ข่าว
หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ...การใช้งานตัวควบคุมอุณหภูมิ  (อ่าน 2371 ครั้ง)
nattapon2560
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 10:12:19 AM »

ต่อเสร็จแล้วลองพิจารณาถึงความแตกต่าง ของวงจรที่ใช้ไทม์เมอร์สวิทช์
กับวงจรของตัวควบคุมอุณหภูมิดูนะครับ ว่ามีเหตุผลอะไร ที่ต้องต่อแบบนั้น

เมื่อมีอุปกรณ์มากชิ้นขึ้น ราคาตู้ก็จะแพงขึ้น ถ้ามีปัญหาเรื่องไฟตกไฟเกิน ก็อาจจะทำให้เกิดความเสียหายอย่างมากได้
ก็จำเป็นต้องติดตั้งอุปกรณ์ที่เรียกว่า เฟสโปรเทคชั่นรีเลย์ เพื่อเอาไว้ตัดการทำงานของวงจร เมื่อไฟตกไฟเกินมากๆ
เพราะว่าฟิวส์คอนโทรลมักจะไม่ตัด

แต่ถ้าจุดที่ใช้งาน ไม่มีปัญหาไฟตก ไฟเกิน ก็ไม่จำเป็นต้องใส่ครับ

ขอบคุณมากๆครับ พี่treo ที่ให้ข้อมูล เห็นพี่กล่าวถึง  เฟสโปรเทคชั่นรีเลย์(ตัวสีส้มๆ) ผมก็สนใจครับ
เพราะผมไปเสริท์หาดูภาพตู้คอนโทรลในเนต เพื่อดูการวางอุปกรณ์ ทั้งตำแหน่งภายใน/ภายนอก ท่านเหล่านั้นเค้าวางกันแบบไหน
ใช้อุปกรณ์ต่างๆเรีอกว่าอะไร เพื่อจะได้จำไปบอกร้านขายไฟฟ้าได้ถูก ก็เห็นมีการใส่  เฟสโปรเทคชั่นรีเลย์
ผมก็อยากซื้อมาใส่ปั้มน้ำที่บ้านครับ เนื่องจากบ้านผมอยู่ห่างจากตัวจังหวัด ไม่ใช่เขตชุมชน ไฟน่าจะตกบ่อย
ตู้คอนโทรลที่กำลังทำ ผมก็เลยซื้อตัวแสดงแรงดัน/กระแส มาติดหน้าตู้ เพื่ออยากทราบแรงดันไฟฟ้าที่บ้านผม
หากไฟตกบ่อย ก็คงต้องไปซื้อมาติด ตามคำแนะนำของพี่ ครับ

treo
*

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 10:19:04 AM »

เมื่อเปิดโหมดแมน่วล ของชุดควบคุมอุณหภูมิ ตัวโซลิน็อย จะทำงานตลอดเวลา จนกว่าจะไปปิดมัน
แต่ถ้าต้องการให้โหมดแมน่วล ทำงานผ่านทวินไทม์เมอร์ ก็แค่ย้ายสายแมน่วลจากรีเลย์ มาเข้าขั้ว 2ของทวินไทม์เมอร์ แค่นั้นเอง
หรือจะใส่สวิทช์เพิ่มอีกตัวก็ได้ครับ

Liked By: nattapon2560

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
*

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 10:27:41 AM »

เมื่อเปิดโหมดแมน่วล ของชุดควบคุมอุณหภูมิ ตัวโซลิน็อย จะทำงานตลอดเวลา จนกว่าจะไปปิดมัน
แต่ถ้าต้องการให้โหมดแมน่วล ทำงานผ่านทวินไทม์เมอร์ ก็แค่ย้ายสายแมน่วลจากรีเลย์ มาเข้าขั้ว 2ของทวินไทม์เมอร์ แค่นั้นเอง
หรือจะใส่สวิทช์เพิ่มอีกตัวก็ได้ครับ

รับทราบครับ ขอบคุณมากๆครับพี่treo

ตัวแสดงแรงดัน/กระแส ที่ผมซื้อมาติดหน้าตู้คอนโทรลที่กำลังทำ เพราะอยากทราบแรงดันที่บ้านครับ

*

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 09:24:13 AM »

ผมได้ทำการแก้ไขวงจรตามคำชี้แนะ   ขอความกรุณา พี่treo ชี้แนะ ผิดพลาดบกพร่องช่วงไหนด้วยครับ
ในส่วนของโหมดแมน่วล ผมให้ทำงานต่อตรงไปยังรีเลย์ น่ะครับพี่
ส่วนของโหมดออโต้ --> ตัวควบคุมอุณหภูมิ --> ทวิน ไทร์เมอร์รีเลย์ --> รีเลย์ --> โซลินอย์วาลย์  ครับพี่

ขอสอบถามครับพี่   ตัวทวิน ไทร์เมอร์รีเลย์ โดยคุณสมบัติของตัวทวิน ไทร์เมอร์รีเลย์ คือมีชุดทำงานของ ไทร์เมอร์รีเลย์ 2ตัว รวมกัน
ก็คือสามารถต่อวงจรให้ทำงานแบบเดี่ยว(เปิด)และคู่(ปิด-เปิด) ใช่ไหมครับ

Liked By: wongwan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2017, 02:18:40 AM โดย nattapon2560 » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 09:58:46 AM »

วงจรควบคุมอุณหภูมิ ที่พี่treo ออกแบบ จะตรงกับคอนเซ็ป ที่พี่ได้ให้แนวทางไว้ตอนต้นกระทู้
โดยเพิ่มรีเลย์ เพื่อรับโหลดแทน ทวิน ไทร์เมอร์รีเลย์  ไม่ทราบ ถูกต้องหรือเปล่าครับ

treo
*

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 10:43:50 AM »

ถูกต้องครับ ทวินไทม์เมอร์ จะทำงานภายใต้การควบคุมของตัวควบคุมอุณหภูมิ
แต่ถ้าอยากได้แตกต่างจากนี้ก็แก้ไขได้ครับ  อย่างที่บอก วงจรพื้นฐานแบบนี้ประยุกต์ใช้ได้หลายอย่าง
"ขอสอบถามครับพี่   ตัวทวิน ไทร์เมอร์รีเลย์ โดยคุณสมบัติของตัวทวิน ไทร์เมอร์รีเลย์ คือมีชุดทำงานของ ไทร์เมอร์รีเลย์ 2ตัว รวมกัน
ก็คือสามารถต่อวงจรให้ทำงานแบบเดี่ยว(เปิด)และคู่(ปิด-เปิด) ใช่ไหมครับ"
โหมดA คือเมื่อจ่ายไฟ แล้วเปิด เมื่อครบเวลาที่ตั้งไว้ ก็ปิด , พอปิด เมื่อครบเวลาที่ตั้งไว้ก็เปิด สลับกันจนกว่าจะหยุดจ่ายไฟ
โหมดB อันนี้จำข้อมูลไม่ได้ แต่น่าจะ เปิดหรือปิดเมื่อจ่ายไฟ เหมือนกับรีเลย์ทั่วๆไป ลองจ่ายไฟ แล้วเอามิเตอร์วัด ขั้ว 1-3 กับ1-4 ดูก็รู้ครับ

วงจรที่ต่อมา แก้ไข ย้ายสายL ที่เข้าสวิทชิ่ง ไปต่อใต้เบรกเกอร์ เหนือฟิวส์คอนโทรล
ถอดสาย 3,4,5 ที่ทวินไทม์เมอร์ออก ครับ

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
*

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 10:54:21 AM »

ถูกต้องครับ ทวินไทม์เมอร์ จะทำงานภายใต้การควบคุมของตัวควบคุมอุณหภูมิ
แต่ถ้าอยากได้แตกต่างจากนี้ก็แก้ไขได้ครับ  อย่างที่บอก วงจรพื้นฐานแบบนี้ประยุกต์ใช้ได้หลายอย่าง
"ขอสอบถามครับพี่   ตัวทวิน ไทร์เมอร์รีเลย์ โดยคุณสมบัติของตัวทวิน ไทร์เมอร์รีเลย์ คือมีชุดทำงานของ ไทร์เมอร์รีเลย์ 2ตัว รวมกัน
ก็คือสามารถต่อวงจรให้ทำงานแบบเดี่ยว(เปิด)และคู่(ปิด-เปิด) ใช่ไหมครับ"
โหมดA คือเมื่อจ่ายไฟ แล้วเปิด เมื่อครบเวลาที่ตั้งไว้ ก็ปิด , พอปิด เมื่อครบเวลาที่ตั้งไว้ก็เปิด สลับกันจนกว่าจะหยุดจ่ายไฟ
โหมดB อันนี้จำข้อมูลไม่ได้ แต่น่าจะ เปิดหรือปิดเมื่อจ่ายไฟ เหมือนกับรีเลย์ทั่วๆไป ลองจ่ายไฟ แล้วเอามิเตอร์วัด ขั้ว 1-3 กับ1-4 ดูก็รู้ครับ

วงจรที่ต่อมา แก้ไข ย้ายสายL ที่เข้าสวิทชิ่ง ไปต่อใต้เบรกเกอร์ เหนือฟิวส์คอนโทรล
ถอดสาย 3,4,5 ที่ทวินไทม์เมอร์ออก ครับ

รับทราบ  ขอบคุณครับพี่treo ที่ได้ชี้แนะ แนะนำ มาตลอดครับพี่ เช่นนั้นผมขอแก้แบบวงจรให้สมบูรณ์
หลังจากที่ พี่treo ตรวจสอบผ่านแล้ว ผมจะได้ลงมือเดินสายครับ
treo
*

« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 11:05:21 AM »

ลืมไปอีกจุด
ที่ทวินไทม์เมอร์ L ที่เข้าขั้ว8  ย้ายมาต่อพ่วงมาจากขั้ว2 เลยครับ

*

« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 11:14:40 AM »

ลืมไปอีกจุด
ที่ทวินไทม์เมอร์ L ที่เข้าขั้ว8  ย้ายมาต่อพ่วงมาจากขั้ว2 เลยครับ

รับทราบครับ พี่treo
*

« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 12:26:57 PM »

ผมได้ทำการแก้ไขวงจรอีกครั้งครับ  ขอความกรุณา พี่treo ตรวจสอบด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2017, 02:24:50 AM โดย nattapon2560 » บันทึกการเข้า
treo
*

« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 12:47:16 PM »

เยี่ยม...ใช้ได้แล้วครับ

*

« ตอบ #59 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 01:03:44 PM »

เยี่ยม...ใช้ได้แล้วครับ

ผมต้องขอบคุณ พี่treo เป็นอย่างมาก ที่ได้กรุณาชี้แนะ แนะนำตั้งแต่ต้น(ตั้งแต่กระทู้เครื่องตั้งเวลารดน้ำต้นไม้)
จนวงจรเสร็จสมบูรณ์  ผมจะเริ่มเดินสายไฟในตู้คอนโทรล แล้วมารายงานให้พี่ทราบอีกทีครับ

*

« ตอบ #60 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 09:08:47 PM »

ส่งงาน..พี่treo ครับ

ขออภัยที่ส่งงานช้าหน่อยครับ พอดีผมติดงานและมีการปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ในตู้เล็กน้อย
เลยสั่งของและรอ 2-3 วัน โดยเปลี่ยน Relay OMRON รุ่น  MKS2P(10A) ---> OMRON  รุ่น MY-2 (5A)
เพราะคิดว่า เอามาเปิดโซลินอย์วาลย์   รุ่น MY-2 ก็น่าจะเพียงพอ
ผมก็จะเอา รุ่น  MKS2P ไปใช้ เปิด-ปิด ปั้มน้ำขนาดเล็ก 0.5 HP

ฝาตู้และตู้คนล่ะสี(ตู้เหล็ก)  เพราะว่าเห็นแก่ของถูก คิดว่าคงไม่มีปัญหา พอมาลงมือเจาะ งานเข้าเลย
ตู้ใบแรกเป็นพลาสติก ผมใช้สว่านเจาะ เป็นรูเล็กๆเป็นวงกลม แล้วเอาตะไปแต่ง ใส่ไพล๊อดแลมป์/ซีเลทเตอร์ สวิทช์
พอมาเจอตู้เหล็กใบนี้ เจาะรูแรกก็เหนื่อยเลย เลยไปซื้อโฮลซอร์ มาเจาะ ปัญหาก็ผ่านไป
ก็มาถึงปัญหา งานเจาะเป็นสี่เหลี่ยม เพื่อฝังตัววัดอุณหภูมิ+ตัวเช็คแรงดัน/กระแส+ปลักไฟ
เครื่องมือตัดผมก็ไม่มี เลยเอาสกัดเหล็ก มานั่งตอก ปรากฎว่า เหล็กบุบ สีที่เคลือบตู้กระเทาะ
ผมเลยต้องมานั่งเคาะฝาตู้และทาสีทับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2017, 03:17:47 AM โดย nattapon2560 » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #61 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 09:12:49 PM »

ผมได้ทำการจ่ายไฟและทดสอบเรียบร้อยแล้วครับ

ตำแหน่ง แมน่วล

ตำแหน่ง ออโต้ ผมได้ทำการตั้งค่าตัววัดอุณหภูมิ และทดสอบเรียบร้อยแล้วครับ

ท้ายนี้ ผมขอขอบคุณ พี่treo เป็นอย่างสูง ที่ได้ ชี้แนะ/แนะนำ  ผมมาตลอด
จนทำให้ผมทำตู้คอนโทรลตัวที่สองได้สำเร็จ............ขอบคุณครับ พี่treo

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2017, 04:02:51 AM โดย nattapon2560 » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #62 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 11:10:02 PM »

คลิปวีดีโอทดสอบตัวควบคุมอุณหภูมิ  โดยผมตั้งค่าให้เริ่มทำงานที่ 31 ºC    และหยุดที่ 30 ºC
ระยะเวลาทำงาน เปิด 10 วินาทีและหยุด 10 วินาที สลับกันไป

** มีเสียงพัดลมและรถยนต์วิ่งในซอยข้างๆบ้าน  ขออภัยด้วยครับ **

<a href="http://www.youtube.com/v/A6geVO9kwro&amp;rel=1&amp;autoplay=0" target="_blank">http://www.youtube.com/v/A6geVO9kwro&amp;rel=1&amp;autoplay=0</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2017, 12:32:06 PM โดย nattapon2560 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์