หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไก่เป็นโรคอะไรครับแล้วจะรักษายังไง  (อ่าน 583 ครั้ง)
thin
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 08:08:52 PM »

http://s1291.photobucket.com/user/stb_stb43/media/20170303_184609_zps1vnygvfj.jpg.html?sort=3&o=1

Liked By: sompol

sompol
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 09:33:05 PM »

...เอารูปมาลงให้ครับ

...อยู่จังหวัดอะไรครับ ผมก็ไม่ใช่ผู้รู้นะ พึ่งหัดเเลี้ยง หนาวๆ ยังงี้ น่าจะเป็นหวัดนะ

...รอผู้รู้มาตอบ
banggie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 11:38:48 AM »

จากรูปอาการลักษณะเป็นคล้ายๆหนองขาวๆที่จับเป็นก้อนใช่มั้ยครับ บางตัวอาจจะมีอาการที่ดวงตาคล้ายเม็ดมะขามเทศ
ที่ลอกเปลือกดำออกแล้วมาปิดที่ตา ถ้าอาการเป็นอย่างที่ว่าก็เป็นอาการของโรคฝีดาษไก่ครับของผมเคยเป็นมาก่อน
จากประสพการก็รักษาตามอาการครับให้ยาแก้อักเสป ถ้าเป็นที่ปากก็ใช้สำลีเช็ดเอาหนองขาวๆออกก่อนแล้วใช้ยาสีม่วง
ทาที่แผลที่เช็ดเอาหนองออกถ้าเป็นที่ตาก็ค่อยๆแคะหรือเช็ดเอาแผ่นหนองออกเพื่อให้เขามองเห็นและสามารถกินอาหารได้ครับ
จากที่เคยรักษาไก่ของผมเองนะครับ ทางที่ดีควรทำวัคซีนป้องกันก่อนเกิดโรคจะดีที่สุดครับส่วนมากสัตว์จะตายเพราะไม่สามารถกินอาหาร
ได้เป็นส่วนใหญ่ พาหะของโรคก็คือยุงนี่ล่ะครับหาทางป้องกันยุงด้วยจะดีมากครับ

Liked By: sompol
thin
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 12:31:53 PM »

อยู่อุบลครับ
น่าจะไมรอดแล้วละครับ
กินอาหารไม่ได้ครับ

Liked By: sompol, deemeechai
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์