หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หนุ่มหน้ามน..คนบ้านไร่..เชื้อชาติเกษตรกรรมแต่กำเนิด  (อ่าน 26273 ครั้ง)
นุ หนองบุญมาก
เกษตรกรมือใหม่
*

ราษฏร์ไทยแต่กำเนิด

« เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 10:25:49 PM »

ผมขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ก็สมัครสมาชิกไว้นานเหมือนกัน พอดีได้รู้จักน้าอ้วน
ก่อนหน้านี้นานแล้วพอสมควร ประกอบกับได้รู้จักกับน้าอ้วน ซึ่งนิยมชมชอบแก
ที่เป็นผู้ใฝ่รู้ในเกษตรเป็นที่น่านับถือยิ่ง 
ตัวผมเองเติบโตมากับเกษตร พ่อและแม่ ก็ทำให้ดู รวมถึงถ่ายทอดให้มากับตัวเองด้วยน่ะครับ
หลังจาก เรียนจบมาและทำงาน 5-6 ปี เป็นพนักงานบริษัท เมื่อปลายปี 51 ที่ผ่านมา
ชีวิตผู้ชายคนหนึ่ง ต้องพลิกผันครั้งใหญ่ เนื่องจากต้องสูญเสียบิดาผู้ให้กำเนิด
ด้วยเหตุนี้เอง ชีวิตก็เลยกลับมาสู่เกษตรกรรมเหมือนสมัยตอนเด็กๆ
จากมนุษย์เงินเดือน กลายเป็นมนุษย์เงินดิน
เห็นพี่ ๆ ในหลาย ๆ กระทู้ ก็เป็นเรื่องที่น่าสนใจทุกเรื่อง
ผมของเล่าเรื่องราวในบทบาทของมนุษย์เงินดินอย่างผมบ้างนะครับ
แต่ขอออกตัวก่อนนะครับ เพิ่งเริ่มฝึกหัดครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2010, 01:45:24 PM โดย นุ หนองบุญมาก » บันทึกการเข้า

ทองแดงฟาร์ม บ้านหนองตะไก้ ตำบลหนองตะไก้ อำเภอหนองบุญมาก จังหวัดนครราชสีมา
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=12907

ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 11:39:26 PM »

ยินดีต้อนรับสู่สังคมเเหงการเเบ่งปันเกษตรพอเพียงครับผม
จิ๊กโก๋บ้านนอก
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 01:48:49 AM »

ยินดีต้อนรับครับ  ยิ้มเท่ห์ รอชมต่อครับ

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 01:49:32 AM »

ยินดีต้อนรับและเป็นกำลังใจให้ค่ะ  จุมพิต

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 12:30:46 PM »

ขอบคุณทุกๆ ท่าน มากครับ ที่แวะมาให้กำลังและรอชมกันครับ

ทองแดงฟาร์ม บ้านหนองตะไก้ ตำบลหนองตะไก้ อำเภอหนองบุญมาก จังหวัดนครราชสีมา
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=12907
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 01:17:22 PM »

เริ่มกันเลยดีกว่าครับ อิอิอิ
เลี้ยงสุกร เป็นแขนงหนึ่งของเกษตรกรรม และทำเงินได้ดีทีเดียวครับ
ที่บ้านของผมเองเลี้ยงมาตั้งแต่ปี 2539 ถึงปีนี้ ก็ปาเข้าไปปีที่ 14 แล้ว
แต่ต้องขอบอกก่อนนะครับ รับจ้างเลี้ยงนะครับ (มือปืนรับจ้าง ว่างั้นครับ)
หมายความว่า เราลงทุนโรงเรือนเอง สำหรับลูกหมู หัวอาหาร ยาและวัคซีน
มีหมอดูแลตลอด ซึ่งเราเป็นผู้ดูแล แล้วรับค่าจ้างจากทางบริษัทเป็น กก./บาท
ผมอธิบายอย่างคร่าว ๆ ล่ะกันนะครับ
สรุป เลี้ยง 4 เดือน รับเงินแสน/รุ่น ครับ
หากทว่ากว่าจะมาถึงทุกวันก็มีการเปลี่ยนแปลงมาโดยตลอดนะครับ
ตั้งแต่เป็นโรงเรือนเปิด ปัจจุบันเป็นโรงเรือนเปิด หลายท่านคงได้ยิน
มาบ้างแล้วว่า คือ หมูแล็บ คือ ใช้พัดลมดูดไอน้ำในโรงเรือน
ซึ่งทำให้โรงเรือนมีความเย็นนั่นเองครับ

บรรยากาศภายในฟาร์มครับ (ทางเข้า)

รุ่นนี้เพิ่งลงเมื่อวันที่ 10 ก.พ. ที่ผ่านมาครับ

น้าอ้วน
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 01:36:33 PM »

ผมรอชมคับน้องนุ  สนใจเหมือนกันเลี้ยงหมูเนี่ยะใช้เงินเยอะไหมคับในการสร้างโรงเรือน ที่สนมากๆคือขี้หมูขายไหมคับ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 02:11:14 PM »

ผมรอชมคับน้องนุ  สนใจเหมือนกันเลี้ยงหมูเนี่ยะใช้เงินเยอะไหมคับในการสร้างโรงเรือน ที่สนมากๆคือขี้หมูขายไหมคับ

ขอบคุณครับ น้าอ้วน คนหล่อ
ผมก็ได้โพส รูปไปบ้างแล้วนะครับ

มันลงทุนโรงเรือนค่อนข้างสูงนะครับ
เขาว่ากันว่า 1 ล้านนะครับ แต่ผมก็ยังไม่มีความรู้เรื่องนี้นะครับ
สมัยที่บ้านทำ ปี 39 ประมาณ 3 แสนบาทนะครับ
แต่มาถึงปัจจุบัน ก็ปรับปรุงมาเรื่อย ๆ นะครับ ในส่วนหนึ่ง
ผมเองก็ไม่ได้สัมผัสโดยตรงนะครับ เพราะช่วงนั้นไม่ได้อยู่บ้านนะครับ

ผมว่า หากนำผู้ที่มีความรู้ในก่อสร้างมาคำนวณกัน ก็คงจะทราบความชัวร์ว่าต้อง
ใช้งบประมาณเท่าไรในการสร้างนะครับ โรงเรือน 10 x 75 เมตร ความจุ 400 ตัว

สำหรับขี้หมู ไม่ค่อยได้แพคถุงเลยนะครับ
เพราะที่ขายส่วนใหญ่ มีรถมารับที่ท้ายเล้าเลยนะครับ
เขารับแปลงคล้ายถังรถบรรทุกน้ำมันนะครับ ในสิบล้อหรือลิบล้อ
ติดตั้งเครื่องสูบ แล้วก็นำมาสายยางมาสูบกันเลยนะครับ
ขายรถสิบล้อ 800 บาท รถอีแต๋น 70 บาท โดยผู้ซื้อนำเครื่องสูบมาเองครับผม

กัญจน์
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 02:16:06 PM »

มาติดตามรอชมผลงานครับ อายจัง อายจัง อายจัง
ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 03:26:44 PM »

มาเเนวเดียวกันกะลุงผมเลย  ว่าเเต่หมูท่านนุ สั่งได้ใหม เเบบว่าสั่งให้เงียบ หรือสั่งให้ยืนตรงอะครับ
หมูลุงผมสั่งได้ มีระเบียบดีครับ
ลองฝึกวินัยครับ
ยอด ราชบุรี
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 04:42:29 PM »

;)สบายดีครับ...เข้ามารอชมด้วยคนครับ
น้าอ้วน
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 05:05:00 PM »

มาเเนวเดียวกันกะลุงผมเลย  ว่าเเต่หมูท่านนุ สั่งได้ใหม เเบบว่าสั่งให้เงียบ หรือสั่งให้ยืนตรงอะครับ
หมูลุงผมสั่งได้ มีระเบียบดีครับ

ไอ้หมูที่ว่ามันมีด้วยเหรอน้องยศ
ดำ เช้าหยุด
*

เรือใหญ่ต้องออกทะเลลึก

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 07:15:00 PM »

สังเกตุแต่ละคอก จะมีส้วมน้ำ
ฉนั้น จะไม่มีการโกยขี้หมู มีแต่ได้น้ำขี้หมูอย่างเดียว
ไหลไปรวมกันที่บ่อกักเก็บ  แล้วอาศัยรถมาสูบน้ำขี้หมู
ไปใช้ประโยนช์ต่อไป
น้าอ้วน
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 07:26:23 PM »

ลูกหมูรับมาตัวละเท่าไหร่คับขายเป็นกิโลใช่ปะ ค่าอาหารแพงไหมคับเลี้ยงแบบนี้ ราคาซื้อหน้าฟาร์มกิโลละเท่าไหร่เหรอคับ
jane1972
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 08:08:29 PM »

ขอต้อนรับสู่บ้านเกษตรพอเพียงคะ ยิ้มเท่ห์ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 08:36:05 PM »

คงไม่ปานนั้นหรอกครับ พี่  เพียงเงียบได้ครับพี่ อิอิอิ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์