ข่าว
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วัวร้องแต่ไม่ยอมให้ทับ เพราะอะไรครับ  (อ่าน 598 ครั้ง)
markonikove
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 10:04:52 PM »

ถ้าเอาวัวบ้านๆแต่ตัวใหญ่หน่อยมาคุมฝูง ไม่ตอนให้ทับเอาลูก ลูกตัวผู้ขาย ลูกตัวเมียเก็บ  คิดว่าหลานคงเลือดชิดแน่  เลือดชิดจะดีมั๊ยครับ

เริ่มทับวันนี้ พ่องัวเขี้ยว 4 อายุ 3 ปี

แม่ตั้งท้อง 1 ปี เป็นลูกงัว 1 ปี เป็นงัวสาว 1 ปี ... ผ่านไป 3 ปี พ่องัวเราอายุ 6 ปีพอดี

พ่องัวอายุ 6 ปี เป็นงัวที่โตเต็มที่แล้ว ขายได้ราคาดีมีกำไรไม่น้อย เอาเงินที่ขายพ่องัวได้ ไปซื้อพ่องัวอายุ 3 ปีมาใหม่ ... ส่วนกำไร ก็เก็บไว้ใช้จ่ายตามอัธยาศัย

....

เลือดชิด ไม่ดีแน่ๆ ... ลองไปอ่านตำรา เมนเดลเลี่ยนเจนเนติค ดูคับ เรื่อง จีโนทายป์ กับ โดมิแนนซ์อัลลีล - รีเซสซีฟอัลลีล ( พันธุ์เด่น พันธุ์ด้อย ) ... กับตำราเรื่อง ถาวะอาการป่วยจากความผิดปรกติทางพันธุกรรม

Liked By: sompol, Chesterfield

tawich
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 10:57:25 PM »

ขอบคุณครับลืมนึกถึงอายุวัวเลย
Chesterfield
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 11:26:59 PM »

ผมเห็นกระทู้เกี่ยวกับวัวทีไรต้องเข้ามาดูทันทีเพราะต้องได้ความรู้จากพี่(ขออนุญาตเรียกพี่นะครับ) marko ทุกครั้งเลยครับ และขออนุญาติเจ้าของกระทู้ถือโอกาสนี้เรียนถามพี่ marko เกี่ยวกับวัวนิดนึงครับเรื่อง วัวนาก หรือ นาค นี่แหละครับผมสงสัยว่าเป็นวัวลักษณะใหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 11:29:42 PM โดย Chesterfield » บันทึกการเข้า
markonikove
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 08:53:14 AM »

งัวนาค เป็นภาษาเรียกเฉพาะตามท้องถิ่น .... ใช่งัวที่มีผิวหนังสีออกชมพูทั้งตัว แม้แต่จมูก ก็ยังเป็นสีออกแดงๆ ขนเป็นสีขาว  คือ แบบเป็นเหมือนสัตว์เผือก ใช่ปะคับ ( สีเดียวกะควายเผือก )

ถ้าเป็นสีนี้ ... มันคือ อัลบิโน่ ( คือ พันธุกรรมที่ไม่มีเม็ดสีของร่างกาย ) แบบคนเผือก ควายเผือก สัตว์เผือกต่างๆ

รายละเอียด ก็ พันธุกรรมแมนเดล หัวข้อ ลักษณะเด่น ลักษณะด้อย ( รีเซสซีฟอัลลีล - โดมิแนนซ์อัลลีล )
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์