หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไก่ดำภูพานสายหมอสกลกับมงโกเลียต่างกันอย่างไรครับ  (อ่าน 582 ครั้ง)
dome_com
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 09:58:46 PM »

ไก่ดำภูพานสายหมอสกลกับมงโกเลียต่างกันอย่างไรครับ  จะสังเกตุอย่างไร  รู้แตไก่ดำเคยู ขนนจะนิ่ม  แต่จะมาสบสนไก่ดำภูพานกับมงโกเลีย เพราะมีทังขนขาวและขนดำเหมือนกัน  คือผมอยากได้มงโกลเลีย เพราะบางทีคนขายไม่รู้บอกแต่ว่าไก่ดำ  ช่วยอธิบายให้ผมหน่อยครับ  คราวหน้าเอาไก่ที่ซื้อมาลงให้ดู

m
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2017, 05:40:25 PM โดย dome_com » บันทึกการเข้า

fatman_aa
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:14:42 PM »

ผมก็ไม่รู้น่ะ ถ้าสายเคยู จะไม่ฟักไข่ ถ้าไก่ดำภูพานจะฟักไข่เอง ตอนนี้เลี้ยงอยู่ทั้งเคยูและภูพานอย่างละคู่
kainan
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 10:17:55 AM »

ไก่ภูพานมีขนสีดำแต่เนื้อจะไม่ดำสนิทเท่าไก่มองโกลนะครับ มันมีลักษณะไก่บ้านผสมอยู่จะดุและมีสัญชาตญาณไก่บ้านส่วนไก่มองโกลเป็นสายพันธ์ที่พัฒนาขึ้นมาอีกต่อหนึ่ง ดังนั้นจะได้ลักษณะที่ดีกว่าภูพานคือ เนื้อกับกระดูกจะดำกว่า ลักษณะทั่วไปจะเชื่องไม่ดุ ให้ไข่ดกและมีขนหลายสีครับ สีดำ สีขาว สีลาย สีทอง ที่ีผมเลี้ยงอยู่มันสามารถฟักไข่ได้ แต่ต้องรอให้ไข่หมดตับก่อนไก่ถึงจะอยากกกไข่ บางตัวไข่เป็น 30 ฟองก็มีต้องเอาไปฝากให้แม่ไก่บ้านกกให้ ส่วนการเลี้ยงลูกเนื่องจากมันไม่ดุ เราสามารถเอาลูกไก่อื่นไปฝากให้มันเลี้ยงได้ครับ สนใจอยากได้ไปเลี้ยงติดต่อผมได้ครับ ส่งได้ทั่วประเทศ
dome_com
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 01:15:40 PM »

ไก่ภูพานมีขนสีดำแต่เนื้อจะไม่ดำสนิทเท่าไก่มองโกลนะครับ มันมีลักษณะไก่บ้านผสมอยู่จะดุและมีสัญชาตญาณไก่บ้านส่วนไก่มองโกลเป็นสายพันธ์ที่พัฒนาขึ้นมาอีกต่อหนึ่ง ดังนั้นจะได้ลักษณะที่ดีกว่าภูพานคือ เนื้อกับกระดูกจะดำกว่า ลักษณะทั่วไปจะเชื่องไม่ดุ ให้ไข่ดกและมีขนหลายสีครับ สีดำ สีขาว สีลาย สีทอง ที่ีผมเลี้ยงอยู่มันสามารถฟักไข่ได้ แต่ต้องรอให้ไข่หมดตับก่อนไก่ถึงจะอยากกกไข่ บางตัวไข่เป็น 30 ฟองก็มีต้องเอาไปฝากให้แม่ไก่บ้านกกให้ ส่วนการเลี้ยงลูกเนื่องจากมันไม่ดุ เราสามารถเอาลูกไก่อื่นไปฝากให้มันเลี้ยงได้ครับ สนใจอยากได้ไปเลี้ยงติดต่อผมได้ครับ ส่งได้ทั่วประเทศ
ขอบคุณครับ ช่วยดูไก่ดำให้ได้ไหมครับ ผมจะเอารูปลงให้ดู ผมไปซื้อมาแล้วไม่แน่ใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2017, 05:35:18 PM โดย dome_com » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์