หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปั้มหอยโข่ง 2 แรงยี่ห้อไหนดีครับ ขนาดท่อ 2"  (อ่าน 1913 ครั้ง)
noomchip
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 02:47:42 PM »

จะนำมาใช้กับบ่อน้ำกว้าง 1.5 เมตร ความลึกของน้ำจากขอบบ่อถึงผิวน้ำ 16เมตร น้ำลึกถึงก้นบ่อ3เมตร น้ำนิ่งน่าจะอยู่ประมาณสองเมตร  ที่คิดไว้ ผมจะต่อท่อดูด 7เมตรเผื่อจุ่มหัวกระโหลกลงน้ำ 1เมตร ท่อดูดก็จะเหลือ 6เมตร ท่อส่งน้ำขึ้นจากบ่อก็จะต้องใช้ 10เมตร เพื่อดันน้ำขึ้นมา ต้องใช้ปั๊มแบบไหนดีครับ ยังสงสัยปั๊มแบบชนิดแรงดันสูง wch กับแบบแรงดันปานกลางได้น้ำมาก wcm  บ่อแบบผมควรใช้แบบไหนถึงจะเหมาะครับและได้น้ำเยอะ

Liked By: gotoloei, nattapon2560

Aomsin & Earth
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 02:52:51 PM »

ใช้แบบน้ำมากสิครับ ถ้าต้องการปริมาณน้ำ ของมิตซูก็ทนครับรับประกันปีนึง ยี่ห้ออื่นไม่รับประกัน แต่ไม่รู้ดูดไปแล้วตาน้ำมันไหลออกทันไหมนครับถ้าดูดนานๆ

Liked By: nattapon2560
chart.sm
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 10:17:58 PM »

เลือกมิตซู ok แล้วครับ ที่เหลือคือจะเลือกรุ่นใหน ส่งสูง 10 เมตร ส่งไกลขนาดใหน ติดสปริงเกอร์หรือต่อสายรด 
จากนั้นเลือกขนาดแรงม้า หรือขนาดท่อ ที่สำคัญต้องรู้ว่าน้ำออกจากบ่อจะทันกับน้ำที่สูบออกหรือเปล่า จากเสปกปั๊มก็เลือกได้เลยครับ โดยน้ำที่ออกน่าจะประมาณ   50% จากปริมาณน้ำสูงสุดที่ปั๊มทำได้

noomchip
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 02:40:59 PM »

ใช้แบบน้ำมากสิครับ ถ้าต้องการปริมาณน้ำ ของมิตซูก็ทนครับรับประกันปีนึง ยี่ห้ออื่นไม่รับประกัน แต่ไม่รู้ดูดไปแล้วตาน้ำมันไหลออกทันไหมนครับถ้าดูดนานๆ
ขอบคุณครับ
noomchip
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 02:42:59 PM »

เลือกมิตซู ok แล้วครับ ที่เหลือคือจะเลือกรุ่นใหน ส่งสูง 10 เมตร ส่งไกลขนาดใหน ติดสปริงเกอร์หรือต่อสายรด 
จากนั้นเลือกขนาดแรงม้า หรือขนาดท่อ ที่สำคัญต้องรู้ว่าน้ำออกจากบ่อจะทันกับน้ำที่สูบออกหรือเปล่า จากเสปกปั๊มก็เลือกได้เลยครับ โดยน้ำที่ออกน่าจะประมาณ   50% จากปริมาณน้ำสูงสุดที่ปั๊มทำได้
น้ำลึกสามเมตร แต่น้ำนิ่งๆยังไม่แน่ใจครับ แต่คิดว่าคงลดไม่มากครับ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 01:50:50 PM »

ตั้งปั๊มที่ขอบบ่อได้เลยครับ น้ำออกจากปั๊มไปใช้เลยหรือส่งขึ้นแท้งครับ  ถ้าขึ้นแท้งก็เอาเฮดไม่ต้องสูงมาก แต่เอาปริมาณน้ำเยอะเป็นหลักครับ เช่นแท้งสูง 10-12 เมตรก็เอาเฮดปั๊มส่งสูง 18-25 เมตรพอแล้ว เผื่อประสิทธิภาพปั๊มมันจะลดนิดนึงจากสเป็ค ครับ แต่ถ้าแนวราบมันก็จะส่งได้ไกลประมาณ 180-250 เมตรครับคิดง่ายๆแบบนี้

noomchip
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 08:16:40 AM »

ตั้งปั๊มที่ขอบบ่อได้เลยครับ น้ำออกจากปั๊มไปใช้เลยหรือส่งขึ้นแท้งครับ  ถ้าขึ้นแท้งก็เอาเฮดไม่ต้องสูงมาก แต่เอาปริมาณน้ำเยอะเป็นหลักครับ เช่นแท้งสูง 10-12 เมตรก็เอาเฮดปั๊มส่งสูง 18-25 เมตรพอแล้ว เผื่อประสิทธิภาพปั๊มมันจะลดนิดนึงจากสเป็ค ครับ แต่ถ้าแนวราบมันก็จะส่งได้ไกลประมาณ 180-250 เมตรครับคิดง่ายๆแบบนี้
ว่าจะใช้แค่ปั๊มเดียว ไม่ต้องส่งใส่แท้งครับ แบบนี้เราต้องใช้แบบน้ำน้อยแต่ดันได้สูงใช่ไหมครับ มีปั๊มยี้ห้อไหนบ้างครับที่เหมาะนอกจากมิตซู
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 10:22:53 AM »

ผมที่เคยใช้ก็ของอิตาลี่ยี่ห้อ areno ครับ แต่เป็นตัว 3 นิ้ว 3 แรงครับ ซื้อปั๊มมาอย่าลืมซื้อตู้ควบคุมปั๊มมาด้วยนะครับ เวลาไฟตกไฟเกินมันจะไม่ไหม้ มันจะมีพวกโอเวอร์โหลด เบรคเกอร์ แมคเนติก ควบคุมการการจ่ายไฟฟ้าให้ปั๊มอีกที ราคาก็อยู่ประมาณ 3-4 พันบาทครับ แต่ช่วยได้เยอะครับ

Liked By: nattapon2560, noomchip
Versystem33
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 01:02:44 PM »

จะนำมาใช้กับบ่อน้ำกว้าง 1.5 เมตร ความลึกของน้ำจากขอบบ่อถึงผิวน้ำ 16เมตร น้ำลึกถึงก้นบ่อ3เมตร น้ำนิ่งน่าจะอยู่ประมาณสองเมตร  ที่คิดไว้ ผมจะต่อท่อดูด 7เมตรเผื่อจุ่มหัวกระโหลกลงน้ำ 1เมตร ท่อดูดก็จะเหลือ 6เมตร ท่อส่งน้ำขึ้นจากบ่อก็จะต้องใช้ 10เมตร เพื่อดันน้ำขึ้นมา ต้องใช้ปั๊มแบบไหนดีครับ ยังสงสัยปั๊มแบบชนิดแรงดันสูง wch กับแบบแรงดันปานกลางได้น้ำมาก wcm  บ่อแบบผมควรใช้แบบไหนถึงจะเหมาะครับและได้น้ำเยอะ

ปกติปั้มหอยโข่ง มีระยะยกน้ำด้านเข้าประมาณ 4-5 เมตร (ขึ้นอยู่กับปั้ม model) ถ้าต้องการ 7 เมตรอาจจะไม่พอ ก่อนชื้อให้ไปอ่านที่ปั้ม name plate ก่อนครับจะได้ไม่เสียเวลาชื้อปั้มมาผิด

Liked By: nattapon2560, noomchip
Steve_Jeab
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 05:39:38 PM »

เลือก WCM-1105S หรือ WCM-1505S อยู่ที่ความต้องการปริมาณน้ำและอย่าลืมดูกำลังไฟของสายไฟด้วยถ้าแรงดันตกมากหรืออยู่ปลายสายจะทำให้มอเตอร์ไหม้ได้

http://www.yonghong.co.th/wp-content/uploads/2014/03/mitsubishi-wcm-series.pdf

ประเทศไทยไม่ได้เป็นประเทศที่พัฒนาแล้วหรือกำลังพัฒนาแต่ ... ประเทศไทยพัฒนาได้แค่นี้ ...
tujaba
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 10:47:07 AM »

น้ำอยู่ลึกจากขอบบ่อ 16 เมตร ตั้งปั๊มขอบบ่อ ดูดไม่ขึ้นแน่ ถ้าจะใช้ปั๊มหอยโข่ง ต้องหย่อนตัวปั๊มลงในบ่อ สัก10 เมตร ถ้ามีงบจัดซับเมอร์สเลยครับ

noomchip
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 05:08:08 PM »

น้ำอยู่ลึกจากขอบบ่อ 16 เมตร ตั้งปั๊มขอบบ่อ ดูดไม่ขึ้นแน่ ถ้าจะใช้ปั๊มหอยโข่ง ต้องหย่อนตัวปั๊มลงในบ่อ สัก10 เมตร ถ้ามีงบจัดซับเมอร์สเลยครับ
หย่อนลงบ่อไป 10เมตร ครับ ต่อท่อดูดอีก 6-7 เมตร ตอนนี้ซื้อปั๊มมาแล้วครับ areno 2แรง แต่ยังไม่ได้ลองครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์