หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หาพันธุ์ไก่บ้าน 3-5สายพันธู์  (อ่าน 3168 ครั้ง)
markonikove
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 11:23:17 PM »

เห็นว่าเศรษฐกิจแย่ เลยผลิตไก่น้อย .... แต่ปีใหม่ปีนี้ พวกไม่มี โอที กัน กลับบ้านมาเต็มไปหมด

คนภาคเหนือตอนล่าง อาหารพื้นถิ่นเรา คือ ผัดเผ็ดไก่โข่'ทัย เป็นอาหารพื้นถิ่นที่หากินได้เฉพาะแค่เขตอาณาจักรสุโทัย เท่านั้น ลูกหลานที่เข้าเมืองไปทำงานรับจ้างเขา แทบทุกคนกลับบ้านมาต้องสั่งให้คนทางจ้านทำผัดเผ็ดไก่โข่ทัย ให้กิน

รอบนี้ พวกไม่มี โอที เลยกลับบ้านปีใหม่มากันเต็มไปหมด เล่นซะไก่ผมหมดเล้าไปเลย ( เหลือ แม่ไก่แค่ 20 แม่เอง ... บางคนมาบอก แม่ไก่ก็จะเอาให้ได้ เพราะไก่ผมอร่อยสุด )

Liked By: sompol

Pinho
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 10:50:44 AM »

ไก่พื้นเมืองที่ไม่ใช่ไทยทรงใหญ่ๆหยวกๆสิครับ ประเภท ก๋อย ตราด พนัส หรือเหลืองหางขาวเป็นไก่ไทยขนาดโตเนื้อดี เยอะเหนียวไม่แห้งไม่ใช่แบบไอตัวอ้วนๆกลมๆสีทองๆหรือเขียวๆนั้น ผมมองเห็นถึงการโฆษณามากกว่า ทั้งไก่ เกษตร ไก่ มช  ไก่บ้าน มีแทบทุกบ้านทุกครัวเรือน

5เดือนได้ขายสิครับ ผมโม้เพื่ออะไร คิดได้ ยิ่งเลี้ยงเดือนเพิ่มก็ยิ่ง น้ำหนักเพิ่ม มาดูได้เลย มีแม่พันร่วม 30แม่ ไก่ชนลูกไทยมีเลือดไซง่อน ไม่ใช่ผสมพม่าพวกนั้นจะเล็ก พวกนี้ตัวโต ไม่มีหลุดไซ  ไม่มีนะครับร้องเจี๊ยบๆผมว่ามันคนละพื้นที่กับบ้านคุณละครับ  ที่นี่กินทั้งวัน มีไก่ขายทั้งปีทั้งขายตัวและขายเนื้อ ส่วนใหญ่จะขายตัวมากกว่าทั้ง เมียและผู้ด้วยซ้ำ แต่ก่อนขายเนื้อ กำไรน้อยเพราะเมื่อก่อนขายเนื้อ แม่ค้ายังเรียกหา

อยากส่งเสริมพันธือะไรก็ส่งเสริมเถอะครับ เดียวจะขายสายพันธุ์กันไม่ได้ เปล่าๆ

อาหารนี่นี้เศษข้าว กากถั่วเหลือง กากมะพร้าว กากปลาแห้ง ข้าวโพด เศษผัก ผลไม้สุก ฯลฯ เทให้กิน วันละ10 ถังขึ้นเต็มๆ ทุกวัน ไก่กินได้ทั้งวัน

ไก่ชนชื่อมันก้บ่งบอกอยู่แล้ว แต่ไก่บ้าน มันไม่ตีครับ เยอะแยะไป ที่ไม่ตีกัน

ก็ลุงผมเลี้ยง ผมเห็นอยู่ จริงๆนะคุณ จะโม้ให้ได้มะเขือ ไปแกงหรอครับ

โตไวเนื้อมันเหนียวแบบมีเนื้อไงครับ    จริงๆคนที่จะเลี้ยง แบบไม่ต้องลงทุนเยอะขอเขามาเลี้ยงเถอะดีกว่าไปเสียเงินซื้อ ตัวเป็นพัน

มันโตไวจริง ไอเขียว แต่ก็ขายพันแพงเช่นกัน ถ้าไม่ได้บรีดก็คงเนื้ออร่อย คือไก่บ้านทั่วไป แต่เอาบรีดเพื่อให้อ้วน รสสัมผัสเปลี่ยน แบบที่เป็นอยู่มันดีอยู่แล้ว    ทำการตลาด ขายของ แค่ทำอะไรแปลกๆขึ้นมาคนก็แห่ พอนั่นก็เงียบ  จะขายของไม่ยากหรอก หาจุดเด่น ไก่ที่นี่เลี้ยงดีเนื้อร่อยกว่าที่อื่น โตไว หลังแบนเนื้ออกหนา ไม่แหลม เนื้อเยอะ  เหตุผล108   ขายได้แน่ เพราะบางคนเกษตรกร IT ดูแต่ในโทรศัพท์  สาธุ อนิจจัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:55:30 AM โดย piniyo » บันทึกการเข้า

เพชร เด็กน้อยผู้น่ารัก
Pinho
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:12:02 AM »

จะเชิง พาณิชย์เชิง ไม่พานิด พาหน่อยก็ หรือจะเป้นอุตหกรรม ลูกไข่ ลูกไร่  ตามใจ แค่เลี้ยงแล้ว ไม่ลงทุนมาก กำไรมาก ขาดทุนน้อย ไม่เกินตัว ก็พอแล้วมั้งครับ  คนบางคนเขาแค่อยากเลี้ยงเสริม หรือ ทำธุรกิจเล็กๆแค่นั้นแหละ

แทบจะไม่มีต้นทุนด้วยซ้ำเลี้ยงขาย ไปแกง และขายแกง จ้างเขาเชือด กำไรดีไม่ต้องไปส่ง โดนพวกหัวหมอหน้าเลือดจ้องจะกิน

อยากรวยให้เลี้ยงงัว เลี้ยงควาย อยากวอดวาย ให้เลี้ยงเป็ด เลี้ยงไก่  ก็มันจริงครับ เห็นมาเยอะแล้ว คนแถวบ้านแก่ๆพูดทั้งนั้นบอกตามตรงนะ ไก่ถ้าเลี้ยงเองขายเอง กำไร เลี้ยงเองต้องลดทุน ลงทุนน้อย  คนส่วนมาก เลี้ยง คิดแต่จะส่งขาย มีคนรับซื้อไหม ถามแค่นี้  กำไรก็ตกไปตรงอื่น

อย่าลืมจดต้นทุนบ้างนะครับ คุยแค่กำไร เงินที่ได้  เห็นคนทำนาเหมือน กันคุยกันจัง กำไร ลงทุนไป เป้นล้านไม่คิด  พวกที่รวยอยู่แล้วทำได้สิ ไม่ยากหรอก
อยากเลี้ยงอะไรก็เลี้ยงเถอะครับ  มันไม่ไปทำใครตาย ก้เลี้ยงได้หมดแหละ    แต่อย่าไปทำนาคนหลังใครเขาก็พอ

ถ้าเลี้ยงเป็นมีสติ คิดเยอะๆอะไรก็ไม่ขาดทุนหรอกครับ
เพราะพี่เขยผมเป็นแขก   คนเขาเลี้ยงอะไรมันไม่ยาก หรอกครับ ถ้าขัยนทำ คิดเยอะๆ

เลี้ยงวัวยังไง ก็รายได้ดี ถ้ามีทุนซื้อวัวมาเลีี้ยง    แถวบ้านวัวไทย ตกจากท้องมา ได้หมื่นห้าแล้ว ครับ ถ้าขายเนื้อคงไม่ได้ขายตัว

ส่วนไอไก่ที่ผม ข้างบ้าน 100%ไม่ใช่ ไก่ที่ โฆษณาชัวๆ  เพราะผมเคยเห็นมาละ ไอ ดู่ ไอเด่อนั่นอะครับ  ไม่ใช่ไก่พื้นเมือง แดงหางขาวดู่หางขาว ด้วยนะครับ ผมแค่คนเลี้ยงเล็กๆ เอาตัวรอดได้  ไม่ได้ เก่ง อะไรหรอกครับ แค่ ทำได้จริง  คนส่วนใหญ่ที่รวยจากการเลี้ยงไก่ มาจากการขายเนื้อไก่ หรือขายพันธุ์ไก่กันแน่  เหมือนขายต้นไม้ สงเสริม หลอกลวงกันเข้าไป  เพื่อจะขายสายพันธุ์ ให้กัน เลี้ยงไก่ก็ไม่ต่างกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:36:05 AM โดย piniyo » บันทึกการเข้า

markonikove
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 07:50:24 PM »

ทำเองให้ได้รู้รายละเอียดก่อนเถอะคับ ... เพราะแค่มองเห็นเขาผ่านๆ บางทีเราไม่รู้รายละเอียดลึกๆ

เพราะเท่าที่พูดๆมานี่ .... มันราคาคุยของคนอื่นทั้งนั้น ... แต่ดันมาเอ่ย คำว่า ขี้โม้ ราคาคุยใส่คนอื่นซะงั้น

Liked By: sompol, nongdeaw
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 07:54:22 PM โดย markonikove » บันทึกการเข้า
markonikove
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 07:57:48 PM »

ก็ลองกันได้คับของพวกนี้ เงินทุนมันไม่กี่บาท กี่ตังเอง

เอาไก่ไอ้ที่ว่ามาของแต่ละคนมาทดลองเลี้ยงดูกันได้คับ

ปล. ใครเขาโฆษณาขายพันธุ์กันเหรอ สงสัยเมาเหล้าขาวจนตาลาย

Liked By: sompol, nongdeaw
fatman_aa
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 09:24:03 PM »

จะเลี้ยงไก่อะไรก็ช่างเอาที่เราสดวกและชอบดีที่สุดครับ ส่วนตัวผมชอบไก่ชนเลี้ยงสามเดือนขายคู่ละ 1000 ก็คุ้มแล้วครับเลี้ยงน้อยต้นทุนน้อยค่าอาหารน้อยแต่ได้กำไรครับ ใครจะว่าไก่พันธุ์ไหนดีกว่าก็ช่างของแบบนี้แล้วแต่คนชอบครับบังคับคนอื่นไม่ได้ อย่าตามกระแสครับชอบกินไข่ก็เลี้ยงไก่ไข่ ชอบกินไก่เนื้อก็เลี้ยงไก่พันธุ์เนื้อ ครับ ชอบชนไก่ก็เลี้ยงไก่ชน ถ้าบรีดเดอร์เก่งๆได้ไก่เก่งๆหลายตัวไม่แน่ ขายแค่ตัวเดียว อาจได้หลายแสนเลยครับ

Liked By: sompol, bankrucom
jarungkit
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 10:05:32 PM »

จะเลี้ยงไก่อะไรก็ช่างเอาที่เราสดวกและชอบดีที่สุดครับ ส่วนตัวผมชอบไก่ชนเลี้ยงสามเดือนขายคู่ละ 1000 ก็คุ้มแล้วครับเลี้ยงน้อยต้นทุนน้อยค่าอาหารน้อยแต่ได้กำไรครับ ใครจะว่าไก่พันธุ์ไหนดีกว่าก็ช่างของแบบนี้แล้วแต่คนชอบครับบังคับคนอื่นไม่ได้ อย่าตามกระแสครับชอบกินไข่ก็เลี้ยงไก่ไข่ ชอบกินไก่เนื้อก็เลี้ยงไก่พันธุ์เนื้อ ครับ ชอบชนไก่ก็เลี้ยงไก่ชน ถ้าบรีดเดอร์เก่งๆได้ไก่เก่งๆหลายตัวไม่แน่ ขายแค่ตัวเดียว อาจได้หลายแสนเลยครับ

ถ้าคิดแบบคุณคงไม่มีใครมานั่งถกให้เป็นประเด็นนะ อันนี้ง่ายและเข้าใจได้ง่าย ความต่างแต่ละสายพันธุ์มันมีข้อจำกัดเช่นกัน แต่เหมารวมว่าไก่โน้นไก่นี้เลี้ยงแล้วสร้างกำไรดีกว่า ไก่เนื้อที่เขาพัฒนาสายพันธุ์ มือเก่าๆที่เขาเลี้ยงกันอยู่ไม่น่าเป็นห่วงนะ แต่มือใหม่ๆจะสับสนเอา
 ไก่ชนไก่บ้านภาระต้นทุนค่าอาหารมันสูงกว่าเขาโข ชนิดที่ชาวบ้านบ่นๆกัน กินเก่งกินเยอะ แต่โตช้าต่อให้ยัดอาหารดีๆ อัตราแลกเนื้อมันต่ำ
 ไก่กระแสรึ ประดู่มช. มันหาไม่ยากราคาไข่เชื้อมันพอๆกับราคาไก่ไข่เนี้ยแหละ หรือราคาลูกไก่มันก็ไม่สูงอะไร คือเราได้ไก่ที่เขาพัฒนาสายพันธุ์แล้วมันก็น่าจะดีกว่าพันธุ์เดิม เป็นตัวเลือกที่ดีกว่าไม่ใช่รึ

ไก่พวกนี้ราคาไม่แพงทำขายไว้ในท้องถิ่นไม่น่าเป็นไก่กระแสที่ปั่นราคาได้หรอกนะ

เดี๋ยวถูกกล่าวหาว่ามาโฆษณาอีก ยังขำๆเพราะไม่ได้ส่วนแบ่งใดๆ หรือแม้แต่ค้าพันธุ์ แถวบ้านใครอยากได้ก็ให้ฟรีหรือชั่งกิโลขายปกคิตามราคาตลาด
 ไก่พวกนี้มันสร้างกระแสไม่ได้หรอก แต่ไก่ชนปั่นราคาตั้งแต่ร้องเจี๊ยบๆประมาณไก่คลอกนี้ดียกชุด จะมีสักตัวทึหลุดไปตีในบ่อนได้รึป่าวยังไม่รู้ เผลอๆได้แค่ไก่ปล้ำสัก 1-2ตัวแค่นั้นก็เจอบ่อยๆนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:06:14 PM โดย jarungkit » บันทึกการเข้า
fatman_aa
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 10:57:37 PM »

ทุกคนที่เลี้ยงไก่มีจุดประสงค์ที่แตกต่างกันอย่างผมเลี้ยงเอาไว้กินเศอาหารที่บ้านพอโตขึ้นหน่อยก็เอาไว้บริโภคในครัวเรือนไม่ต้องไปหาซื้อ ณ ตอนนี้ผมเลี้ยงทั้งไก่ไข่ ไก่ดำ เป็ด และ ไก่ชนมีทั้ง ไก่ไทย และ ไก่ไซง่อนเลือดร้อย หนุกดีมีกิจกรรมให้ทำตลอด ไม่เน้นเป็นอาชีพเพราะมีงานประจำอยู่แล้ว สรุปที่บ้านผมมีทั้งไก่เนื้อไก่ไข่และไก่ชนครบ แต่ว่าเป็ดกินเปลืองจริงๆ ถ้าชุดนี้ฟักออกมา ไม่ต่ำกว่า 40 ตัวแน่ๆเป็ด เป็ดฟักสองแม่ครับแต่ละรัง 30 ฟองอับครับไข่เยอะจริงๆเพราะกินดีอยู่ดี

Liked By: sompol, bankrucom
markonikove
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:46:06 PM »

ดู่ มช. ศูนย์ของรัฐ เขาขายลูกเจี๊ยบ ตัวละ 15 - 25 บาท ( ถ้าจะเอาแค่ 5 ตัว 10 ตัว เขาบริการฟรี ) ... ฟาร์มเครือข่าย ตัวละ 25 - 30 บาท  ( ผมเคยไปเอาที่ ตาก ตัวละ 15 บาท - ลำปาง ตัวละ 25 บาท )

ไข่ฟองละ 5 บาท 10 บาท ... ราคานี้ถ้าเป็นกระแส ได้คงสนุกล่ะ

5 สายเลือด ร้านที่ผมแนะนำไป เขาขายลูกเจี๊ยบตัวละ 27 บาท ( หรือ 28 บาทหว่า ) ... ร้านนี้ ขายอาหารสัตว์ยี่ห้อ ลี ซึ่งผมเคยใช้แล้วไม่เวิร์ค แต่ใช้ ยี่ห้อ นิวทีน่า ซึ่งมันมีขายอยู่แถวๆ พิดโลก ใช้ได้ดีกว่า ( แถมคนเขตนี้เขาก็นิยมใช้ยี่ห้อนี้กันเป็นหลัก เพราะโตดี )

......

ไก่ชน กะ ไก่เนื้อ มันอยู่คนละแพลทฟอร์มกัน ( แม้จะเป็นไก่เหมือนกันก็เถอะ )  กลวิธีการเลี้ยงก็ต่างกันอย่างสิ้นเชิง ( วิธีคิดเชิงพานิชย์ ก็ต่างกัน ) ... การเอาไก่ชน มาเปรียบกับไก่เนื้อ มันเป็นไปไม่ได้เลย

อ้อ .. ปล. คำว่า ไก่เนื้อ ของผมมันหมายถึงคำว่า ไก่เนื้อพื้นเมือง และ ไก่เนื้อลูกผสมพื้นเมือง นะคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2017, 12:13:27 AM โดย markonikove » บันทึกการเข้า
markonikove
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:53:11 PM »

ปัญหาคือ ... มันมีคนที่เกิดมาไม่เคยทำมาหากิน แต่ดันไปอวดเก่ง สอนใครต่อใครไปทั่วนี่สิ น่ากลัว

แถมเที่ยวได้ปากดี ไปว่าใครต่อใคร ว่าเลี้ยงสัตว์บนจอคอม จอโทรศัพท์ .... แต่ตัวเองก็ยังไม่เคยทำเองเลยสักนิด ( น่ากลัวมากๆ คนประเภทนี้ )

แถมยังมาเถียงคนที่เขาทำมาหากินกันเป็นอาชีพอยู่อีก

........

บอกตามตรงนะ .... สมัยเมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว  ข้าราชการเอิร์ลรี่ และ คนทำงานกินเงินเดือนในเมือง  กำเงินมาเลี้ยงงัว แล้วออกอาการแบบนี้กันเป๊ะเลย

ประเภท รู้ทุกอย่าง ..... แต่ไม่รู้อยู่อย่างเดียวคือ ทำมาหากินยังไงแล้วสามารถอยู่รอด มีกำไร

แถมยังเที่ยวได้ มาสอนคนนั้น สอนคนนี้ ... ทั้งที่ตนเองก็ไม่เคยทำหรอก ( ไปดูงานมาทั้งนั้น ) .... สุดท้าย ก็หมดตัวกันเป็นแถว

ในวงการเกษตรกรรม คนแบบนี้น่ากลัวมากๆ เพราะจะเก่งแต่ปาก แต่ทำมาหากินไม่เป็น ... มีสายตากว้างไกล เพราะชอบศึกษาหาความรู้ไปทั่ว แต่แค่มองผ่านๆ เพราะแค่เดินไปดูเขาทำกิน หรือ ไปศึกษาดูงาน

มักเป็นข้าราชการ หรือ นักกาเมืองท้องถิ่น ด้วย

ซึ่งเมื่อเดินไปดูเขาแล้วคิดว่าตนเองความรู้แตกฉานแล้ว ( แตกฉานจากแค่ดูเขาแบบผ่านๆ ) ก็มักจะเที่ยวได้เอาความรู้ที่มีมาถ่ายทอดสู่คนอื่นๆ ....  ก็ด้วยหวังดีนั่นแหละ ( หรือ ขี้โม้หว่า )

สุดท้าย พากันไปตายยกแก๊งมาแล้วนับไม่ถ้วนวงการเกษตรกรรมสายต่างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2017, 12:01:19 AM โดย markonikove » บันทึกการเข้า
markonikove
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 12:12:35 AM »

ผมก็บออกแล้วว่า สิบปากว่าไม่เท่าทำจริง

ไก่ มันใช้ต้นทุนในการทดลองน้อย ต่อให้เจ๊ง ไปไม่รอด เราก็หมดตัวเงินไปไม่กี่บาทกี่ตัง

เพราะงั้น ทดลองเอาเองเลย ใครที่คุยว่าอะไรดี อะไรเจ๋ง ก็เอามาลองทำดูเลยว่ามันดีจริงอย่างที่เขาคุยไว้ไหม

จบ ง่ายๆ

Pinho
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 11:39:38 AM »

ถ้าไม่ทำจะรู้เหรอครับ บ้านลุงก็อยู่ติดบ้านผมและผมก้เลี้ยง มาหลายปีดีดักแล้วพ่อคุณ   คิดว่า พูดเป้นเรื่องขำไปได้ 5555+

แต่บางคนนี่คุยโว ว่า ทำเชิงโน้นเชิงนี้ ใหญ่โต จะเลี้ยงน้อยเลี้ยงมาก ก็ ขายได้กำไร เหมือนกัน ไม่ใช่ คนรวย จากส่วนอื่น แล้ว มาคุย เหมือนเซียน

ใช้คำพูด ว่า เงินแค่นั้นแค่นี้   แสดงว่า คงรวยมาก ถึงดูถูกเงิน  ส่วนไอเรื่อง  ขายพงขายพัน มีให้เห็น ทั่ว  ไม่ใช่ แต่คุณหรอก ภาครัฐ ก็ทำขาย แต่ไม่หาหนทางช่วย  คนไม่รู้ อะไรจะพาซวยไปด้วย ส่วนไอเรื่องเหล้า ผมไม่รับประทานหรอกครับ  

สำหรับเรื่อง ไข่เรื่องลูกไก่ คนบางคน ผมเคยเลี้ยง ฟังแต่เขาพูด รวยๆ เลี้ยงไก่ พันธุ์นี้ เท่านั้นเท่านี้  ลงทุนจากเงินเก็บหมด หรือยังคืนทุนบางคนขาดทุน  ผมเจอมาเยอะส่วนใหญ่มนุษย์เงินเดืิอน  เบื่อกับงานประจำ
ส่วนคนที่    รวยอยู่แล้ว   ผมว่า คุณจะพูดอะไรก็ได้แนะนำไป ให้เข้าหมดตัว  เพราะบางคน ชอบคิดใหญ่ ซื้อมาทีเป็น ร้อยๆ  พันๆ แค่ค่าทำเล้า ทำอะไรต่อๆ อะไร หลายหมื่น แล้ว    

......

ไก่พันธ์ ไทย สกุลที่เอ่ย มา   ผม ว่ามันก็คือไก่ชน  เพียงแต่ รัฐพัฒนาใหม่   บางคนก็ไม่ได้ ชอบรัฐมาก นักเกษตรกรบางคน ที่ชอบคิดเหมือนเก่ง ว่าภาครัฐทำมาไม่ดี แต่อาศัย ช่อง หากินมากกว่า

ไก่เนื้อ พื้นเมือง หรือไก่ชน เนื้อมันก็กินได้ ทั้งนั้น    แถม ยังหาได้ง่าย กว้่า  เพราะที่พูด เพราะ ไม่ได้สนับสนุน หรือติง ใคร แต่ จะบอกว่า เลี้ยงไก่ อะไรก็ดี          แค่      หาง่าย ประหยัด       ขายได้ราคาดี ไม่ต้อง เน้น    มากหรอก

ทางแก้คือ  มีคนทำมาหากินและทำอยู่ และพูดความจริง ให้บางคน รับไม่ได้  มุ่งมั่นในความคิด ตนเองมากเกินไป เพราะเจตนาไม่เคยสอนใคร แต่แนะนำความจริง  ไม่ได้ สงเสริม หรืออวยใคร ที่  พูดเพราะ มองหรือวางเงินบนที่ตั้ง    ความประมาท

บางคนผมเห็น พูด เยอะมาก ไม่รู้ บางอย่างนี่มันใช้ได้หรือไม่  ส่วนตัวผม ทำจริงและเลี้ยงจริง มาหลายปีดีดักแล้ว   ไม่รู้จะ ต้องโฆษณาทุกวันทำ จากที่เห็น คนประเภท นี้อยู่มานาน ในนี้    จะเก่ง     แบบครบวงจรมากๆ    (คนเดียวด้วย)
  เพราะบางคน บางคน ฐิฑิสูง  อย่างที่เคย เจอ บางที ผมก็อวยนะคนประเภทนี้ 55+    พอดีผมคงพูดตรงไป ทำให้บางคน รับบ่ได้ ยังไง ก็ต้อง ขออภัย

........

ถ้ามี การโฆษณา มากๆ ฟังแต่ คนที่ทำแล้ว ได้มากได้โข    คนส่วนใหญ่คงเจ้ง หมดตัว   เพราะ คุยทับถมคนอื่น กว่า ข้านี่สิทำจริงทำใหญ่

ส่วนตัวไม่เคย ดูงาน แต่จะไปทำร่วมทำกับเขาเลย เป็นคนงาน ครับ และ ก็ทำอยู่และลุงกับน้าก็เลี้ยงกันอยู่ มีให้เห็น ได้ทำ    หลักทำงาน ก็ต้องจด  ทั้งนั้น

เพราะคงเป็น แม่พิมพ์ ทะมั้งถึงเที่ยวสอน จากการ ปฎิบัติจริงๆ

ในวงการการเกษตร น่ากลัวมากกว่า คนที่อบรมมาหรือเป็น ข้าราชการ คือ จากที่เจอจริงๆ เกษตรกรสมองใหญ่ บางคน เป็นแบบน้ำล้นแก้ว  คือแบบว่าเก่งมาก ในสามโลล่าฟ้าเขียว ไม่ยอมรับ ราชการทำไรมาติ บ่น เปิดอบรม ไม่ไป ลองภูมิ ถามนั้นถามนี่ มีพลังสูง เจอมาหลากหลาย เกษตรกร ที่พัฒนาน้อยคือ จะมองว่า ภาครัฐไม่ทำ จริง  แค่ทำในห้อง ทดลอง   ไม่ตอบโจทย์ เกษตรกรพวกนี้จะรวยอยู่แล้ว เน้นอ่าน ในแนวทางขัดแย้ง   คำตอบที่อยากตอบคือ  ทำไมไม่ทำเอง

บางคนเลี้ยงมั่วๆ ยังแตกฉานได้เลยครับ 555++++ ส่วนตัวนี่ เลี้ยงเอง   สำหรับบางคน เหมือนตีอยู่ในกรอบเว็ปนี้ มาเนินนาน ไม่มองออกนอก  55+

มักให้เหตุผลที่ ดูดี แค่ในความจริง จดจำตำรา  อ่านหนังสือ ของ คนอื่นมาเช้นกัน  แต่เป็นพวก  ชอบติ เจอเยอะมาก ทั้ง เกษตร กรรม แบบชาวนา หรือเชิงปศุสัตว์  ยังไม่เป็นปราชย์ แต่ เป็นนักธุรกิจ ซะมากกว่า เจอมา เยอะ บางคนเจ้าของฟาร์มวัวนม  ฟาร์มหมู เจ้าของโรงสี  ประมาณว่า รวยเรียนดี  ฐิฑิสูง ยอมใจ55 ส่วนใหญ่จ้างคนทำ ตัวเอง นั่ง สั่งการ  เพราะ เงินหนา

ผมก็กล้าพูดอีกแหละ 100คิดไม่เท่า 1ทำ  100คำพูดของคน ไม่เท่าทำจริง   ก็เลี้ยงอยู่

จากที่เห็นมาเรื่อยๆ  บางคนไม่ใช่คนเกษตร วางเงินก่อนแล้ว    แค่คิด ก็วางเรื่องเงิน แล้ว น่าจะอ่านชื่อเว็ปนี้บ้าง เข้าตอบอยู่ทุกวัน    เกษตรพอเพียง
 ถ้าเกษตรกร รายใหญ่  ร่ำรวย  ท่านขยัน พิมพ์ ตอบ ผมก็ จะช่วยตอบ เช่นกัน  555

เห็นมา หลายปีดีดัก  อันนี้คงตอบสุดท้ายละ ยอม 555   ข้าน้อยขอคารวะ

เพราะ ทุกอย่างได้มาฟรี ออกแค่แรง ไปขน รถมอไซ กับรถเข็น ขี่ไปกิโลสองกิโลเดียว ไงครับ   มีทั้งร้านขนมหวาน ทั้งร้านค้าต่างๆตลาดสด ทองคำทั้งนั้น ที่หลายคนมองไม่เห็น แค่แต่งชุดเก่าๆขี่รถเข็นมอไซเก่าๆสกปรกๆ คนก็ไม่สนใจ ดีกว่าไปร้านขายอาหารสัตว์บ่อยๆให้คนยกมือไหว้ เพื่อจะเอาเงินในกระเป่าเรา  ทำได้ ถ้าทำไม่ได้ ไม่มีวัตถุดิบ ก็ทำตามที่ ลุงๆว่าเถอะครับ เพราะมีเป็ดเทศผสมอยู่ด้วยไง ถึงใส่ไป10ถัง เดินกินทั้งวัน ถ้าเลี้ยงๆแบบเดิมๆ ต้นทุนการผลิตสูงขนาดนั้น คงไม่มาพูดหรอกครับ อันนี้เก็บของฟรีล้วนๆ ทุกอย่างเขาให้เพราะ แต่เดิมเลี้ยงหมูขุนครับ  ผลพลอยได้จาก การเก้บก็มีช้อนซ่อม เชือก ผัก สารพัดและเก็บหมด ก็ไก่ที่นี่ขาย ทั้งปี มันโตไวผิดตา ผมไม่เคยโม้พูดตรงและจริงแน่นอนอยู่แล้ว ใครอยากเชื่ออยากไม่เชื่อ แล้วแต่เหตุผลของท่านๆ สิ่งสำคัญ มันคนละตลาด ของผมมันฟรีหมด ไม่มีขาย ไก่ที่นี่ไม่ได้เลี้ยงปล่อย ไม่ให้อะไรเลย กินข้าวเปลือก ชาติหนึ่งก็คงไม่โตครับ   ส่วนเรื่องวัว จะเนื้อจะไม่เนื้อ ขายได้กำไร ก็พอ  เหตุผลที่อยากบอกลุงๆ หัวหงอกหัวดำ คือ ผมไม่ได้เลี้ยงแบบพวกท่านเลย  หลายคนเลี้ยง ไก่เนื้อหันมาทำไก่ชนเยอะ เสียๆก็ลงเข่ง ดีขายตัว กำไรก็เหลือเยอะ ทั้งๆที่ จ่ายค่าอาหารเท่าๆกัน จมอยู่กับว่าต้องขายเนื้อ ก็เหมือนเกษตรกรปลูกกล้วย ปลูกกล้วยขาย เครือ ก็คงกำไรไม่มาก คืนทุนช้า ถ้าขายปลี ขายใบ ขายหน่อ มันจะไม่ดีกว่าเหรอผมเปรียบเทียบ นะครับ บางทีก็ เคริ่มตามบ้าง  เผื่อเป้นแนวทาง ให้กับสายตรง อาจจะ เลี้ยวได้บ้าง เพราะถ้าตลาดไก่เนื้อ ได้ตังค์ดี คงขายลงเข่งโลละ50-80ไปหมดแล้ว  โถ่ เลี้ยงเอาความฉลาดเอาไปเถอะ ไก่ที่นี่สายพันธ์ก็ฟรี เพราะมีคนซื้อมาให้เลี้ยง ถึงเวลามารับ ทั้งขาประจำขาจรไม่ต่ำกว่า5เจ้า ไม่พอจะขายด้วย  ส่วนไอค่าไก่พันธ์ของลุงๆ ถ้าอยากให้ผมเลี้ยง ส่งมาเลยครับขอฟรี นะครับ พอดีจน ไม่ได้รวย  ค่าส่งค่าพันรวมค่าทำคอกด้วยจะดีมาก อยากจะเลี้ยงขายแข่งกับ ไก่บ้านไก่ชน พอดี ขอบคุณ ถ้าไม่ได้ไม่เป็นไร  เชิญเลี้ยงกันต่อไป...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2017, 01:57:40 PM โดย piniyo » บันทึกการเข้า

jarungkit
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 12:58:14 PM »

ว่างๆลองไปถามลุงข้างบ้านดูนะ ภาระค่าใช้จ่ายแต่ละเดือนตกอยู่เท่าไร ดูวัตถุดิบส่วนใหญ่ที่ได้มาต้องใช้เงินแลกไป กากถั่วเหลือง เศษปลาแห้ง ข้าวโพด หรือแม้รายจ่ายอื่นๆ บางครั้งเราเหมือนดูเขาสร้างรายได้นะ แต่หักลบค่าใช้จ่ายแทบไม่เหลือ ต้องดิ้นรนเพื่อให้ได้ส่วนต่างเพิ่มขึ้น บางครั้งต้องเลือกชำแหละ เพราะส่งขายตลาดตัวเป็นก.ก.ละ70-80 ขาดทุนแน่ๆ
 ปล่อยให้ไก่กินทั้งวัน มันเกินวิถีชาวบ้านเขาเยอะอยู่นะ แล้วอาหารที่ใส่ไปเลี้ยงไก่ไข่ยังคุ้มเลียกว่าอีกที่ต้องมาทนเลี้ยงแม่ไก่บ้านไก่ชนแค่ 30ตัว คุ้มค่าเหนื่อยรึเปล่า นี้นับเฉพาะตัวไก่ที่ไว้บริโภคเนื้ออย่างเดียว แต่ก็อาจได้เพิ่มขึ้นจากไข่ไก่ที่ขายมาบ้างต่อวัน  ลองไปคำนวณดูดีๆ หักลบต่อเดือนเหลือเท่าไร ?
 เห็นอ่านเจอเทอาหารวัน 10ถังต้นทุนเท่าไร แม่ไก่ที่เลี้ยงอยู่ 60-70 ตัวแค่เศษอาหาร 2 ถังยังอ้วนสมบูรณ์ปกติ 10ถังรวมค่าแรงค่ารถ ถ้าไม่รวยจริงอยู่ยากนะ 555
 ก่อนส่งเสริมอะไรให้คนอื่นๆเขาเลี้ยง ลดบรรทัดฐานตัวเองให้เหมือนชาวบ้านเขาเลี้ยงก่อนดีไหม ?
 ส่วนเรื่องต้นทุนไม่ต้องห่วงนะ คืนมานานแล้ว สมัยก่อนเลี้ยง 200-300 ตัวไม่ได้เหนื่อยอะไร แต่ขี้เกลียดไปหาอาหารทดแทน พวกกากปาล์ม แกลบกุ้ง กล้วยสับ(เครื่องสับกล้วยมีอยู่ในเวปนี้นะ ) รำ ตกเดือนละ 600 บาท แต่คิดไปคิดมาไม่อยากเหนื่อยลดปริมาณไก่ลดค่าอาหารทดแทนโดยเลิกใช้ คงเหลือแค่เศษอาหารที่ไปเอามาแต่ละวันต้นทุนอาหาร=0 แต่มีบ้างที่เอาไข่ไก่ไปให้เขาบ้าง
 ร้อยทั้งร้อยเจอคนเลี้ยงแบบนี้แล้วมักอ้างสร้างกำไรทั้งๆปริ่มจะขาดทุน แต่ต้องทำต่อไปขาดทุนสะสมบาน เลิกก็ไม่ได้เยอะอยู่นะ ที่มาแนะนำคงไม่คิดขายพันธุ์ไก่แบบเขานะ เพราะเท่าที่อ่านมีเฉพาะไก่บ้านไก่ชนบ้านคุณเท่านะที่โตไว อ่านจนเคลิ้มเหมือนกัน เพื่อนๆที่เลี้ยงไก่ชนยังสบทเลยกินข้าวเปลือกจะหมดยุ้ง+อาหารหมาเร่งกระดูกโตยังไม่โตไวขนาดนั้นเลย 555

แค่ไก่ยังแยกไม่ออก แล้วกระโดดไปเลี้ยงวัวตกลูกหมื่นห้า อย่าเอาวัวบ้าน วัวชน ไปถกกับกลุ่มวัวเนื้อล่ะ วัวพวกนั้นเขาพัฒนาสายพันธุ์แล้ว แถมภาคใต้เนี้ยไม่มีตลาดเฉพาะด้วย 555
nongdeaw
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 01:16:03 PM »

ผมเลี้ยงทั้ง 2 อย่างครับ
ไก่ประดู่หางดำเชียงใหม่ และ ไก่มั่วๆ ที่ผสมไก่ชนหรือพันธุ์ทางที่บอกว่าเป็นไก่บ้านน่ะ (ผมขอไม่เรียกว่าไก่บ้านนะครับ เพราะมันผสมมั่วจริงๆ) ผมก็เลี้ยงเหมือนกัน แต่แยกกันเลี้ยง

ไก่พันธุ์ทางผมเลี้ยงปล่อย เพราะไก่พวกนี้อัตราแลกเนื้อต่ำครับ ให้อาหารดีขนาดใหน ก็โตช้าอยู่ดี ถ้าให้อาหารแบบไก่ประดู่ล่ะก็ ขาดทุนยับ ไม่รู้เมื่อใหร่มันจะโต ผมเลยไม่ค่อยสนใจมันเท่าใหร่ แต่ก็มีดีอยู่บ้าง ลูกไก่ขายง่าย ราคาดีตอนลงเข่ง (บางฤดูกาล) มีแค่นี้ล่ะครับ แล้วอีกอย่างนะครับ ไก่พันธุ์ทางพวกนี้หามาตรฐานในตลาดไม่ได้ ส่วนมากเป็นพวกไก่ชนที่ฟักออกมาแล้วเชิงไม่ดี ตีไม่ได้ ก็เอามาขายลงเข่ง (โดยเฉพาะไก่พม่า) ครอกนึงจะมีตีดีสักกี่ตัวเอง ที่เหลือเยอะแยะก็ต้องหากระแสเพื่อระบายออกไป ดีกว่าเก็บไว้ให้เปลืองข้าวสุก แถวบ้านผมทำกันเยอะครับแบบนี้ สุดท้ายขายไม่ได้ปล่อยทิ้งเป็นไก่จรจัดไปซะงั้น

ส่วนไก่ประดู่หางดำ ผมเลี้ยงขัง ให้อาหารไก่ผสมมันหมักยีสต์ โตดี โตเร็ว ขายได้เงินเร็ว คุ้มค่าอาหาร ส่วนคุณภาพเนื้อ จะดีหรือไม่ อยู่ที่ความรู้สึกของคนกิน เพราะขนาดข้างบ้านผมเขาเลี้ยงไก่พันธุ์ทาง เขายังมาซื้อไก่ประดู่ผมกินเลย เพราะอร่อยกว่า แถมยังพูดกันปากต่อปากจนมีมาขอซื้อเรื่อยๆ ขอซื้อทั้งพันธุ์ไก่ ทั้งไก่เชือด

ไม่ได้โฆษณาให้ไก่ประดู่นะครับ แต่ทุกวันนี้ มีมาขอซื้ออยู่เรื่อย แต่ผมไม่พอขายจริงๆ เจอแม่ค้าบางรายนะ มาซื้อไปเชือดขาย พอเชือดแล้วก็เอาป้ายมาติดบนแผงว่าเป็นไก่บ้าน คิดราคาขายเป็นราคาไก่บ้านเลย อันนี้ผมเจอมาจริงๆ แล้วยังอุตส่าห์กลับมาติดต่อขอซื้อไปเชือดอีกนะ เจอแม่ค้าแบบนี้ผมบอกปัดไปเลยว่ามีคนจองแล้ว แต่ที่จริงคือผมเองนี่ล่ะ ที่หันมาเชือดขายเอง และบอกลูกค้าตามตรงด้วย ว่ามันคือไก่อะไร สุดท้าย ไม่พอขายเลยครับ

ผมเคยคิดน้อยใจแทนไก่ประดู่หางดำนะครับ ว่าทำไมไก่พันธุ์ทางถึงมีราคามากกว่าไก่ประดู่หางดำ ก็เพราะกว่าจะขายไก่พันธุ์ทางได้ 1 รอบ ผมขายไก่ประดู่ไป 2 รอบแล้ว

คิดจะเลี้ยงอะไร สายพันธุ์ใหน จุดหมายในการเลี้ยงคืออะไร เลือกเอาเองครับ

Liked By: markonikove, sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2017, 07:18:28 PM โดย nongdeaw » บันทึกการเข้า
markonikove
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 01:32:09 PM »

พล่ามว่าให้คนอื่นต่างๆ นาๆ .... เข้าตัวเองโม้ดดดดดดด

ตลกดีนะ นั่งดูคนว่าให้ตัวเอง

markonikove
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 01:38:44 PM »

ทดลองเองเลยคับ ดีที่สุด ลูกไก่ตัวนึงไม่กี่สิบบาท เอามา 10 ตัวก็ตกเงินไม่ถึง 3 - 4 ร้อย

ค่าอาหาร ค่าใช้จ่ายทุกๆอย่าง  ตัวนึงก็แค่ ร้อย สองร้อย สำหรับไก่พื้นเมืองพันธุ์เนื้อ ... ( ส่วนไก่ชน ผมว่า ตัวละ 300 เอาไม่อยู่ )

แล้วจะรู้ว่าอะไรเป็นอะไร

Liked By: nongdeaw, sompol
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์