หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อยอดอย่างไรดี(เลี้ยงไก่)  (อ่าน 3244 ครั้ง)
ืnadon1979
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 11:00:13 AM »

ตอนนี้ผมมีงานประจำทำแต่อยากมีอาชีพเสริมโดยการเลี้ยงไก่ขาย โดยปกติแล้วที่บ้านก็เลี้ยงไก่ไว้กินไข่ กินเนื้อ อยู่แล้วครับ แต่ผมอยากจะต่อยอดในการเลี้ยงไก่เพื่อที่จะสามารถเป็นอาชีพหลักในอนาคตได้ ซึ่งผมอยากจะสอบถามเพื่อนว่าผมควรเลี้ยงไก่พันธุ์อะไรดีที่จะสามารถทำรายได้ในอนาคตได้ ตอนนี้ผมมีเเม่ไก่เก้าชั่ง 3ตัว อายุประมาณ 1ปี ส่วนพ่อพันธุ์ไม่ทราบว่าเป็นพันธุ์อะไรตัวขาวๆหงอนจักรไปขอที่บ้านญาติมาผสม ตอนนี้ผมอยากจะเปลี่ยนพ่อพันธุ์ตัวใหม่มากครับกำลังลังเลอยู่ว่าจะเป็นเก้าชั่งอีกจะดีมั้ย อยากให้เพื่อนๆแนะนำและสถานที่ในการจำหน่ายพวกไก่พันธุ์ต่างๆให้ด้วยนะครับ (ปกติแล้วที่บ้านจะขุนไก่ไว้ขายตามเทศกลาลต่างๆเช่นตรุษจีน สาร์ทจีน ) ผมมีความสุขทุกครั้งเมื่อกลับไปเจอไก่ที่บ้านครับ

Liked By: sompol

Aomsin & Earth
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 11:09:20 AM »

ไก่บ้านราคาดีไม่พอกับตลาด

ืnadon1979
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 11:31:54 AM »

ขอบคุณครับ ในส่วนของพ่อพันธุ์จะใช้พันธุ์ไหนผสมกับเก้าชั่งดีครับ

krich45
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 12:47:37 PM »

เลี้ยงที่ใหนครับ พื้นที่เป็นอย่างไร ประชากรในพื้นที่มีมากขนาดใหนครับ

ืnadon1979
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 01:36:41 PM »

เลี้ยงที่สวนหลังบ้านครับ บ้านก็ห่างๆกันครับ ตามวิถีต่างจังหวัด

krich45
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 01:58:57 PM »

อันนี้แนวทางของผมที่ทำอยู่ครับ
1.เริ่มต้นจากไก่ไข่ 50 ตัว เมื่อก่อนก็เอาไว้ขายคนในหมู่บ้าน ซักพักไม่พอขาย
2.เริ่มขยายเป็น 100 ตัว เริ่มส่งให้ร้านค้าในหมู่บ้าน ไม่ขายปลีก เดี๋ยวไปตัดลูกค้าของร้านชำ
3.เลี้ยงไก่พื้นบ้าน ไว้ขายเป็นตัว ลูกค้าก็คนในหมู่บ้านนั่นแหละครับ ตัวละ100 ที่ขายได้ราคานี้เพราะไม่มีค่าใช้จ่ายเรื่องค่าอาหารเลย
ปล.ไก่ไข่ผมเลี้ยงแบบปล่อย ให้อาหารเม็ดผสมกับของที่หาได้ทั่วไปในสวน ผัก หญ้า หยวกกล้วย กำไรก็ไม่เยอะครับ แต่ก็ไม่เคยขาดทุน ปัจจุบันไข่ไม่ทัน ร้านต้องจองครับเพราะอาศัยว่าไข่เราสดขายวันต่อวันไม่เคยเหลือ ปัจจุบันมีไก่ไข่ประมาณ 400 ตัว ก็ยังไม่พอขายอยู่ดี
ืnadon1979
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 02:41:19 PM »

ขอบคุณมากเลยครับ  ขอให้กิจการรุ่งเรืองนะครับ

sompol
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 10:14:47 PM »

อันนี้แนวทางของผมที่ทำอยู่ครับ
1.เริ่มต้นจากไก่ไข่ 50 ตัว เมื่อก่อนก็เอาไว้ขายคนในหมู่บ้าน ซักพักไม่พอขาย
2.เริ่มขยายเป็น 100 ตัว เริ่มส่งให้ร้านค้าในหมู่บ้าน ไม่ขายปลีก เดี๋ยวไปตัดลูกค้าของร้านชำ
3.เลี้ยงไก่พื้นบ้าน ไว้ขายเป็นตัว ลูกค้าก็คนในหมู่บ้านนั่นแหละครับ ตัวละ100 ที่ขายได้ราคานี้เพราะไม่มีค่าใช้จ่ายเรื่องค่าอาหารเลย
ปล.ไก่ไข่ผมเลี้ยงแบบปล่อย ให้อาหารเม็ดผสมกับของที่หาได้ทั่วไปในสวน ผัก หญ้า หยวกกล้วย กำไรก็ไม่เยอะครับ แต่ก็ไม่เคยขาดทุน ปัจจุบันไข่ไม่ทัน ร้านต้องจองครับเพราะอาศัยว่าไข่เราสดขายวันต่อวันไม่เคยเหลือ ปัจจุบันมีไก่ไข่ประมาณ 400 ตัว ก็ยังไม่พอขายอยู่ดี

...400 ตัว กินอาหารต่อวันเยอะไหมครับ ทำคนเดียวหรือมีคนช่วยครับ
krich45
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 02:02:50 PM »

...400 ตัว กินอาหารต่อวันเยอะไหมครับ ทำคนเดียวหรือมีคนช่วยครับ

ทำคนเดียวครับ อาหารก็กินไม่เยอะนะครับ ผมใช้ส่วนผสม อาหาร 20 โล ผสมกับหยวกกล้วย รำ ข้าวเปลือก แล้วก็ของอื่น ๆ ที่หาได้ในสวนทั่วไป ใบกล้วย หญ้า ผลไม้ที่ร่วง ๆ ให้อาหารที่ผสมแล้วเช้าเย็น แล้วก็ใส่พวกใบกล้วย หญ้า เอาไว้ให้จิกกินกันทั้งวัน เปอร์เซ็นการไข่อาจจะไม่ถึง 80 เปอร์เซ็น แต่ต้นทุนถูกก็เลยไม่เคยขาดทุน
walaijaifarm
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 02:50:13 PM »

ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไปถ้าลงรูปสภาพที่เี้ลี้ยงได้ต้องรบกวนด้วยครับ

krich45
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 09:24:14 PM »

คอกนี้ 150 ตัวครับ ปริมาณไข่ก็อยู่ที่ 120 +- 5 ฟอง
krich45
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 09:45:38 PM »

อันนี้ก็ปริมาณที่ไปส่งให้ร้านชำในระแวกบ้านครับ ครั้งละ 10 แผง วน ๆ กันไป

walaijaifarm
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 04:09:31 AM »

ขอบคุณครับกำลังเรียนรู้เรื่องไก่

krich45
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 04:00:25 PM »

ส่วนตัวคิดว่า การเลี้ยงไก่ไข่ จะกำไรรึขาดทุน อยู่ที่การจัดการเรื่องอาหาร น้ำ แล้วก็เรื่องตลาด
อาหารให้ไม่ถึงก็ไม่ไข่ ให้มากไปก็ขาดทุน
น้ำไม่พอก็ไม่ไข่ มากเกินไปก็ชื้น
ตลาด ถ้าไข่ล้นก็ขายไม่ออก ให้ดีต้องขาดนิด ๆ

wichaii
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 12:15:38 PM »

แทรกมาทำไมเล่นการพนัน

yuttasak saelee
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 08:54:59 AM »

ผมก็เลี้ยงไก่ไข่เหมือนกัน  มีไม่กี่ตัว

ให้อาหารไม่อั้นแต่ทำไมไข่ใบเล็กมาก...พอๆกับไข่ไก่บ้านเลย(ไก่อ้วนไปมีผลต่อไข่หรือเปล่า)

ผมเลี้ยงไก่โร้ดไอส์แลนด์เร้ดครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์