หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงเป็ดอินเดียนรันเนอร์ Indian runner duck ในไร่ไว้กินไข่  (อ่าน 3060 ครั้ง)
RAISAENGSUK NAKORNSRI
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 03:18:28 PM »

สวัสดีครับแอบส่องข้อมูลความรู้จากเวปนี้มานาน กว่าจะหาวิธีสมัครได้ ยากมากๆครับ
ตอนนี้ก็ได้เริ่มเป็นเกษตรกร มือใหม่แล้ว
ปลูกผัก ปลูกหญ้า เลี้ยงสัตว์ กำลังสร้างพื้นทีเล็กไว้พักผ่อน
 ทีแรกคิดว่าจะเลี้ยงไก่ไว้กินไข่ แต่ไปๆมาๆมาตกลงปลงใจที่เป็ดอินเดียนรันเนอร์ เป็ดไข่ที่ยืนตรง
ผมเริ่มจากการซื้อพ่อแม่พันธ์มา วางแผนจะให้ขยายพันธุ์ตามธรรมชาติ แต่ยิ่งปล่อยไว้นานเท่าไหร่
ดูเหมือนว่าเป็ดจะวางไข่อย่างเดียว ไม่ยอมเข้ากกไข่เลย ครับ
ด้วยความใจร้อน เลยหาเครื่องกกไข่มา ตั้งแต่วันแรกที่เอาไข่เข้าเครื่องถึงวันนี้ เจ้าเป็ดก็ยังไม่หยุดไข่เลย ตอนนี้เลยเต็มไปด้วยลูกเป็ด
ก็ได้ความรู้มากมายจากทีนี่ ขอบคุณมากๆคร๊าฟฟฟ
พ่อแม่พันธ์

เครื่องฟักครับ

เด็กๆๆครับ

รังไข่ครับ เก็บทุกๆ เจ็ดวัน

อันนี้มาใหม่ เป็นเป็ดจุกครับ Crested duck

แลกเปลี่ยนความรู้กันได้นะครับ
Facebook : www.facebook.com/piyaphong.saengsukwao
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 12:44:29 PM โดย RAISAENGSUK NAKORNSRI » บันทึกการเข้า

ไร่แสงสุข
นครศรีธรรมราช

sompol
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 12:00:47 AM »

...พ่อแม่พันธ์สวยครับ ผมก็พึ่งได้ยินชื่ออินเดียนรันเนอร์

...เอาความคืบหน้าการเติบโตมาไห้ชมเรื่อยๆ นะครับ

...ติดตามชมครับ
setome
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 09:20:26 AM »

น่าสนใจครับ ยิ้มเท่ห์

ราคานำเข้าสูงไหมครับ

เลี้ยงกี่เดือนถึงจะเริ่มไข่ครับ

ติดตามนะครับ

ปล. มีโอกาส นำไข่เชื้อแบ่งเพื่อนสมาชิกได้นะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

deemeechai
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 08:11:18 AM »

ลักษณะการยืนคล้ายนกเพนกวินนะครับ
น่าสนทีเดียว  ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 12:49:53 PM »

ใช่ครับ ลักษณะท่าทางคล้ายแพนกวิน จึงได้มีชื่อเรียกเล่นๆว่า penguin duck

กลับไปไร่รอบหน้าจะถ่ายภาพตอนปล่อยเค้าไปเดินเล่นมาฝากครับ ยืนตัวตรงเลย

ภาพที่ถ่ายมา ถ่ายตอนอยู่ในคอก

ตอนนี้ผมเลี้ยงไว้กินไข่และขยายพันธุ์อยู่ครับ

อันนี้ภาพลูกครับ

ตัวนี้สีดำ ปากดำ ขาดำ

ลองดูข้อมูลในวิกิพีเดียได้ครับ https://en.wikipedia.org/wiki/Indian_Runner_duck

ไร่แสงสุข
Facebook : www.facebook.com/piyaphong.saengsukwao

Liked By: sompol, Ekachaiyan

ไร่แสงสุข
tong1981BKK
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 02:38:56 PM »

เป็ดน่ารัก น่าเลี้ยง
ออนซอน เกษตร
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 10:35:51 AM »

ตาม ครับ

ออนซอน เกษตร by โจโฉ  บ้านดอนแดง คำเตย เมือง นครพนม  ประเทศไทย
จำหน่าย ลูกเป็ด ลูกไก่บ้าน ห่าน 
โจ 086 229 8556
r178
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 10:04:26 PM »

ไข่เชื้อมีแบ่งอยู่นะครับ สามารถติดตามได้ที่เฟสบุคเลยครับ
ตอนนี้ผมกำลังพัฒนา ตัวนี้น่าจะเหมาะกับคนที่อยากเลี้ยงเป็ดไว้กินไข่เองนะครับ
ข้อดีคือ ร้องเสียงไม่ดังมาก ไม่ค่อยบิน ปีกเล็กมากๆครับ แต่วิ่งเร็วมากๆเลย
ไข่ฟองใหญ่กว่าไข่เป็ดกากีนิดหน่อย เปลือกหนาและแข็งมากครับ
ไข่แดงฟองใหญ่
ข้อเสียก็คงอยู่ที่ราคาแพง และจำนวนไข่น้อยกว่าเป้ดกากี จึงยังไม่เหมาะที่จะเลี้ยงเชิงพาณิชย์
แต่ถ้านำไปขยายพันธุ์และเลี้ยงแบบออแกนิก อันนี้น่าสนใจมากครับ

ไร่แสงสุข
ไข่เชื้อขายยังงัยคับ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 10:10:13 PM »

อัพเดทเด็กๆ อายุ หนึ่งเดือนครับ ขนแท้เริ่มขึ้นแล้ว

ไร่แสงสุข

ไร่แสงสุข
Navypoy
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 09:45:14 PM »

อยากเลี้ยงไว้กินไข่ในบ้านค่ะ ขอทราบราคาค่ะ (เฟสเข้าไม่ได้ค่ะ)
Kaideesriprachin
*

พอเพียง=เพียงพอ

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 09:21:53 PM »

พวกหน้าลายแลคล้ายๆ เป็ดนครปฐมเลยนะครับ ยิ้ม

ไก่ดีศรีปราจีน แหล่งพันธุกรรมสัตว์ปีกคุณภาพ ราคาไม่แพงเกินจริง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์