หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการปั๊มน้ำบาดาลหน่อยครับ  (อ่าน 3339 ครั้ง)
Dunlapat
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 08:26:11 PM »

การทำงานปั๊มน้ำบาดาลของผมก็คือใช้ลูกลอยไฟฟ้าเป็นตัวตัดไฟปั๊ม    พอดีปิดวาวน้ำออกไว้ลืมเปิด    พอมาอีกวันนึงน้ำไม่ปั๊มขึ้นมาแต่ยังได้ยินมอเตอร์ทำงานอยู่ครับ  อาการยังงี้พอมีวิธีแก้ไม๊ครับ

compact
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2018, 05:21:47 PM »

มีรูปปั้มให้ดูด้วยก็จะดีครับ

ระบบปิดเปิดปั้ม ควรทำไว้มากกว่า 1 ระบบครับ  อย่างกรณีของคุณ ถ้ามีระบบเปิดปิดด้วยสวิชต์แรงดัน ก็จะป้องกันปัญหาตรงนี้ได้ส่สวนหนึ่งครับ

เนื่องจากไม่ได้บอกว่าเป็นปั้มบาดาลแบบไหน

ปั้มเจ็ทคู่  หรือ ซับเมิส ครับ
ไก่แจ้
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2018, 10:24:16 PM »

การทำงานปั๊มน้ำบาดาลของผมก็คือใช้ลูกลอยไฟฟ้าเป็นตัวตัดไฟปั๊ม    พอดีปิดวาวน้ำออกไว้ลืมเปิด    พอมาอีกวันนึงน้ำไม่ปั๊มขึ้นมาแต่ยังได้ยินมอเตอร์ทำงานอยู่ครับ  อาการยังงี้พอมีวิธีแก้ไม๊ครับ

รอให้เครื่องเย็นลงก่อน แล้วลองเติมน้ำลงไปใหม่ ดูว่าปั๊มทำงานได้หรือไม่ เครื่องอาจจะยังไม่เสียครับ เพราะมอเตอร์ยังทำงาน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์