ข่าว
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหาพี่นพ  (อ่าน 2196 ครั้ง)
laihan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 06:54:58 PM »

เข้ามาขอเป็นกำลังใจให้อีกคนค่ะ เวลาจะช่วยให้คลายความเศร้าได้

HUAMAI
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 08:46:43 PM »

สวัสดีครับ

ต้องขออภัยเพื่อนสมาชิกด้วยนะครับ ที่ห่างหายไปจากเวปเกษตรพอเพียงไปพอสมควร
ตอนนี้กำลังอยู่ในช่วง สับสน ท้อแท้ กับชีวิต นับตั้งแต่ลูกชายของผม ประสบอุบัติเหตุ
เสียชีวิตไป ตั้งแต่หลังสงกรานต์ปีที่แล้ว จนถึงเดี๋ยวนี้คดีก็ยังไม่สิ้นสุด
แล้วยังเจอปัญหาพิษเศรษฐกิจเข้าไปอีก จึงค่อนข้างหมดกำลังใจ
จึงไม่ค่อยได้เข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนในเวปเกษตรหอเหียงเท่าไหร่  ร้องไห้

ตอนนี้พอได้กำลังใจจากเพื่อนสมาชิกหลายท่าน และกำลังกลับมาจุดไฟกับการทำเกษตรอีกครั้ง
ยังไง จะพยายามกลับมาดูแลบอร์ด ถาม-ตอบ ปัญหาเกษตรทั่วไปที่ผมรักมาตลอดหลายปีที่ผ่านมา
ให้มากยิ่งขึ้น ขอบคุณน้องภามากครับที่ถามถึง ตอนนี้ผมสบายดีขึ้นมาเยอะแล้วครับ

ยิ้มเท่ห์

การหกล้มครั้งนี้คงไม่ใช่ครั้งแรก  แต่ทุกครั้งเราก็ลุกขึ้นมาได้  พร้อมกับการก้าวเท้าไปข้างหน้า เสมอ
nongparei
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 09:19:33 PM »

ยังอยู่ที่เดิมไหมครับ
 สู้ๆๆ ก้าวเดินต่อไปด้วยความมุ่งมั่น
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 10:12:31 PM »

สู้ๆๆ ก้าวเดินต่อไปด้วยความมุ่งมั่น

สวัสดีครับพี่

ยังอยู่ที่บ้านเดิม(แพร่)ครับ แต่ตอนนี้ไม่ได้ขายก๋วยเตี๋ยวแล้ว ทำแต่คาร์แคร์อย่างเดียว
กำลังมีโครงการจะปลูกหม่อน(มัลเบอรี่)เพื่อขายผลและทำน้ำมัลเบอรี่ครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
phalikhit
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 10:37:13 PM »

เลิกเลี้ยงจิ้งหรีดแล้วหรือครับ
อยากทราบว่า การเลี้ยงจิ้งหรีด มีปัญหาอะไรบ้างครับ
treo
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 11:30:36 PM »

เกิดเป็นลูกผู้ชาย
เหนื่อยได้ ท้อได้ เสียใจได้
แต่อย่าเหนื่อยนาน อย่าท้อนาน อย่าเสียใจนานครับ
เพราะว่า ถ้าเสาหลักของครอบครัว เสียการทรงตัวไป ผลกระทบ ก็จะเกิดกับครอบครัวโดยรวม อย่างเลี่ยงไม่ได้
ยามนี้ สิ่งที่จะช่วยได้ ก็คือรอยยิ้มของคนในครอบครัว เป็นกำลังใจให้กันและกัน
ถึงแม้ว่ารอยยิ้มนั้น จะยิ้มทั้งคราบน้ำตา อย่างน้อย ก็ยังน่าดูกว่าใบหน้าอันเศร้าหมอง
สรรพสิ่ง เกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วดับไป ใครจะไปก่อน ไปหลัง ไม่มีใครรู้ได้

ต้องสู้ เท่านั้นครับ เมื่อสู้ แล้วจะไม่มีคำว่าแพ้ เพราะว่า อย่างน้อย ท่านก็ไม่แพ้ใจตัวเอง

สู้ต่อไป ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

ผมเองเข้าใจดี ถึงความสูญเสีย แต่เพราะสู้ จึงมีวันนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2017, 11:39:34 PM โดย treo » บันทึกการเข้า

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 01:46:15 PM »

เข้ามาให้กำลังใจพี่นพครับถึงผมจะไม่เคยเห็นหน้าหรือเคยรู้จักพี่แต่ก็ได้อ่านข้อแนะนำของพี่บ่อยๆครับ ได้ความรู้เยอะครับ  ส่วนเรื่องลูกพี่ที่เสียชีวิตเพราะอุบัติเหตุ ก็ขอให้เขาไปสู่ภพภูมิที่ดีในโลกหน้านะครับ แต่ชีวิตพี่นพก็ต้องเดินหน้าต่อไปนะครับ สู้ๆครับพี่
pakinees
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 03:51:44 PM »

มีลูกเหมือนกันนะคะคุณนพ ยังไม่มีประสบการณ์แสนเศร้าโศก แต่ขอเป็นกำลังใจให้พร้อมคำแนะนำเล็กน้อยนะคะ ธรรมะค่ะ ธรรมะอย่างเดียวช่วยได้ แถมกุศลส่งถึงผู้เป็นที่รักของเราด้วย
คนที่ยังไม่ประสบการจากพรากกับสิ่งที่รัก ก็ศึกษาธรรมะไว้ได้นะคะ
nongparei
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 09:29:17 PM »

สวัสดีครับพี่

ยังอยู่ที่บ้านเดิม(แพร่)ครับ แต่ตอนนี้ไม่ได้ขายก๋วยเตี๋ยวแล้ว ทำแต่คาร์แคร์อย่างเดียว
กำลังมีโครงการจะปลูกหม่อน(มัลเบอรี่)เพื่อขายผลและทำน้ำมัลเบอรี่ครับ

ถ้าต้องการกิ่งกิ่งหม่อนขึ้นไปตัดเอาที่น่าน ได้ตลอดเวลา เท่าที่ต้องการ

ยิ้มเท่ห์
พี่แสง
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 09:59:34 PM »

สวัสดีครับ

ต้องขออภัยเพื่อนสมาชิกด้วยนะครับ ที่ห่างหายไปจากเวปเกษตรพอเพียงไปพอสมควร
ตอนนี้กำลังอยู่ในช่วง สับสน ท้อแท้ กับชีวิต นับตั้งแต่ลูกชายของผม ประสบอุบัติเหตุ
เสียชีวิตไป ตั้งแต่หลังสงกรานต์ปีที่แล้ว จนถึงเดี๋ยวนี้คดีก็ยังไม่สิ้นสุด
แล้วยังเจอปัญหาพิษเศรษฐกิจเข้าไปอีก จึงค่อนข้างหมดกำลังใจ
จึงไม่ค่อยได้เข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนในเวปเกษตรหอเหียงเท่าไหร่  ร้องไห้

ตอนนี้พอได้กำลังใจจากเพื่อนสมาชิกหลายท่าน และกำลังกลับมาจุดไฟกับการทำเกษตรอีกครั้ง
ยังไง จะพยายามกลับมาดูแลบอร์ด ถาม-ตอบ ปัญหาเกษตรทั่วไปที่ผมรักมาตลอดหลายปีที่ผ่านมา
ให้มากยิ่งขึ้น ขอบคุณน้องภามากครับที่ถามถึง ตอนนี้ผมสบายดีขึ้นมาเยอะแล้วครับ

กลับมาก็ดีแล้ว ทุกสิ่งในโลกล้วนอนิจจัง ทำใจให้สงบๆเข้าไว้ค่ะ คดีความถ้ามันหนักหนามาก ปรึกษาได้ค่ะ  เวลาที่เข้ามาเม้นท์มันอาจจะนานๆครั้งก็ขอให้แวะมา หลายคนเป็นห่วง  และเห็นบอกว่าจะปลูกหม่อน  มีกิ่งพันธ์รึยังคะ  พี่ไปเที่ยวเขาแม่วงก์มา เห็นต้นหม่อนที่แม่วงก์ต้นหนึ่งสูงสักสามสี่เมตร ต้นเป็นทรงพุ่มสวยงาม ออกดอกผลเต็มต้น แดงพรึดไปหมดทุกช่อปลายกิ่ง  ไม่ทราบว่าเป็นพันธ์อะไร ถ้าใครมีกิ่งพันธ์ อยากขอความอนุเคราะห์ช่วยตัดส่งให้คุณนพนำไปปลูกขยายพันธ์  พวกเราชาว กพพ.ล้วนมีน้ำใจ เมื่อเพื่อนในเวบมีทุกข์ก็ช่วยดูแลกัน เป้นกำลังใจให้กันค่ะ อยากได้ต้นอะไรที่พี่มี ให้บอก พี่จะส่งให้ค่ะ
พี่แสง
a_bkk
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 06:01:14 AM »

ผมคนหนึ่งที่ได้ความรู้จากกระทู้คุณนพและที่คุณนพได้ตอบปัญหาคลายข้อสงสัยของหลาย ๆ ท่าน....ถือว่าคุณนพเป็นครูคนหนึ่งของผม...ขอเป็นกำลังใจให้คุณนพสู้สู้อีกคนครับ
suthat503
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 09:18:30 PM »

ขอเป็นกำลังใจให้คุณนพนะครับ สู้ สู้ครับ
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 09:39:34 PM »

เลิกเลี้ยงจิ้งหรีดแล้วหรือครับ
อยากทราบว่า การเลี้ยงจิ้งหรีด มีปัญหาอะไรบ้างครับ

สวัสดีครับพี่ฟ้าฯ

ตอนนี้ไม่ได้เลี้ยงจิ้งหรีดมาตั้งแต่ลูกชายประสบอุบัติเหตุไป เพราะว่าไม่มีคนช่วยและปัญหาการลดต้นทุนในการเลี้ยงจิ้งหรีดครับ
การจะเลี้ยงจิ้งหรีดให้ได้กำไรต้องลดต้นทุนค่าอาหารครับ จะให้แต่หัวอาหารไก่อย่างเดียวไม่ได้ต้องมีอาหารเสริมจำพวกผักต่างๆ
( ใบและยอดตำลึง ใบฟักทอง ใบมัน ฯลฯ) ปัญหาอีกอย่างคือตอนนี้ผมทำแต่คาร์แคร์เต็มตัว ไม่มีเวลาจับจิ้งหรีดไปขายเองที่ตลาด
(ต้องจับไปขายเองถึงจะได้ราคากิโลละ 200 บาท ถ้าเลี้ยงแล้วส่งแม่ค้าจะขายได้แค่กิโลละ 90 บาท)

สรุปคือ การเลี้ยงจิ้งหรีดที่สามารถลดต้นทุนค่าอาหารได้ และทำการขายเองหรือแปรรูปขายเองจะดีกว่า การเลี้ยงส่งแม่ค้าครับ

ยิ้มเท่ห์

Liked By: tphairote, FUJI, krading, pocky

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 09:57:00 PM »

สวัสดีครับ

จึงไม่ค่อยได้เข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนในเวปเกษตรหอเหียงเท่าไหร่  ร้องไห้

กลับมาก็ดีแล้ว ทุกสิ่งในโลกล้วนอนิจจัง ทำใจให้สงบๆเข้าไว้ค่ะ คดีความถ้ามันหนักหนามาก ปรึกษาได้ค่ะ  เวลาที่เข้ามาเม้นท์มันอาจจะนานๆครั้งก็ขอให้แวะมา หลายคนเป็นห่วง  และเห็นบอกว่าจะปลูกหม่อน  มีกิ่งพันธ์รึยังคะ  พี่ไปเที่ยวเขาแม่วงก์มา เห็นต้นหม่อนที่แม่วงก์ต้นหนึ่งสูงสักสามสี่เมตร ต้นเป็นทรงพุ่มสวยงาม ออกดอกผลเต็มต้น แดงพรึดไปหมดทุกช่อปลายกิ่ง  ไม่ทราบว่าเป็นพันธ์อะไร ถ้าใครมีกิ่งพันธ์ อยากขอความอนุเคราะห์ช่วยตัดส่งให้คุณนพนำไปปลูกขยายพันธ์  พวกเราชาว กพพ.ล้วนมีน้ำใจ เมื่อเพื่อนในเวบมีทุกข์ก็ช่วยดูแลกัน เป้นกำลังใจให้กันค่ะ อยากได้ต้นอะไรที่พี่มี ให้บอก พี่จะส่งให้ค่ะ
พี่แสง

สวัสดีครับพี่แสง

ขอบพระคุณมากนะครับที่มีน้ำใจให้ผมนะครับ ตอนนี้ผมพอทำใจเรื่องการสูญเสียลูกชายไปได้เยอะแล้วครับ
จากการสูญเสียลูกชายไปทำให้ มีความรู้สึกว่าไม่รู้จำทำเกษตรไปเพื่อส่งต่อไปให้ใคร ไฟมันเลยมอดไป
แต่เมื่อเจอกับปัญหาเศรษฐกิจตอนนี้ กิจการคาร์แคร์ก็เริ่มไม่ค่อยดี(มีคนเปิดแข่งกันเยอะ) ขายก๋วยเตี๋ยวก็ขาดทุน
จนต้องเลิกขายไป
พอดีเคยได้พันธุ์มัลเบอรี่จากสวนพี่เปีย(ไผ่หวาน) เอาไปปลูกที่บ้านแม่ 2 ต้นผ่านไป 2 ปีตอนนี้ต้นมัลเบอรี่
ให้ผลผลิตออกมาเยอะจนเก็บขายได้เงินไปหลายพันบาท(จากมัลเบอรี่ 2 ต้น)
เลยคิดว่าจะหาพันธุ์มัลเบอรี่ที่ให้ลูกใหญ่ๆและดก เอามาปลูกไว้ที่นาแปลงติดกับถนนใหญ่ที่ผมเคยทำนาโยนกล้า
กะว่าถ้าสามารถปลูกมัลเบอรี่สัก 100 ต้นน่าจะทำรายได้เสริมการทำคาร์แคร์ไป
โดยให้คาร์แคร์เป็นรายได้รายวัน และให้มัลเบอรี่เป็นรายได้รายครึ่งปีไป
ประมาณนั้นนะครับที่เป็นแนวคิดตอนนี้ แต่ต้องรอมีทุนสำหรับเตรียมแปลงปลูก ระบบไฟฟ้าและระบบน้ำ ฯลฯ
ถ้าได้ทำมัลเบอรี่จริงๆ อาจจะมาตั้งกระทู้ในเรื่องของมัลเบอรี่นะครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
krading
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 05:56:50 AM »

การสูญเสียไม่มีใครอยากให้มี ขอแสดงความเสียใจด้วย  มาช่วย กพพ.กันต่อครับ

Liked By: konthain(นพ)
pongpong
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 05:10:23 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับกับความศูนย์เสียที่ใหญ่หลวงครั้งนี้ เป็นกำลังใจให้ครับและพร้อมช่วยเหลือทุกทาง หน้าไมค์หลังไมค์มาได้เลยนะครับ

Liked By: konthain(นพ)
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์