซื้อแท่งกราวน์ล๊อตตามร้านอุปกรณืไฟฟ้า ตอกลงดินแล้วต่อสายเส้นนี้ไว้  กันไฟรั่วจากตัวมอเตอร์ครับ  ( สายแบบนี้จะเห็นได้ทั่วไปที่เราซื้ออุปกรณ์เครื่องใช้ไฟฟ้า เช่น เครื่องซักผ้า เครื่องทำน้ำอุ่นเป็นต้นครับ ต่อลงดินไว้ปลอดภัยกับชีวิตครับ )

ต้องต่อสายสีเขียวคาดเหลืองขึ้นมาปากบ่อแล้วต่อกับ Ground Rod แล้วตอกลงดิน
ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

treo
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 03:51:13 PM »

สายดินไม่ต้องต่อก็ได้ครับ
แต่ที่สำคัญก็คือ จุดที่ต่อสายทั้งสามเส้น ต้องใช้เทปละลายพันไม่ให้น้ำเข้าได้อย่างเด็ดขาด
อาจจะต้องฉีกสายดินแยกออกมาก่อน เพื่อจะได้พันเทปได้ดีขึ้น
ก่อนจะเอาปั้มลงต้องล็อคสายให้ดีก่อน อย่าให้จุดต่อถูกดึงจนอาจจะขาดหรือเกิดปัญหาได้

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
panyatheepo
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 10:16:18 PM »

สายดินไม่ต้องต่อก็ได้ครับ
แต่ที่สำคัญก็คือ จุดที่ต่อสายทั้งสามเส้น ต้องใช้เทปละลายพันไม่ให้น้ำเข้าได้อย่างเด็ดขาด
อาจจะต้องฉีกสายดินแยกออกมาก่อน เพื่อจะได้พันเทปได้ดีขึ้น
ก่อนจะเอาปั้มลงต้องล็อคสายให้ดีก่อน อย่าให้จุดต่อถูกดึงจนอาจจะขาดหรือเกิดปัญหาได้

ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ถามต่ออีกนิดครับ เชือก(เชือกใยยักษ์) ที่ใช้หย่อนบ่อ ควรใช้ขนาดกี่มิลดีครับ

somyos
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 08:39:04 AM »

ซื้อที่ใหน  ราคาเท่าไรครับ?(ครบชุด)

treo
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 08:40:04 AM »

ถ้าหย่อนไม่ถึง100เมตร 10มิล ก็พอครับ
ใช้เคเบิ้ลไทด์ รัดสายไฟติดกับท่อเป็นระยะ ห่างกันซักสี่ ห้าเมตรด้วยนะครับ

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
palsonpn
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 09:19:18 AM »

ถ้าเลือกได้ ใช้สาย vct 4 core ต่อสายสีเขียวด้วยแล้วปลายสายค่อยต่อกับแท่งกราวด์ฝังบนดินถูกต้องแล้วครับ แต่ถ้าไม่มี ใช้ 3 core ก็ได้ สายสีเขียวก็ปล่อยไว้เฉยๆครับ เชือกถ้าใช้ขนาดใหญาที่สุดเท่าที่จะร้อยผ่านหูปั๊มได้ก็ดีครับ ปลอดภัยไว้ก่อน ตัวฝาสแตนเลสปิดสายไฟจะมีบางส่วนที่งอและคมให้เอาเทปพันตรงนี้ไว้ด้วยเพราะหากจันน๊อตแล้วจะกดทับจนบางทีฉนวนสายไฟขาดทะลุไปจนถึงเนื้อทองแดงทำให้น้ำเข้าหรือช๊อคได้ครับ
real
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 06:13:34 PM »

สายดิน จำเป็นถ้าไฟเข้าบ้านมีสายดินถ้ามาจากตู้เลยจะดีกว่าการตอกปากบ่อมันจะเป็น กราวด์ลูป อาจเพิ่มชุดกันฟ้าผ่าจะสมบูรณ์เลย ตรวจสอบแรงดันตกต้วยก็ดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2017, 06:20:20 PM โดย real » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์