ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องปั๊มน้ำ ระบบรดน้ำต้นไม้ และสนามหญ้าครับ  (อ่าน 311 ครั้ง)
champku62
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 05:27:12 PM »

สวัสดีครับพี่ๆ สมาชิกใหม่ครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวครับ
พอดีผมมีโปรเจ็คจะทำระบบรดน้ำต้นไม้แบบสั่งงานระยะไกล ผ่านระบบ WIFI ครับ เพราะอยู่บ้านสัปดาห์ละครั้ง จะสั่งงานตอนผมไม่อยู่บ้าน เป็นห่วงต้นไม้ กลัวต้นและหญ้าที่ปลูกไว้จะตายเสียหมด
ผมจะใช้ปั๊มหอยโข่งในการส่งน้ำ โดยดูดจากถังพักน้ำสำรอง DOS การสั่งงานผมจะใช้อุปกรณ์ tp-link wi-fi smart plug โดยให้ปั๊มเสียบกับปลั๊กดังกล่าวนี้ ปลั๊กนี้จะ เปิด-ปิด ตามการสั่งงานครับ
ระบบรดน้ำผมจะมี mini sprinker ประมาณ 20 หัว ใช้น้ำประมาณ 1 L/Min ต่อตัว (ดู spec จาก super product)
Sprinker แบบ  pop-up  2 ตัว ใช้น้ำประมาณ 15 L/Min ต่อตัว
ปั๊มที่ผมดูไว้คือ Venz VM100 ปล่อยน้ำได้มากสุดประมาณ 100 L/Min
ระยะทางของการส่งน้ำทั้งหมด อยู่ราวๆ 60 เมตร
โดยท่อที่ผมใช้คือท่อ PVC 1/2 และท่อ PE 20 mm.

รบกวนพี่ๆช่วยดูให้หน่อยครับว่า ตามรายละเอียดด้านบนสามารถทำได้หรือไม่ หรือผมต้องเปลี่ยนแปลง spec อะไรหรือไม่ครับ
สิ่งที่ผมกังวลคือ ขนาดท่อมันแค่ 1/2" มันจะส่งน้ำได้ครบทุกจุดและน้ำยังแรงอยู่ไหมครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2017, 05:31:41 PM โดย champku62 » บันทึกการเข้า

deemeechai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 03:39:14 PM »

มีแผนวงจรมาโชว์บ้างไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: nattapon2560
treo
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 04:32:40 PM »

เมื่อรู้ปริมาณน้ำแล้วต้องรู้แรงดันที่หัวสปริงเกลอร์ต้องการด้วยว่า ต้องใช้แรงดันกี่บาร์ โดยที่1บาร์ = H 10ม.
รวมตัวเลข ของปริมาณน้ำทั้งหมด ว่าเป็นกี่ลิตร ต่อนาที  ต้องใช้แรงดันที่กี่บาร์
เช่น ต้องใช้ปริมาณน้ำ 100ลิตรต่อนาที ที่แรงดัน3บาร์เป็นต้น
แล้วจึงเลือกปั้มที่สเป็คสูงกว่าค่าที่ได้ คิดคร่าวๆควรเผื่อไว้ไม่น้อยกว่าสองเท่าของค่าที่ได้
เลือกขนาดท่อที่ให้อัตราการไหล ได้มากกว่าปริมาณน้ำที่จะใช้
ท่อ20 ประมาณ 1700L/H.
ท่อ25 ประมาณ 2600L/H.
ท่อ32 ประมาณ 4300L/H.

Liked By: udorn.pp, nattapon2560

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์