ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาทับทิมในบ่อพลาสติค  (อ่าน 747 ครั้ง)
ผู้ใหญ่ดิ๊ค
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 10:42:44 AM »

ขอคำแนะนำครับ อยากลองทำดู แบบกระชังบกครับ กะๆว่าราวๆ3*4 นี่แหละครับ ลึกเท่าไรดี อาหารอะไร

farmer by finger
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 10:10:19 AM »

https://youtu.be/ApEll6p6MQE

บ่อกลมจะลดการดูแลได้มากเลยครับ  และต้องมีบ่อบำบัดน้ำด้วยนะครับ เพื่อป้องกันโรคที่จะติดมากับน้ำ
วิดีโอ ข้างบนเป็นการเลี้ยงกุ้ง แต่เราศึกษาจากเขาได้ครับ เขาเปลี่ยนน้ำสัปดาห์ละครั้ง แต่บ่อบำบัดใช้เวลาแค่2วัน
เราอาจจะเลี้ยง3บ่อ มีบ่อบำบัด1บ่อก็ได้ครับ

ในระบบแบบนี้จะมีการแยกเลี้ยงลูกปลาก่อน เรียกว่า การชำ พอได้โตพอสมควรแล้วถึงเอามาลงบ่อเลี้ยง เพราะต้องการใช้บ่อให้คุ้มค่า และ ประหยัดค่าไฟในการหมุนเวียนน้ำ ต่างจากบ่อดินที่ต้นทุนส่วนนี้ของเขาไม่มาก แต่บ่อดินเสี่ยงต่อโรค มากกว่าครับ

บ่อเลี้ยงปลา ควรจะลึกหน่อย ที่กรมประมงชอบใช้คือ 2.5เมตร ระดับน้ำ 2เมตร ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2017, 10:19:16 AM โดย farmer by finger » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์