ข่าว
หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ...การใช้งานตัวควบคุมอุณหภูมิ  (อ่าน 2887 ครั้ง)
nattapon2560
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 06:56:56 PM »

ต่อแบบนี้ก็ใช้ได้ ในกรณีที่ต้องการให้สวิทชิ่งจ่ายไฟให้อุปกรณ์อื่นในอนาคตด้วย
ข้อเสียก็คือ สวิทชิ่งจะทำงานตลอดเวลา ซึ่งสวิทชิ่งที่ไม่มีพัดลมระบายความร้อนมักไม่ทนครับ

ถ้าจะต่อแบบมีรีเลย์ ตามวงจรก่อนหน้านี้ ก็เอารูปวงจรก่อนหน้านี้มาดูครับ
แค่ เอาโซลิน็อย220v.ออก เอาสวิทชิ่งใส่แทนที่โซลิน็อย220V. เอาโซลิน็อย12v.มาต่อเข้ากับสวิทชิ่ง แค่นั้นครับ
วิธีนี้ สวิทชิ่งจะปิดเปิด พร้อมโซลิน็อย ไม่ต้องเปิดตลอดเวลาเหมือนวิธีแรก
แต่ไม่สามารถเอาไฟ12V.จากสวิทชิ่งไปใช้กับอุปกรณ์อื่นได้ เว้นเสียแต่ว่าอุปกรณ์นั้นจะปิดเปิดพร้อมสวิทชิ่งตัวนี้

ถ้าจะต่อแบบไม่มีรีเลย์ ก็เอารูปวงจรแรกสุดที่เคยบอกไป มาดูครับ
แค่ เอาโซลิน็อย220v.ออก เอาสวิทชิ่งใส่แทนที่โซลิน็อย220V. เอาโซลิน็อย12v.มาต่อเข้ากับสวิทชิ่ง แค่นั้นครับ

งานแบบนี้หาหม้อแปลงขดลวดธรรมดามาใช้ ทนกว่าครับ
https://www.tiggersound.com/webboard/index.php?topic=264096.0

ขอบคุณมากครับที่ พี่treo กรุณาชี้แนะ/แนะนำ ผมจะได้นำไปปรุงปรุงแก้ไข ตามนำแนะนำของพี่ 

*

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 01:32:56 AM »

แจ้ง...พี่treo พอดีวันนี้ทั้งวัน ผมติดทำงานก็เลยยังไม่ได้เขียนวงจรในส่วนของตัวควบคุมอุณหภูมิ ให้พี่ตรวจสอบ
ต้องขออภัยด้วยครับ  ช่วงตอนค่ำพอมีเวลาบ้างก้เลยแก้ไขตู้คอนโทรลใหม่และประกอบอุปกรณ์หน้าตู้

ส่วนตัวจ่ายไฟ 12 v. ผมพิจารณดูแล้ว คงต้องทำแบบข้อแรกที่พี่แนะนำ เพราะ มีโซลินอย์วาลย์ 2ตัว
และช่วงเวลาทำงานคงไม่ตรงกัน แต่พี่ได้ให้ข้อมูล สวิทช์ชิ่งไม่ทนหากไม่มีพัดลม ผมก็มานึกได้ว่า
ผมมีอะไหล่ พัดลมDC 12V.  รีเลย์DC 12V. เทอร์โมสวิทช์  
ผมว่าจะเอาพัดลมมาเป่าสวิทช์ชิ่ง โดยให้พัดลมทำงาน เมื่อสวิทช์ชิ่งเริ่มร้อน
โดยใช้เทอร์โมสวิทช์ มาตัด-ต่อ ไฟผ่านรีเลย์ 12V. เพราะไหนๆผมก็ซื้อสวิทช์ชิ่งมาแล้วก็เอามาใช้งาน
หากเสีย คราวหน้าผมก็ซื้อแบบหม้อแปลง ตามคำแนะนำของพีtreo

ผมได้แก้ไขวงจรของเดิมหน่อย เพิ่มในส่วนของพัดลมระบายความร้อนสวิทช์ชิ่งครับพี่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2017, 02:20:57 AM โดย nattapon2560 » บันทึกการเข้า
treo
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 11:15:36 AM »

พัดลมกินไฟนิดเดียวเอง ต่อตรงไปเลยดีกว่า ให้มันทำงานพร้อมสวิทชิ่งไปเลย
ถ้าอยากจะต่อรีเลย์ ก็ได้ แต่มันสิ้นเปลืองไปเปล่าๆ
แต่ถ้าอยากจะหัดต่อเป็นการหาความรู้ ก็โอเค
รีเลย์ที่ต่อมา ผิดครับ ต้องย้ายสาย1 ไปใส่5

สวิทชิ่งต้องเอาไว้นอกกล่อง หรือทำให้กล่องนั้นอากาศถ่ายเทได้
ไม่งั้นพัดลมที่ใส่เพิ่มจะไม่มีประโยชน์ครับ

Liked By: nattapon2560

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 01:44:43 PM »

พัดลมกินไฟนิดเดียวเอง ต่อตรงไปเลยดีกว่า ให้มันทำงานพร้อมสวิทชิ่งไปเลย
ถ้าอยากจะต่อรีเลย์ ก็ได้ แต่มันสิ้นเปลืองไปเปล่าๆ
แต่ถ้าอยากจะหัดต่อเป็นการหาความรู้ ก็โอเค
รีเลย์ที่ต่อมา ผิดครับ ต้องย้ายสาย1 ไปใส่5

สวิทชิ่งต้องเอาไว้นอกกล่อง หรือทำให้กล่องนั้นอากาศถ่ายเทได้
ไม่งั้นพัดลมที่ใส่เพิ่มจะไม่มีประโยชน์ครับ

ขอบคุณครับ พี่treo ที่กรุณาชี้แนะและแนะนำ เช่นนั้นผมต่อตรงพัดลมระบายความร้อนให้สวิทช์ชิ่งตามคำแนะนำพี่ดีกว่า สะดวกดี
และย้ายสวิทช์ชิ่งมาติดข้างๆตู้

** จริงอย่างที่ผมนึกไว้ หากให้ผมต่อวงจรเลย ไม่ส่งแบบวงจรให้พี่ตรวจสอบ ช๊อตแน่ๆครับพี่ ผมเองยังขาดความรู้ด้านไฟฟ้าอีกเยอะๆ ครับ **
treo
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 04:53:36 PM »

วงจรพื้นฐานแบบนี้ โอกาสต่อผิดมีน้อยมาก
เพราะโดยมากจะใช้สายคนละสี
และเมื่อต่อผิดส่วนมาก ก็แค่ระบบจะไม่ทำงาน ไม่มีอะไรเสียหาย
โอกาสช็อตก็มีน้อยครับ ถ้าไม่ไปต่อสายL เข้ากับN โดยไม่มีโหลดกั้นกลาง
ฝึกดูให้คุ้นตา เขียนลูกศรใส่ไว้ดูก็ได้ ว่าไฟวิ่งจากไหนไปไหน จะได้จำได้ง่ายขึ้นครับ

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 07:31:40 AM »

วงจรพื้นฐานแบบนี้ โอกาสต่อผิดมีน้อยมาก
เพราะโดยมากจะใช้สายคนละสี
และเมื่อต่อผิดส่วนมาก ก็แค่ระบบจะไม่ทำงาน ไม่มีอะไรเสียหาย
โอกาสช็อตก็มีน้อยครับ ถ้าไม่ไปต่อสายL เข้ากับN โดยไม่มีโหลดกั้นกลาง
ฝึกดูให้คุ้นตา เขียนลูกศรใส่ไว้ดูก็ได้ ว่าไฟวิ่งจากไหนไปไหน จะได้จำได้ง่ายขึ้นครับ

ขอบคุณครับ พี่treo ที่ชี้แนะ ตอนที่ผมทำตู้คอนโทรลตัวแรก(กระทู้ก่อน) ผมจะปริ้นแบบวงจรใส่กระดาษ
เวลาเดินสายไฟจั้มเข้าขั้วต่างๆ สายไหนที่เดินแล้ว ผมจะขีดฆ่าเอาไว้ ป้องกันลืมต่อสาย ครับพี่

ผมยังสงสัยช่างไฟ เวลาเค้าเดินสายไฟเยอะๆ เหมือนตู้คอนโทรลที่ พี่treo นำภาพมาให้ดู เค้ามีเทคนิคอย่างไร
ไม่ลืมต่อสายหรือต่อสายครบทุกเส้น ตามแบบวงจรไฟฟ้า เพราะเห็นสายไฟเยอะมากๆใน 1ตู้
treo
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 08:04:01 AM »

ปกติแล้วผมไม่ค่อยเขียนวงจรหรอกครับ เพราะอุปกรณ์ส่วนมาก มีวงจรอยู่ด้านข้างตัวมันแล้ว ดูเอาจากตัวมันก็พอ
หรือถ้าจะเขียนก็เขียนลงกระดาษแค่คร่าว สาเหตุคือไม่ค่อยมีเวลาทำ และ ขี้เกียจทำครับ
เวลาเดินสายตู้ใหญ่ๆ จะใช้วิธีเดินสายให้จบเป็นอย่างๆไป เช่นเดินสายN เข้าแมกเนติก
ก็จะเดินจากแมกเนติกตัวแรก ไปจนจบตัวสุดท้าย แล้วถึงไปเดินสายอื่นต่อ
ต่อเสร็จก็ต้องเช็คก่อนที่จะจ่ายไฟเข้าไปทดสอบ
งานประกอบตู้คอนโทรลไม่ใช่งานหลักของผมหรอกครับ
ที่ทำเองเพราะว่าถ้าเอาไปจ้างร้านทำ เค้าคิดแพงมาก

treo
*

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 04:03:02 PM »

....พิมพ์ผิดครับ จะตอบอีกกระทู้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2017, 05:21:37 PM โดย treo » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 01:14:21 AM »

ผมขอส่ง...วงจรสวิทช์ตั้งเวลารดน้ำ และ วงจรควบคุมอุณหภูมิ
ขอความกรุณา พี่treo ชี้แนะ ผิดพลาดบกพร่องช่วงไหนด้วยครับ

ขออภัยที่ช้าหน่อยน่ะครับ ช่วงเวลาปกติผมทำงาน กว่าจะเสร็จงานส่วนตัวก็ 2-3ทุ่ม พอจะเริ่มเขียนก็นั่ง งงกับวงจร ทวินไทร์เมอร์
เพราะเป็นครั้งแรกที่มาเขียนวงจร ทวิน ไทร์เมอร์ ผมเลยดูคลิปในยูทูป แล้วเปรียบเทียบตำแหน่งดูเอาครับพี่ (แต่ก็ยัง งงๆอยู่)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2017, 02:19:23 AM โดย nattapon2560 » บันทึกการเข้า
treo
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 08:32:26 AM »

ต้องเพิ่มรีเลย์อีก1ตัวครับ ทำให้เหมือนด้านซ้าย เวลาซ่อมมันจะง่ายขึ้นครับ

หลักการทำงานนะครับ
ไฟจะจ่ายมาเข้าซีเล็กเตอร์สวิทช์
ออกจากซีเล็กเตอร์สวิทช์ "แยกออก" เป็น"ออโต้" กับ "แมน่วล"
จากแมน่วล ต่อไปที่รีเลย์ กับโซลิน็อยวาล์ว เหมือนวงจรด้านซ้าย
จากออโต้ ไปเข้าตัวควบคุมอุณหภูมิ
ขั้ว 1 จากตัวควบคุมอุณหภูมิ ออกไปที่ ขั้ว2 ของทวินไทม์เมอร์
จากทวินไทม์เมอร์ ออกไปที่รีเลย์
สายN คงไม่ต้องบอกแล้วนะครับ
Lที่จะเข้าซีเล็กเตอร์สวิทช์ ให้ต่อพ่วงมาจากซีเล็กเตอร์สวิทช์ตัวแรกเลยครับ

*

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 08:36:35 AM »

ต้องเพิ่มรีเลย์อีก1ตัวครับ ทำให้เหมือนด้านซ้าย เวลาซ่อมมันจะง่ายขึ้นครับ

หลักการทำงานนะครับ
ไฟจะจ่ายมาเข้าซีเล็กเตอร์สวิทช์
ออกจากซีเล็กเตอร์สวิทช์ "แยกออก" เป็น"ออโต้" กับ "แมน่วล"
จากแมน่วล ต่อไปที่รีเลย์ กับโซลิน็อยวาล์ว เหมือนวงจรด้านซ้าย
จากออโต้ ไปเข้าตัวควบคุมอุณหภูมิ
ขั้ว 1 จากตัวควบคุมอุณหภูมิ ออกไปที่ ขั้ว2 ของทวินไทม์เมอร์
จากทวินไทม์เมอร์ ออกไปที่รีเลย์
Lที่จะเข้าซีเล็กเตอร์สวิทช์ ให้ต่อพ่วงมาจากซีเล็กเตอร์สวิทช์ตัวแรกเลยครับ

ขอบคุณครับ พี่treo ที่กรุณาชี้แนะ เช่นนั้นผมขอเวลา แก้ไขวงจรตามคำแนะนำของพี่  ขอบคุณครับพี่
treo
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 09:11:16 AM »

เพิ่มเติมนะครับ
จากออโต้ไปเข้า ขั้ว 3 ที่ตัวควบคุมอุณหภูมิ ต่อ3เชื่อมกับ2ด้วยนะครับ
ต่อL จากขั้ว3 ของตัวควบคุมอุณหภูมิ ไปเข้าขั้ว 8 ของทวินไทม์เมอร์ หรือต่อL มาจากเส้นอื่นที่มีไฟตลอดเวลาก็ได้
ขั้ว 6 จากทวินไทม์เมอร์ ออกไปที่ขั้ว2 ของรีเลย์
Lที่จะเข้าซีเล็กเตอร์สวิทช์ ให้ต่อพ่วงมาจากซีเล็กเตอร์สวิทช์ตัวแรกเลย ต่อเชื่อมขาเข้าทั้งสองขั้วเข้าด้วยกันเลยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2017, 09:16:37 AM โดย treo » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 09:15:04 AM »

เพิ่มเติมนะครับ
ต่อL จากขั้ว3 ของตัวควบคุมอุณหภูมิ ไปเข้าขั้ว 8 ของทวินไทม์เมอร์ หรือต่อL มาจากเส้นอื่นที่มีไฟตลอดเวลาก็ได้
ขั้ว 6 จากทวินไทม์เมอร์ ออกไปที่ขั้ว2 ของรีเลย์
Lที่จะเข้าซีเล็กเตอร์สวิทช์ ให้ต่อพ่วงมาจากซีเล็กเตอร์สวิทช์ตัวแรกเลย ต่อเชื่อมขาเข้าทั้งสองขั้วเข้าด้วยกันเลยนะครับ

รับทราบ... ขอบคุณมากๆครับ พี่treo ที่กรุณาชี้แนะ มาตลอด
treo
*

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 09:18:08 AM »

จากออโต้ไปเข้า ขั้ว 3 ที่ตัวควบคุมอุณหภูมิ ต่อ3เชื่อมกับ2ด้วยนะครับ

*

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 09:23:35 AM »

รับทราบครับ  พี่treo ขอบคุณครับ
treo
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 09:39:14 AM »

ต่อเสร็จแล้วลองพิจารณาถึงความแตกต่าง ของวงจรที่ใช้ไทม์เมอร์สวิทช์
กับวงจรของตัวควบคุมอุณหภูมิดูนะครับ ว่ามีเหตุผลอะไร ที่ต้องต่อแบบนั้น

เมื่อมีอุปกรณ์มากชิ้นขึ้น ราคาตู้ก็จะแพงขึ้น ถ้ามีปัญหาเรื่องไฟตกไฟเกิน ก็อาจจะทำให้เกิดความเสียหายอย่างมากได้
ก็จำเป็นต้องติดตั้งอุปกรณ์ที่เรียกว่า เฟสโปรเทคชั่นรีเลย์ เพื่อเอาไว้ตัดการทำงานของวงจร เมื่อไฟตกไฟเกินมากๆ
เพราะว่าฟิวส์คอนโทรลมักจะไม่ตัด

แต่ถ้าจุดที่ใช้งาน ไม่มีปัญหาไฟตก ไฟเกิน ก็ไม่จำเป็นต้องใส่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2017, 09:41:16 AM โดย treo » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์