ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงไก่พื้นเมือง (เพื่อขยายพันธ์และทำฟาร์ม)  (อ่าน 2228 ครั้ง)
fatman_aa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 08:55:15 PM »

ผมก็ครูคอมครับเลี้ยงอย่างละนิดหน่อย มีไก่ไข่ 7 ตัวผู้1 เมีย 6 เป็ดบาบาลี 5ตัว ลูกอีกสามตัว กำลังฟักไข่สองตัว ไข่ดกมากๆๆ25-30 กว่าฟองต่อตัว ไก่ดำภูพานสองตัวตัวผู้และตัวเมีย ไก่ดำเคยูภูพานสองตัวตัวผู้และตัวเมีย ไก่ชนขอพี่ชายมา 3 ตัว ตังผู้ตายแล้วเสียดายมากๆตีไก่ตัวอื่นสลบไปสองตัวตีวันต่อวัน ไก่ผมไม่เจ็บเลย (ตายเพราะอากาศหนาวปรับตัวไม่ทัน) ตอนนี้ กำลังสั้่งไก่ชนไซ่ง่อนมาอีกสองตัว หมดไปก็หลายบาทอยู่ เริ่มทีละน้อยไปก่อนครับ

Liked By: sompol, bankrucom

SPS ifarm@ศรีสะเกษ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 12:16:26 AM »

ผมก็ครูคอมครับเลี้ยงอย่างละนิดหน่อย มีไก่ไข่ 7 ตัวผู้1 เมีย 6 เป็ดบาบาลี 5ตัว ลูกอีกสามตัว กำลังฟักไข่สองตัว ไข่ดกมากๆๆ25-30 กว่าฟองต่อตัว ไก่ดำภูพานสองตัวตัวผู้และตัวเมีย ไก่ดำเคยูภูพานสองตัวตัวผู้และตัวเมีย ไก่ชนขอพี่ชายมา 3 ตัว ตังผู้ตายแล้วเสียดายมากๆตีไก่ตัวอื่นสลบไปสองตัวตีวันต่อวัน ไก่ผมไม่เจ็บเลย (ตายเพราะอากาศหนาวปรับตัวไม่ทัน) ตอนนี้ กำลังสั้่งไก่ชนไซ่ง่อนมาอีกสองตัว หมดไปก็หลายบาทอยู่ เริ่มทีละน้อยไปก่อนครับ

ของผมมีไม่กี่สายพันธ์ ผมก็พยายามขยายให้ได้มาก ผมเริ่มจากไก่ขอแม่มา เป็นไก่บ้านและไก่ชน แล้วก็ชื้อไก่ไข่มาเลี้ยง ก่อนหน้าที่จะเลี้ยงไก่ผมเลี้ยงเป็ดเทศมาก่อนคับ ผมมีอยู่ เกือบร้อยตัว ผมสู้ค่าอาหารไม่ไหวคับถึงจะผสมกับอย่างอื่นแล้วก็ตาม เป็ดกินเยอะมาก ผมเลยขายออกแล้วหันมาเลี้ยงไก่ รู้สึกว่า okกว่าเลี้ยงเป็ดเยอะคับ

Liked By: sompol, bankrucom

*

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 12:25:28 AM »

ตามที่ผมเคยเลี้ยงมา ไม่ว่าจะเป็นไก่งวง ไก่่่่ดำ ไก่ชน ชอบแย่งรังกันไข่บางตัวกกไข่อีกตัวก็แย่งรังเพื่อไข่ ทำให้การฟักไข่ไม่ค่อยได้ผล ไข่ในรังมีจำนวนมากเกิน บางทีมีไข่แตกก็แย่งกันกิน วิธีการของผมก็แยกขัง หรือก็ทำรังไว้ใกล้ๆกันพอเขาไข่ได้หลายๆฟองก็แบ่งไว้ในรังที่อยู่ใกล้ๆ จนที่สุดตัวหนึ่งกกอีกตัวก็จำยอมเข้ารังที่อยู่ใกล้กันแต่กว่ามันจะยอมรับก็ต้องใช้เวลาหน่อย ไข่ในรังถ้าเกิน ๑๒ ฟอง การฟักไม่ค่อยได้ผลเพราะมากเกินแม่มันกกไม่ไหว ผมก็ลองใส่ ๑๕ ฟอง แม่ไก่ก็จะทำไข่แตกเสียหาย ถ้าเราไม่เฝ้าระวังก็เกิดปัญหาแม่หนึ่งฟักไปหลายวันแล้วอีกแม่มาแย่งไข่ ก่อนแม่ไก่กกไข่ผมจะทำสัญลักษณ์ไว้กับฟองไข่ ฟองที่ไม่มีเครื่องหมายแสดงว่าเป็นไข่ใหม่ต้องเก็บออกไว้ในรังข้างๆ ครับ

เดียวผมจะลองทำดูคับ แต่เสียที่ผมไม่ค่อยมีเวลาดูแลสิคับ เช้า ตื่นตีห้า รดน้ำสวน หกโมงครึ่งเอาวัวไปกินหญ้า(ล่ามตามทุ่งนา)เจ็ดโมงเอาอาหารให้ไก่ ปลา เจ็ดโมงครึ่งอาบน้ำเตรียมตัวไปทำงาน ก็สองโมงพอดี เลิกงานกลับถึงบ้าน ทุ่มครึงก็เอาอาหารให้ไก่อีกรอบ ผมมีเวลานิดเดียวในหนึ่งวัน ลังเล

Liked By: bankrucom, sompol

*

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 12:29:51 PM »

อากาศเย็นๆ ยามเช้าให้อาหารไก่ เป็นอาหารผสมเองคับ ลดต้นทุนได้พอสมควร  ยิงฟันยิ้ม

https://www.youtube.com/watch?v=XRvX1oifuoQ

Liked By: sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 09:14:59 AM โดย SPS ifarm@ศรีสะเกษ » บันทึกการเข้า

why0345
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 07:08:18 PM »

ต้องทดลองเลี้ยงดูครับ  ถ้ามองในการปรับปรุงพันธุ์ในการที่จะทำการสร้างฟาร์มต้องเริ่มจากการเพิ่มจำนวนไก่ให้ได้ก่อน จากนั้นก็มาปรับปรุงด้านโครงสร้างรูปร่างไก่ครับ ส่วนอาหารหากเราสามารถหาวัตถุดิบอาหารสัตว์ในท้องถิ่นได้ก็จะช่วยลดต้นทุนได้มากครับ ผมทดลองมาสองปีแล้วขายได้บ้างไม่ได้บ้างก็สนุกดีครับ.

*

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 08:29:36 PM »

ต้องทดลองเลี้ยงดูครับ  ถ้ามองในการปรับปรุงพันธุ์ในการที่จะทำการสร้างฟาร์มต้องเริ่มจากการเพิ่มจำนวนไก่ให้ได้ก่อน จากนั้นก็มาปรับปรุงด้านโครงสร้างรูปร่างไก่ครับ ส่วนอาหารหากเราสามารถหาวัตถุดิบอาหารสัตว์ในท้องถิ่นได้ก็จะช่วยลดต้นทุนได้มากครับ ผมทดลองมาสองปีแล้วขายได้บ้างไม่ได้บ้างก็สนุกดีครับ.

Thank you ผมก็คิดว่างั้นคับ ยิ้ม

fatman_aa
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 10:23:02 PM »

ถ้าเลี้ยงเป็ดผมว่าน่ะให้ไปติดต่อร้านอาหารหรือร้านก๋วยเตียวแถวบ้านเขาจะมีเศษอาหารเราก็ไปขอกับเขา ดีกว่าเอาไปทิ้งเฉยๆไม่มีประโยชน์ หรือบางทีเราก็เอาเป็ดไก่ไปให้เขาบ้างก็ได้ หรือ แบ่งเงินให้เขาบ้างก็ดีเวลาเราขายเป็ดไก่ออก
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 03:54:09 PM »

ถ้าเลี้ยงเป็ดผมว่าน่ะให้ไปติดต่อร้านอาหารหรือร้านก๋วยเตียวแถวบ้านเขาจะมีเศษอาหารเราก็ไปขอกับเขา ดีกว่าเอาไปทิ้งเฉยๆไม่มีประโยชน์ หรือบางทีเราก็เอาเป็ดไก่ไปให้เขาบ้างก็ได้ หรือ แบ่งเงินให้เขาบ้างก็ดีเวลาเราขายเป็ดไก่ออก

ถ้าเลี้ยงเป็ด แล้วทำเหมือนคุณ fatman_aa ว่าจะดีมากคับ เพาะตอนผมเลี้ยงแค่อาหารผสมตามที่เรามีก็หนักพอสมควรเพาะเป็ดกินเยอะมาก กินจุกว่าไก่ ตอนนี้ผมเลี้ยงเป์ดเทศ 100 กว่าตัว ขาดทุนคับ  ลังเล ผมเลยขายออกหมดเลย ตอนนี้มาคิดดูก็อยากเลี้ยงอยู่คับ ซัก 5-6 ตัวไว้กินไข่

*

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 04:20:59 PM »

ตอนนี้ผมเริ่มออกแบบ เล้าไก่เป็นแบบ 3D จากภาพร่าง 2D (ออกตัวก่อนเลยนะคับ ผมไม่ใช่ช่าง หรือสถาปัตย์นิก แบบที่วาดออกมาก็เป็นแบบบ้านๆ ตามสไตล์ผมเอง ยิงฟันยิ้ม คับ ) คาดว่าอีกไม่นาน จะเสร็จเป็นรูปเป็นร่างให้เห็นคับ เป็นเล้าขนาดเล็ก เลี้ยงไก่แบบปล่อยให้ออกเดินหากินได้ ในบริเวณที่ควบคุม การที่ได้สร้างได้ทำเอง สนุกดีคับ ผมเป็นคนชอบ ออกแบบ ประดิษฐ์ คิดค้น ทดลอง 555

เริ่มจากภาพนี้คับ

เริ่มทำแบบ 3D

เดี๋ยวคอยติดตามกันนะคับ
ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 09:17:52 AM โดย SPS ifarm@ศรีสะเกษ » บันทึกการเข้า

Pun08
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 02:23:36 PM »

สอบถามการฟักใข่ของไก่บ้านครับ

อัตราเฉลี่ย การฟักไข่ เป็นตัวผู้หรือตัวเมียประมาณกี่เปอร์เซ็นครับ

เศร้า

สวนเกษตรคุณยายอิ้ง
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 04:30:15 PM »

สอบถามการฟักใข่ของไก่บ้านครับ

อัตราเฉลี่ย การฟักไข่ เป็นตัวผู้หรือตัวเมียประมาณกี่เปอร์เซ็นครับ

เศร้า

ไก่ผม อัตราการฟัก 80 % เป็น ตัวผู้ซะส่วนมากคับ 70% เป็นตัวผู้ 30% เป็นตัวเมีย เช่นถ้า 1 รังมีไข่ 15 ฟอง ฟัก 12 ตัวผู้ก็ ประมาณ 8 ตัวคับ

Liked By: Pun08, sompol

*

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 04:32:26 PM »

เมื่อวานวันหยุดได้ไปขุดมันที่ปลูกไว้ที่บ้านแม่เมื่อสองเดือนที่แล้ว สนุกมากๆคับ เลยเอามาฝาก ยิงฟันยิ้ม

https://youtu.be/XnX70bObUXo

chian
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 06:25:52 AM »

ติดตามครับ

วิเชียร ปิ่นสกุล
โรงพยาบาลบ้านกรวด ต.ปราสาท อ.บ้านกรวด จ.บุรีรัมย์ 31180
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 10:59:30 AM »

ออกแบบใกล้เสร็จแล้วคับ  ยิงฟันยิ้ม

โครงหลังคาแบบเบาๆ ใชัสังกะสีแบบบางเพื่อความประหยัด
(1)

(2)

โครงผนังเล้าไก่ แบบติดตาข่ายร้อมรอบ

แบบใส่หลังคาเล้าไก่

ใส่ผนังเล้าไก่

แล้วก็ใส่ประตู

ปล. เหลือภายใน ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 09:23:08 AM โดย SPS ifarm@ศรีสะเกษ » บันทึกการเข้า

Pun08
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 08:28:35 PM »

ออกแบบใกล้เสร็จแล้วคับ  ยิงฟันยิ้ม

โครงหลังคาแบบเบาๆ ใชัสังกะสีแบบบางเพื่อความประหยัด
(1)

(2)

โครงผนังเล้าไก่ แบบติดตาข่ายร้อมรอบ

แบบใส่หลังคาเล้าไก่

ใส่ผนังเล้าไก่

แล้วก็ใส่ประตู

ปล. เหลือภายใน ยิงฟันยิ้ม
ดูรูปไม่ได้ครับ

สวนเกษตรคุณยายอิ้ง
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 09:31:41 AM »

ขยิบตา ผมลืมกดแชร์รูปคับ ตอนนี้แก้ใขแล้วคับ

หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์