หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ...การใช้งานตัวควบคุมอุณหภูมิ  (อ่าน 5272 ครั้ง)
treo
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 12:58:55 PM »

สองระบบ ถ้าบางทีต้องปิดเปิดพร้อมกัน ต้องใช้ซีเล็กเตอร์สวิทช์สองตัว แต่ละตัวเป็นออโต้ กับแมน่วล
ซึ่งก็เป็นระบบเดิมที่เคยทำไว้นั่นแหละครับ
เท่ากับเป็นสองชุด ลงตู้เดียวกันแค่นั้นเอง ก็ใช้เบรคเกอร์ตัวเดียว ฟิวส์คอนโทรล ตัวเดียวกัน จะได้ไม่เปลือง

Liked By: nattapon2560

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้

nattapon2560
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 01:08:36 PM »

สองระบบ ถ้าบางทีต้องปิดเปิดพร้อมกัน ต้องใช้ซีเล็กเตอร์สวิทช์สองตัว แต่ละตัวเป็นออโต้ กับแมน่วล
ซึ่งก็เป็นระบบเดิมที่เคยทำไว้นั่นแหละครับ
เท่ากับเป็นสองชุด ลงตู้เดียวกันแค่นั้นเอง ก็ใช้เบรคเกอร์ตัวเดียว ฟิวส์คอนโทรล ตัวเดียวกัน จะได้ไม่เปลือง

ใช่ครับ พี่treo ผมจะแยกการทำงานและสวิทช์ควบคุม ออกเป็น 2ส่วน

โซลินอย์วาลย์ DC 12 V. ที่ผมทำเตรียมรอไว้ สำหรับ รดน้ำต้นไม้และรดน้ำหลังคา ครับ

*

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 01:19:30 PM »

เพิ่งว่างเข้ามาดู แนะนำให้ใช้ตัวนี้ครับ เป็นทวินไทม์เมอร์ กดตั้งให้ทำงาน และกดตั้งให้พัก ได้ง่ายๆเลย
cikachi tdv-nm

ตอนนี้ถูกตั้งเวลาให้ทำงาน 2นาที พัก1ชม. วนๆไป

ไทร์เมอร์ รีเลย์แบบนี้ดีน่ะครับ ตั้งเวลาได้ 2ค่า แต่ตอนเช้าไปถามร้านไฟฟ้า เห็นในชั้นวางมีแต่แบบที่ผมซื้อ
กับอีกยี่ห้อ ยี่ห้อWIP เป็นแบบเข็ม ผมเลยเอาแบบที่ซื้อมา
treo
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 01:23:55 PM »

ถ้าเป็นแบบนั้นต้องใช้สองตัว ต้องซื้อรีเลย์เพิ่มอีกตัว ยุ่งยากครับ
ซื้อแบบที่ผมบอก ง่ายสุด ตัวเดียวจบ ติดต่อคุณสมเกียรติ ร้านSKK 0904635615
ร้านนี้มีทุกอย่าง ตจว. ส่งอีเอ็มเอสให้ ลองสอบถามดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 01:26:00 PM โดย treo » บันทึกการเข้า

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 01:28:05 PM »

อันนี้เป็นตัวอย่างตัวควบคุมอุณหภูมิ ผมเอามาใช้ระบายความร้อนของตู้อบ เอาไว้ตากปลาเค็ม
ถ้าไม่ใช้ มันร้อนเกินจนปลาสุก

ส่วนตัวนี้คุมได้ทั้งอุณภูมิ และความชื้น
ตัวนี้ว่าจะเอามาเปลี่ยนตัวที่ตู้อบแห้ง แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนซักที

เห็นงานของ พี่treo ผมคงต้องเรียนรู้อีกเยอะๆๆ เลยครับ
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 01:31:19 PM »

ถ้าเป็นแบบนั้นต้องใช้สองตัว ต้องซื้อรีเลย์เพิ่มอีกตัว ยุ่งยากครับ
ซื้อแบบที่ผมบอก ง่ายสุด ตัวเดียวจบ ติดต่อคุณสมเกียรติ ร้านSKK 0904635615
ร้านนี้มีทุกอย่าง ตจว. ส่งอีเอ็มเอสให้ ลองสอบถามดูครับ

ขอบคุณครับ พี่treo ที่ชี้แนะและแนะนำ  เช่นนั้นเดี๋ยวผมติดต่อ ร้านที่พี่แนะนำครับ

** ผมได้ติดต่อ คุณสมเกียรติ ร้านSKK ได้สอบถามสินค้าและขอไลด์เพื่อคราวหน้าจะได้สั่งสินค้าอื่นๆอีก ต้องขอบคุณ พี่treo มา ณ โอกาศนี้ด้วยครับ **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 01:49:26 PM โดย nattapon2560 » บันทึกการเข้า
treo
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 01:50:35 PM »

งานพวกนี้มันดูเหมือนกับซับซ้อน แต่จริงๆแล้วไม่มีอะไรยากเลย แค่เอาวงจรหลายๆวงจรมารวมลงตู้เดียวกันเพื่อประหยัดอุปกรณ์
และประหยัดพื้นที่
ชุดควบคุมปั้มน้ำ และปั้มสระว่ายน้ำที่ผมเข้าไปติดตั้งเกือบสิบปีมาแล้ว ยังใช้งานอยู่

*

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 02:09:00 PM »

งานพวกนี้มันดูเหมือนกับซับซ้อน แต่จริงๆแล้วไม่มีอะไรยากเลย แค่เอาวงจรหลายๆวงจรมารวมลงตู้เดียวกันเพื่อประหยัดอุปกรณ์
และประหยัดพื้นที่
ชุดควบคุมปั้มน้ำ และปั้มสระว่ายน้ำที่ผมเข้าไปติดตั้งเกือบสิบปีมาแล้ว ยังใช้งานอยู่

ผมเห็นแค่สายไฟและอุปกรณ์ก็ตาลายแล้วครับ  ตกใจ
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 09:09:56 PM »

สอบถาม พี่treo ครับ พอดีผมเข้าไปหาข้อมูล Cikachi  Twin Timer รุ่น TDV-NM

และหาดูคลิป

https://www.youtube.com/watch?v=hIsNThae_Zs

ผมสงสัยในช่วง จบขั้นตอนเวลาปิดTwin Timer ซึ่งต้องส่งสัญญาน(เรีอกถูกหรือเปล่าครับ)กลับไปยังตัวควบคุมอุณหภูมิ
แบบนี้ต้องมีรีเลย์ DC 12 V. อีกตัวไหมครับ

แบบนี้ครับ(หากอธิบายไม่ถูก ขออภัยด้วยครับ)
ตัวควบคุมอุณหภูมิ(AC 220 v.)--->ทวินไทร์เมอร์ รีเลย์(ทำงาน)--->โซลินอย์วาลย์ DC 12 V.--->ทวินไทร์เมอร์ ( ปิดการทำงาน)--->รีเลย์ DC 12 v. ทำงาน--->ตัวควบคุมอุณหภูมิ(AC 220 v.)
treo
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 10:38:59 PM »

ย้อนไปดูจากเงื่อนไข ในโหมดควบคุมอุณหภูมิ
จะเห็นว่า ทวินไทม์เมอร์ จะทำงานเมื่อตัวควบคุมอุณหภูมิ สั่งงานมาเท่านั้น
เพราะฉะนั้น ทวินไทม์เมอร์จะไปควบคุมโซลิน็อยวาล์ว เท่านั้น
ลองเขียนลงกระดาษดูครับ ว่าอะไร สั่งงานไปที่อะไร

treo
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 10:58:45 PM »

แต่ถ้า ท่านต้องการใช้สวิทชิ่งตัวเดียว จ่ายไฟให้โซลิน็อยวาล์วทั้งสองตัว
ท่านต้องเพิ่มรีเลย์อีกสองตัว เพื่อจ่ายไฟ12v.ให้โซลิน็อย
ปัญหาก็คือ สวิทชิ่งต้องทำงานตลอดเวลา แล้วถ้าสวิทชิ่งไม่ดีพอ มันก็จะพังบ่อยๆ
ค่าสวิทชิ่ง อาจจะเเพงกว่าโซลิน็อย220v.ก็ได้

หรือไม่ก็ต้องเพิ่มสวิทชิ่งอีกตัว เพื่อแยกเป็นตัวต่อตัวกับโซลิน็อย

ผมไม่รู้ว่าท่นซื้อสวิทชิ่งได้ถูกหรือแพงแค่ไหนนะครับ
สำหรับผม ผมซื้อได้ตัวละประมาณ500 บวกลบนิดหน่อย เป็นสวิทชิ่งมือสองเก่านอก แอมป์สูงสำหรับพวกเครื่องเซิร์ฟเวอร์
ซึ่งทนทานกว่าแบบที่เห็นในรูป (โดยมากผมจะใช้สวิทชิ่งสำหรับการชาร์แบตฯ อากาศยานบังคับวิทยุเสียมากกว่า)
ในทรรศนะของผม ผมเลือกโซลิน็อย220v. ซึ่งอุปกรณ์น้อยชิ้นกว่าครับ

*

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 08:19:58 AM »

ย้อนไปดูจากเงื่อนไข ในโหมดควบคุมอุณหภูมิ
จะเห็นว่า ทวินไทม์เมอร์ จะทำงานเมื่อตัวควบคุมอุณหภูมิ สั่งงานมาเท่านั้น
เพราะฉะนั้น ทวินไทม์เมอร์จะไปควบคุมโซลิน็อยวาล์ว เท่านั้น
ลองเขียนลงกระดาษดูครับ ว่าอะไร สั่งงานไปที่อะไร

แต่ถ้า ท่านต้องการใช้สวิทชิ่งตัวเดียว จ่ายไฟให้โซลิน็อยวาล์วทั้งสองตัว
ท่านต้องเพิ่มรีเลย์อีกสองตัว เพื่อจ่ายไฟ12v.ให้โซลิน็อย
ปัญหาก็คือ สวิทชิ่งต้องทำงานตลอดเวลา แล้วถ้าสวิทชิ่งไม่ดีพอ มันก็จะพังบ่อยๆ
ค่าสวิทชิ่ง อาจจะเเพงกว่าโซลิน็อย220v.ก็ได้

หรือไม่ก็ต้องเพิ่มสวิทชิ่งอีกตัว เพื่อแยกเป็นตัวต่อตัวกับโซลิน็อย

ผมไม่รู้ว่าท่นซื้อสวิทชิ่งได้ถูกหรือแพงแค่ไหนนะครับ
สำหรับผม ผมซื้อได้ตัวละประมาณ500 บวกลบนิดหน่อย เป็นสวิทชิ่งมือสองเก่านอก แอมป์สูงสำหรับพวกเครื่องเซิร์ฟเวอร์
ซึ่งทนทานกว่าแบบที่เห็นในรูป (โดยมากผมจะใช้สวิทชิ่งสำหรับการชาร์แบตฯ อากาศยานบังคับวิทยุเสียมากกว่า)
ในทรรศนะของผม ผมเลือกโซลิน็อย220v. ซึ่งอุปกรณ์น้อยชิ้นกว่าครับ

ขอบคุณมากเลยครับ พี่treo ที่พี่ได้ถ่ายทอดความรู้ให้เป็นวิทยาทาน สิ่งต่างๆที่พี่กล่าวมา
ซึ่งผมไม่มีความรู้เลย ก็พึ่งจะมาทราบตอนนี้ ผมคงต้องค่อยๆเรียนรู้เพิ่ม เดี๋ยวขอขอเวลาให้เขียนวงจรคร่าวๆ
เพื่อให้ พี่treo ตรวจสอบดีกว่า ผมดูแล้วหากผมลงมือทำเลย คงไม่แคล้วช๊อดแน่ๆ เพราะผมยังขาดความรู้/ความเข้าใจอีกเยอะ

สวิทย์ชิ่ง ที่ผมซื้อมาเป็นแบบเกรดต่ำครับ เป็นแบบท้องตลาดที่ขายทั่วๆไป จริงๆไม่ใช่สวิทย์ชิ่งอย่างเดียวที่เกรดต่ำ
ตัวควบคุม+โซลินอย์วาลย์ ก็น่าจะเกรดต่ำเหมือนกัน เพราะผมไปเห็นสินค้าประเภคเดียวกันที่มียี่ห้อ
ราคาจะสูงกว่าที่ผมซื้อพอควร
treo
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 08:52:18 AM »

เอาแบบนี้ดีกว่าครับ
ไฟ12v. ใช้แค่โซลิน็อยเอง
เอาสวิทชิ่งไปเปลี่ยนเป็นหม้อแปลงขดลวด แบบธรรมดานี่แหละ input ac. 220v. Output ac. 12v. เลือกที่แอมป์สูงกว่าที่โซลิน็อยต้องการนะครับ
เอามาสองลูก ลูกนึงไม่น่าเกิน100บาท ต่อกับโซลิน็อยวาล์วลูกละตัว  ถูกกว่า ทนกว่าสวิทชิ่ง

*

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 10:26:30 AM »

เอาแบบนี้ดีกว่าครับ
ไฟ12v. ใช้แค่โซลิน็อยเอง
เอาสวิทชิ่งไปเปลี่ยนเป็นหม้อแปลงขดลวด แบบธรรมดานี่แหละ input ac. 220v. Output ac. 12v. เลือกที่แอมป์สูงกว่าที่โซลิน็อยต้องการนะครับ
เอามาสองลูก ลูกนึงไม่น่าเกิน100บาท ต่อกับโซลิน็อยวาล์วลูกละตัว  ถูกกว่า ทนกว่าสวิทชิ่ง

รับทราบครับ พี่treo ที่ชี้แนะ ผมกำลังเริ่มเขียนวงจรคร่าวๆเพื่อให้พี่ตรวจสอบ
และผมหาซื้อ ทวินไทรเมอร์ ในตัวจังหวัดได้แล้ว พึ่งกลับมาถึง (หา 3ร้าน มีขาย1 ร้านและเหลือแค่ตัวเดียว)

*

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 06:07:29 PM »

ผมขอส่งวงจรในส่วนของ..สวิทช์ตั้งเวลารดน้ำ--->โซลินอย์วาลย์ DC 12 v. 
ขอความกรุณา พี่treo ชี้แนะ ผิดพลาดบกพร่องช่วงไหนด้วยครับ
ส่วนของ วงจรควบคุมอุณหภูมิ คืนนี้ผมจะเริ่มเขียนต่อครับ

treo
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 06:31:46 PM »

ต่อแบบนี้ก็ใช้ได้ ในกรณีที่ต้องการให้สวิทชิ่งจ่ายไฟให้อุปกรณ์อื่นในอนาคตด้วย
ข้อเสียก็คือ สวิทชิ่งจะทำงานตลอดเวลา ซึ่งสวิทชิ่งที่ไม่มีพัดลมระบายความร้อนมักไม่ทนครับ

ถ้าจะต่อแบบมีรีเลย์ ตามวงจรก่อนหน้านี้ ก็เอารูปวงจรก่อนหน้านี้มาดูครับ
แค่ เอาโซลิน็อย220v.ออก เอาสวิทชิ่งใส่แทนที่โซลิน็อย220V. เอาโซลิน็อย12v.มาต่อเข้ากับสวิทชิ่ง แค่นั้นครับ
วิธีนี้ สวิทชิ่งจะปิดเปิด พร้อมโซลิน็อย ไม่ต้องเปิดตลอดเวลาเหมือนวิธีแรก
แต่ไม่สามารถเอาไฟ12V.จากสวิทชิ่งไปใช้กับอุปกรณ์อื่นได้ เว้นเสียแต่ว่าอุปกรณ์นั้นจะปิดเปิดพร้อมสวิทชิ่งตัวนี้

ถ้าจะต่อแบบไม่มีรีเลย์ ก็เอารูปวงจรแรกสุดที่เคยบอกไป มาดูครับ
แค่ เอาโซลิน็อย220v.ออก เอาสวิทชิ่งใส่แทนที่โซลิน็อย220V. เอาโซลิน็อย12v.มาต่อเข้ากับสวิทชิ่ง แค่นั้นครับ

งานแบบนี้หาหม้อแปลงขดลวดธรรมดามาใช้ ทนกว่าครับ
https://www.tiggersound.com/webboard/index.php?topic=264096.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2017, 06:41:39 PM โดย treo » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์