ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ...การใช้งานตัวควบคุมอุณหภูมิ  (อ่าน 1688 ครั้ง)
nattapon2560
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 09:23:05 AM »

ผมซื้อตัวควบคุมอุณหภูมิ(AC 220 v.) ต้องการเอามาเปิดโซลินอย์วาลย์(DC12 v.)
ตามอุณหภูมิที่เราตั้งค่าไว้  โดยให้ทำงาน 3 นาที(ปรับเปลี่ยนตั้งค่าได้) จากนั้นก็หยุด 30 นาที(ปรับเปลี่ยนตั้งค่าได้)
แล้วเริ่มกลับมาตรวจอุณหภูมิอีกครั้ง  วนลูปแบบนี้ไปเรื่อยๆ  ไม่ทราบต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้าง ขอคำชี้แนะด้วยครับ

ตัวควบคุมอุณหภูมิและคุณสมบัติ(ภาพจากเนต)

ตัวที่ผมซื้อมา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 09:39:44 AM โดย nattapon2560 » บันทึกการเข้า

zuddum
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 10:41:41 AM »

ยิ้ม ก็ไปซื้อ switching 12v มาอีก1ตัวดูด้วยน่ะว่าโซลินอยกินกระแสเท่าไรเผื่อ1.5เท่า (หรือหม้อแปลง12โวลท์มันจะทนกว่า) ต่อเข้าที่ขา 1-2  ด้านไฟออก ก็ต่อกับโซลินอย 

Liked By: nattapon2560
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 10:56:18 AM »

ยิ้ม ก็ไปซื้อ switching 12v มาอีก1ตัวดูด้วยน่ะว่าโซลินอยกินกระแสเท่าไรเผื่อ1.5เท่า (หรือหม้อแปลง12โวลท์มันจะทนกว่า) ต่อเข้าที่ขา 1-2  ด้านไฟออก ก็ต่อกับโซลินอย 

ขอบคุณครับ พี่zuddum  ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 06:37:50 PM »

ผมซื้อ switching 12 v. มาติดเรียบร้อยแล้ว แต่ยังสงสัยขั้นตอน การสั่งงาน
ผมเลยเขียนขั้นตอนคร่าวๆ ตามที่นึกไม่ทราบถูกต้องหรือเปล่าครับ รบกวนพี่ๆ ชี้แนะด้วย

ตัวควบคุมอุณหภูมิ(AC 220 v.)--->รีเลย์ 220 v.(ไฟจาก switching 12 v. มารอ)--->ไทร์เมอร์ รีเลย์ 12 v.(ตั้งเวลารดน้ำ)--->ไทร์เมอร์ รีเลย์ 12 v.(ตั้งเวลาปิดน้ำ)--->เริ่มต้นใหม่

** ในภาพผมใส่ตัวตั้งเวลาด้วย ก็คือมี 2ส่วน ส่วนรดน้ำต้นไม้ด้วยตัวตั้งเวลา กับส่วนรดน้ำหลังคาด้วยตัวควบคุมอุณหภูมิครับ **
treo
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 07:46:40 PM »

ใช้ตัวตั้งอุณหภูมิ โดยมีโพรป เป็นตัววัดอุณหภูมิ
หลักการก็คือ เมื่ออุณหภูมิ สูง หรือต่ำ ถึงที่กำหนดไว้
ระบบก็จะสั่งให้ปั้มน้ำ หรือ พัดลม หรือเครื่องทำความร้อน ทำงานไปจนกว่าอุณหภูมิ จะลดลง หรือเพิ่มขึ้น
จนถึงจุดที่กำหนดไว้

ถ้าต้องการควบคุมโดยการตั้งเวลา ให้เปิด เเล้วปิดตามเวลาที่กำหนด วนไปเรื่อยๆ
ซื้อแค่Timer relay ตัวเดียวก็พอครับ ของซิกาชิ ดี ราคาถูกด้วย ถ้าไม่ลืม พรุ่งนี้จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

แต่ถ้าจะตั้งเงื่อนไขให้ ระบบทำงานที่อุณหภูมิสูงจนถึงจุดที่กำหนดไว้ แล้วสมมุติว่าให้ปั้มทำงาน3นาทีแล้วหยุด
ถ้าอุณหภูมิยังไม่ลดลงถึงจุดที่ตั้งไว้ ถึงแม้ว่าปั้มหยุด แต่พอหยุดปุ๊บ เซ็นเซอร์ก็จะจับได้ว่าอุณหภูมิสูงอีก มันก็จะเรื่มทำงานอีก
คือแนวคิดนี้ไม่น่าจะเวิร์คครับ

Liked By: nattapon2560, wongwan

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 08:02:00 PM »

ใช้ตัวตั้งอุณหภูมิ โดยมีโพรป เป็นตัววัดอุณหภูมิ
หลักการก็คือ เมื่ออุณหภูมิ สูง หรือต่ำ ถึงที่กำหนดไว้
ระบบก็จะสั่งให้ปั้มน้ำ หรือ พัดลม หรือเครื่องทำความร้อน ทำงานไปจนกว่าอุณหภูมิ จะลดลง หรือเพิ่มขึ้น
จนถึงจุดที่กำหนดไว้

ถ้าต้องการควบคุมโดยการตั้งเวลา ให้เปิด เเล้วปิดตามเวลาที่กำหนด วนไปเรื่อยๆ
ซื้อแค่Timer relay ตัวเดียวก็พอครับ ของซิกาชิ ดี ราคาถูกด้วย ถ้าไม่ลืม พรุ่งนี้จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

แต่ถ้าจะตั้งเงื่อนไขให้ ระบบทำงานที่อุณหภูมิสูงจนถึงจุดที่กำหนดไว้ แล้วสมมุติว่าให้ปั้มทำงาน3นาทีแล้วหยุด
ถ้าอุณหภูมิยังไม่ลดลงถึงจุดที่ตั้งไว้ ถึงแม้ว่าปั้มหยุด แต่พอหยุดปุ๊บ เซ็นเซอร์ก็จะจับได้ว่าอุณหภูมิสูงอีก มันก็จะเรื่มทำงานอีก
คือแนวคิดนี้ไม่น่าจะเวิร์คครับ

ผมต้องขอบคุณ พี่treo มากๆครับที่กรุณาชี้แนะผม เช่นนั้นผมขอเขียนวงจรเหมือนอย่างที่เคย ให้พี่ช่วยตรวจสอบและชี้แนะด้วยน่ะครับ

** ผมเขียนวงจรแบบไฟฟ้าไม่เป็นน่ะครับ ผมไม่ได้เรียนทางช่าง อาศัยหาความรู้จากเนตและหาอ่านกระทู้ต่างๆที่ผมสนใจ **
treo
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 08:07:17 PM »

หรือจะทำแบบนี้ก็ได้ คือให้ระบบทำงานที่อุณหภูมิ ที่ตั้งไว้ สมมุติว่า45องศา ปั้มน้ำเริ่มทำงาน โดยทำงาน แบบ ทำๆ หยุด ตามไทม์รีเลย์ที่ตั้งไว้
พอเย็นลง อุณหภูมิลดลงสมมุติว่า 35องศา ระบบทั้งหมดก็หยุดทำงาน

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 08:12:11 PM »

หรือจะทำแบบนี้ก็ได้ คือให้ระบบทำงานที่อุณหภูมิ ที่ตั้งไว้ สมมุติว่า45องศา ปั้มน้ำเริ่มทำงาน โดยทำงาน แบบ ทำๆ หยุด ตามไทม์รีเลย์ที่ตั้งไว้
พอเย็นลง อุณหภูมิลดลงสมมุติว่า 35องศา ระบบทั้งหมดก็หยุดทำงาน

รับทราบครับ พี่treo   ขอบคุณครับที่ชี้แนะ  เช่นนั้นคืนนี้มีเวลา ผมลองเขียนวงจรคร่าวๆ เพื่อให้พี่ตรวจสอบครับ
treo
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 09:29:00 PM »

ไม่ต้องเขียนใหม่หรอกครับ วงจรเดิมนั่นแหละประยุกต์เอา
แยกสายจากซีเล็กเตอร์สวิทช์ ออกเป็น Timer กับ Temperature
เพิ่มรีเลย์เข้าไปเพื่อแยกการส่วนควบคุม เป็น Timer กับ Temperature
ไม่ยากครับ ค่อยๆคิด ค่อยๆลากสายไปเดี๋ยวก็ได้
ตัวควบคุมอุณหภูมิ และ ไทม์รีเลย์ มันมีวงจรบอกอยู่บนตัวมันแล้ว สังเกตุให้ดีแค่นั้นเองครับ

*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 10:18:11 PM »

ไม่ต้องเขียนใหม่หรอกครับ วงจรเดิมนั่นแหละประยุกต์เอา
แยกสายจากซีเล็กเตอร์สวิทช์ ออกเป็น Timer กับ Temperature
เพิ่มรีเลย์เข้าไปเพื่อแยกการส่วนควบคุม เป็น Timer กับ Temperature
ไม่ยากครับ ค่อยๆคิด ค่อยๆลากสายไปเดี๋ยวก็ได้
ตัวควบคุมอุณหภูมิ และ ไทม์รีเลย์ มันมีวงจรบอกอยู่บนตัวมันแล้ว สังเกตุให้ดีแค่นั้นเองครับ

รับทราบครับ พี่treo เช่นนั้นพรุ่งนี้ผมเข้าตัวจังหวัด ซื้อรีเลย์/ซีเล็กเตอร์สวิทช์ มาประกอบ ขอบคุณที่ชี้แนะครับ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 10:47:17 AM »

ผมได้ซื้อ ตัวไทร์เมอร์ รีเลย์ Cikachi และ รีเลย์ เรียบร้อยแล้วครับ พี่treo
ขอบคุณครับที่แนะนำ ไทร์เมอร์ รีเลย์ Cikachi  ผมก็พึ่งจะรู้จักครับ

treo
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:50:29 AM »

เพิ่งว่างเข้ามาดู แนะนำให้ใช้ตัวนี้ครับ เป็นทวินไทม์เมอร์ กดตั้งให้ทำงาน และกดตั้งให้พัก ได้ง่ายๆเลย
cikachi tdv-nm

ตอนนี้ถูกตั้งเวลาให้ทำงาน 2นาที พัก1ชม. วนๆไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 12:11:55 PM โดย treo » บันทึกการเข้า

treo
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:53:47 AM »

อันนี้เป็นตัวอย่างตัวควบคุมอุณหภูมิ ผมเอามาใช้ระบายความร้อนของตู้อบ เอาไว้ตากปลาเค็ม
ถ้าไม่ใช้ มันร้อนเกินจนปลาสุก

treo
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 12:03:07 PM »

ส่วนตัวนี้คุมได้ทั้งอุณภูมิ และความชื้น
ตัวนี้ว่าจะเอามาเปลี่ยนตัวที่ตู้อบแห้ง แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนซักที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 12:13:04 PM โดย treo » บันทึกการเข้า

treo
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 12:21:42 PM »

ส่วนของท่าน จขกท. เท่าที่เข้าใจ ท่านต้องการควบคุมแบบข้างล่างนี้ ใช่มั้ยครับ
เงื่อนไขคือ การทำงาน มี 2โหมด ถูกมั้ยครับ
โหมด1 คือ ไทม์เมอร์สวิทช์ ระบบจะทำงาน ตามเวลาที่ตั้งไว้ และหยุดการทำงาน โดยไทม์เมอร์สวิทช์ สั่งงานไปที่โซลิน็อยวาล์ว ถูกมั้ยครับ
โหมด2 คือ ตัวควบคุมอุณหภูมิ ระบบจะทำงานเมื่ออุณหภูมิสูงขึ้นถึงจุดที่ตั้งไว้ และจะหยุดทำงานเมื่ออุณหภูมิ ลดลงถึงจุดที่ตั้งไว้เช่นกัน
              โดยระหว่างนั้น จะมีทวินไทม์เมอร์ เป็นตัวสั่งให้โซลิน็อยวาล์ว ทำงานและหยุดพัก ตามเวลาที่ตั้งโดย ทวินไทม์เมอร์ ถูกมั้ยครับ

*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 12:51:39 PM »

ส่วนของท่าน จขกท. เท่าที่เข้าใจ ท่านต้องการควบคุมแบบข้างล่างนี้ ใช่มั้ยครับ
เงื่อนไขคือ การทำงาน มี 2โหมด ถูกมั้ยครับ
โหมด1 คือ ไทม์เมอร์สวิทช์ ระบบจะทำงาน ตามเวลาที่ตั้งไว้ และหยุดการทำงาน โดยไทม์เมอร์สวิทช์ สั่งงานไปที่โซลิน็อยวาล์ว ถูกมั้ยครับ
โหมด2 คือ ตัวควบคุมอุณหภูมิ ระบบจะทำงานเมื่ออุณหภูมิสูงขึ้นถึงจุดที่ตั้งไว้ และจะหยุดทำงานเมื่ออุณหภูมิ ลดลงถึงจุดที่ตั้งไว้เช่นกัน
              โดยระหว่างนั้น จะมีทวินไทม์เมอร์ เป็นตัวสั่งให้โซลิน็อยวาล์ว ทำงานและหยุดพัก ตามเวลาที่ตั้งโดย ทวินไทม์เมอร์ ถูกมั้ยครับ

ถูกต้องครับ พี่treo ตู้คอนโทรลที่กำลังทำจะมี 2ส่วน รวมในตู้เดียวกัน มี

1.ส่วนของรดน้ำต้นไม้ใช้   ไทม์เมอร์สวิทช์(AC 220 v.)--->รีเลย์ 220 v.(ไฟจาก switching 12 v. มารอ)--->โซลินอย์วาลย์ DC 12 V.

2.ส่วนรดน้ำหลังคาใช้  ตัวควบคุมอุณหภูมิ(AC 220 v.)--->ไทร์เมอร์ รีเลย์ 220 v. (ไฟจาก switching 12 v. มารอ)--->โซลินอย์วาลย์ DC 12 V.

หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์