หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงไก่พื้นเมือง (เพื่อขยายพันธ์และทำฟาร์ม)  (อ่าน 6139 ครั้ง)
SPS ifarm@ศรีสะเกษ
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 05:58:28 PM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีคับ ผมเป็นเกษตรมือใหม่ครับ ผมจบปริญญาตรีด้าน it แต่ผมชอบด้านเกษตร ผมเลยศึกษาหาความรู้จาก internet และนำมาสร้างสวนเกษตรพอเพียงในแบบผมเอง ก็จะมีทั้งปลูกผัก ผลไม้ เลียงสัตว์ ทำปุ๋ยและน้ำหมัก เป็นต้นคับ แต่ในหัวข้อกระทู้นี้ ผมจะมาแชร์การเลี้ยงไก่พื้นเมืองคับ ถ้าท่านใดมีข้อเสนอแนะดีๆ รบกวนท่านช่วยแนะนำหน่อยนะคับ ผมยังมือใหม่คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 06:03:46 PM โดย SPS ifarm@ศรีสะเกษ » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 06:24:00 PM »

เริ่มจากไก่ที่ขอแม่มา นำมาเลี้ยง จากไก่ 3 ตัว ตอนนี้ก็ได้หลายตัวแล้ว ต่อมาผมก็จะเริ่มออกแบบเล้าไก่แบบล่างๆก่อนคับ

https://www.youtube.com/watch?v=8L0JdUNNKaQ

Liked By: sompol, a_bkk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 06:29:46 PM โดย SPS ifarm@ศรีสะเกษ » บันทึกการเข้า

markonikove
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 07:54:53 PM »

ไก่พื้นเมืองผสมไก่ชน ... คือ ไก่บ้านตามใต้ถุนเอามา + ไก่ที่เขาคัดเลือกสายพันธุ์ให้เป็นไก่ลงสังเวียน ใช่ปะ

จากประสบการณ์นะ .... ไก่แบบนี้ไม่เวิร์คอะไรทั้งสิ้น

1. เอามาทำไก่ชน ... ไม่ได้แน่ๆ เพราะไก่ตามใต้ถุนบ้านทั่วๆไป มันตีไม่ดี ( ดีไม่ดี เป็นลูกผสมไก่แจ้เข้าให้ )

2. เอามาทำไก่เนื้อ .... ก็ไม่ดีเช่นกัน เพราะไก่พวกนี้ โตช้า อัตตราแลกเนื้อต่ำ ตัวเล็ก ยิ่งถ้าเอามาเลี้ยงเชิงพานิชย์ด้วยแล้ว จะเจอปัญหา ลงทุนไม่ค่อยคุ้มค่าอาหารสัตว์ ... ทางที่ดีเปลี่ยนสายพันธุ์ใหม่จะดีที่สุดคับ .... ถ้าให้ผมแนะนำนะ ผมแนะนำ ประดู่หางดำ มช.  เพราะตัวนี้ตอบโจทย์ได้ทุกคำถาม ( คือ คนพัฒนาสายพันธุ์ เขาอยู่กับชาวบ้านมาก่อนเลยพัฒนาสายพันธุ์ให้ตรงกับความต้องการของตลาด )

Liked By: sompol, a_bkk, nongdeaw
sompol
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 10:29:05 PM »

...ติดตามชมครับ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 06:20:11 AM »

ไก่พื้นเมืองผสมไก่ชน ... คือ ไก่บ้านตามใต้ถุนเอามา + ไก่ที่เขาคัดเลือกสายพันธุ์ให้เป็นไก่ลงสังเวียน ใช่ปะ

จากประสบการณ์นะ .... ไก่แบบนี้ไม่เวิร์คอะไรทั้งสิ้น

1. เอามาทำไก่ชน ... ไม่ได้แน่ๆ เพราะไก่ตามใต้ถุนบ้านทั่วๆไป มันตีไม่ดี ( ดีไม่ดี เป็นลูกผสมไก่แจ้เข้าให้ )

2. เอามาทำไก่เนื้อ .... ก็ไม่ดีเช่นกัน เพราะไก่พวกนี้ โตช้า อัตตราแลกเนื้อต่ำ ตัวเล็ก ยิ่งถ้าเอามาเลี้ยงเชิงพานิชย์ด้วยแล้ว จะเจอปัญหา ลงทุนไม่ค่อยคุ้มค่าอาหารสัตว์ ... ทางที่ดีเปลี่ยนสายพันธุ์ใหม่จะดีที่สุดคับ .... ถ้าให้ผมแนะนำนะ ผมแนะนำ ประดู่หางดำ มช.  เพราะตัวนี้ตอบโจทย์ได้ทุกคำถาม ( คือ คนพัฒนาสายพันธุ์ เขาอยู่กับชาวบ้านมาก่อนเลยพัฒนาสายพันธุ์ให้ตรงกับความต้องการของตลาด )

ขอบคุณคำแนะนำดีๆคับ markonikove ประดู่หางดำ ผมชอบของเชียงใหม่ผมสั่งพ่อแม่พันธ์มาเลี้ยงอยู่คับของเค้าดีจริง แต่ใจผมอยากทำไก่ที่เป็นไก่พื้นถิ่นของศรีสะเกษมากกว่า จะได้เป็นสายพันธ์ของตัวเอง เทียบ น.น.พ่อพันธ์ประดู่เชียงใหม่กับพ่อพันธ์ไก่ผม ก็พอๆกัน 4 ก.ก. กว่าๆ ผมไม่เน้นทำไก่ชนคับ (ที่ต้องไก่ชนเพาะต้องการความแข็งแรง) และไก่พื้นบ้าน(ไม่ใช่ไก่แจ้ 100% ต้องการความคุ้นเคยกับสภาพอากาศของบ้านผมเลี้ยงง่ายทนทาน) ผมอยากลองสักตั้งเพื่อพัฒนาไก่พันธ์พื้นถิน แต่ตอนนี้แค่เริ่มต้น หนทางยังอีกไกล รบกวนขอคำแนะนำดีๆอย่างนี้ด้วยคับ ขอบคุณคับ

Liked By: a_bkk, sompol

markonikove
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 07:52:36 AM »

เราขายไก่ที่อายุ 4 - 6 เดือน ไม่ใช่ขายตอนโตเต็มที่

การเอาพ่อเล้ามาเปรียบเทียบขนาดกัน ไม่เชิงจะถูกต้องนัก ... สัตว์เลี้ยงบางสายพันธุ์ ตอนโตเต็มที่ตัวใหญ่กว่าเขา แต่ตอนอายุเก็บเกี่ยวกลับตัวเล็กกว่าเขา ก็มีถมเถไป

ไก่ ตอนเก็บเกี่ยว ไม่ใช่ดูแค่ นน. ได้ขนาดที่ตลาดต้องการเท่านั้น ... คุณภาพเนื้อตอนเก็บเกี่ยวได้ถึงระดับที่เขาต้องการไหม เพราะถ้าเนื้อยังไม่ได้ที่ ไก่เนื้อจะเละ กินไม่อร่อย .... ถึงช่วงอายุยัดเนื้อตอนใหน  เพราะถ้าไก่ยังไม่ยัดเนื้อ ไก่จะมีแต่กระดูก ไม่มีเนื้อ คนซื้อจะติ ( ต่อให้ นน. ได้ที่ ก็ตาม )

ไก่ประดู มช. เคยเจอคนเลิกเลี้ยงไปแล้วเขาเล่าให้ฟัง ว่าที่เขาเลิกเลี้ยงไปนั้น เพราะไก่นี้ มันผอม มีแต่กระดูก แถมเนื้อเละ .... ผมรู้ในใจทันที ว่าเขาดูแค่ นน.

ไก่ประดู มช. เป็นไก่โครงสร้างขนาดใหญ่ จะยัดเนื้อตอนอายุ 5 - 6 เดือน ซึ่งจะได้ นน. ราวๆ 1.5 - 2.2 กก. ในตัวเมีย ส่วนตัวผู้จะได้ 2 - 3 กก. .... เป็นไก่ที่มีขนาดใหญ่มาก ต้องดูตลาดแถวๆบ้านด้วยนะคับ เพราะบางทีคนซื้อเขามีเงินไม่พอ หรือ เขาชอบไก่ ไซซ์เล็ก
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 09:34:42 AM »

เราขายไก่ที่อายุ 4 - 6 เดือน ไม่ใช่ขายตอนโตเต็มที่

การเอาพ่อเล้ามาเปรียบเทียบขนาดกัน ไม่เชิงจะถูกต้องนัก ... สัตว์เลี้ยงบางสายพันธุ์ ตอนโตเต็มที่ตัวใหญ่กว่าเขา แต่ตอนอายุเก็บเกี่ยวกลับตัวเล็กกว่าเขา ก็มีถมเถไป

ไก่ ตอนเก็บเกี่ยว ไม่ใช่ดูแค่ นน. ได้ขนาดที่ตลาดต้องการเท่านั้น ... คุณภาพเนื้อตอนเก็บเกี่ยวได้ถึงระดับที่เขาต้องการไหม เพราะถ้าเนื้อยังไม่ได้ที่ ไก่เนื้อจะเละ กินไม่อร่อย .... ถึงช่วงอายุยัดเนื้อตอนใหน  เพราะถ้าไก่ยังไม่ยัดเนื้อ ไก่จะมีแต่กระดูก ไม่มีเนื้อ คนซื้อจะติ ( ต่อให้ นน. ได้ที่ ก็ตาม )

ไก่ประดู มช. เคยเจอคนเลิกเลี้ยงไปแล้วเขาเล่าให้ฟัง ว่าที่เขาเลิกเลี้ยงไปนั้น เพราะไก่นี้ มันผอม มีแต่กระดูก แถมเนื้อเละ .... ผมรู้ในใจทันที ว่าเขาดูแค่ นน.

ไก่ประดู มช. เป็นไก่โครงสร้างขนาดใหญ่ จะยัดเนื้อตอนอายุ 5 - 6 เดือน ซึ่งจะได้ นน. ราวๆ 1.5 - 2.2 กก. ในตัวเมีย ส่วนตัวผู้จะได้ 2 - 3 กก. .... เป็นไก่ที่มีขนาดใหญ่มาก ต้องดูตลาดแถวๆบ้านด้วยนะคับ เพราะบางทีคนซื้อเขามีเงินไม่พอ หรือ เขาชอบไก่ ไซซ์เล็ก

thank you ได้ข้อคิดเยอะเลยคับ  ยิ้ม ไก่ผมลองช่างน้ำหนักดู อายุ 4 เดือนกว่า ตัวเมีย 1.2-1.9 กก.ตัวผู้ 1.8-2.5 กก. แต่เรื่องเนื้อนี้ไม่แน่ใจ 555  ต้องลองเชือดดูคับ แถวบ้านผมคนที่มาซื้อเค้าชอบไก่ตัวผู้มากกว่าตัวเมืย นน.1.5-2.5 กก. และก็ไม่มีเดือย

ถามเพิ่มนิดนึงคับ ไก่ประดู่ มช. ลูกไก่ราคาเท่าไรคับ ซื้อได้จากใหนคับ

Liked By: sompol, nongdeaw

*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 11:35:39 AM »

ผมเริ่มเลี้ยงจากไก่พื้นเมืองที่ขอมาจากแม่ สามตัว เป็นตัวผู้ หนึ่งตัวเมียสอง ผมเลี้ยงมาไดัสักพักไก่ก็เริ่มเยอะขึ้นผมเลยมีความคิดอยากทำเป็นฟาร์ไก่ ต่อมาก็โดนขโมยเอาไก่ไปจนเกือบหมดเหลือไว้ให้แม่ไก่หนึ่งตัวกับลูกไก่อีกสองตัว ผมก็ได้ไปขอแม่มาใหม่จนตอนนี้มีไก่พอสมครแล้วผมก็เลยมีความคิดอยากจะทำฟาร์มไก่อีกครั้ง แต่ก่อนที่บ้านแฟนผมทำฟาร์มไก่เนี้อของ ซีพีแต่ก็ได้เลิกไปเพาะพายุเข้าทำให้เล้าไก่เสียหายหมด

พ่อแม่พันธ์ไก่และลูกไก่ที่จะขยายทำฟาร์ม แถมท้ายด้วยไก่ไข่แก่ๆ แต่ยังออกไข่ได้ทานทุกวัน ยิ้ม

https://www.youtube.com/watch?v=NqZYswqBNVk

Liked By: a_bkk, sompol, aumblueford
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 12:18:19 PM โดย SPS ifarm@ศรีสะเกษ » บันทึกการเข้า

markonikove
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 01:17:00 PM »

ไก่เนื้อพื้นเมือง กินแต่อาหารถุง ขาดทุนแน่ๆ

ซื้อไก่ หาในเฟส เลยคับ มีเล้าชาวบ้านที่เขาเพาะไก่ขายเต็มไปหมด

Liked By: sompol, nongdeaw
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 05:33:37 PM »

ไก่เนื้อพื้นเมือง กินแต่อาหารถุง ขาดทุนแน่ๆ

ซื้อไก่ หาในเฟส เลยคับ มีเล้าชาวบ้านที่เขาเพาะไก่ขายเต็มไปหมด

ผมก็คิดอยู่นะ จะหาวิธีลดค่าอาหารยังไง เลี้ยงอาหารถุงตายแน่ ไก่ผมร้อยต้วเฉลี่ยเดือนหนึ่งหมดอาหาร หนึ่งกระสอบ ผมอยากลดมากเลย ตอนนี้ผมให้อาหารผสมรำข้าวแล้วก็ข้าวสุขที่เหลือทานในแต่ละวัน ให้กินวันละสองครั้ง ค่าอาหาร 430 ค่ารำข้าว 200 ค่าไฟอีก รวมแล้วเดือนหนึ่งหมดเกือบ 800 จะลดยังไงดี  เศร้า

Liked By: sompol, aumblueford

jarungkit
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 09:49:31 PM »

ต้นทุนสูง วางแผนทำตลาดดีๆครับ ไม่งั้นค่าใช้จ่ายบานปลายแน่ๆ ปริมาณมากขึ้นจำนวนลูกไก่โตขึ้นภาระค่าอาหารสูงเป็นเงาตามตัว สุดท้ายเพื่อลดค่าใช้จ่ายตัดใจขายเพื่อลดการขาดทุนแม้ไข่ไก่จะขายได้ แต่ปริมาณไม่มากพอ
  พยายามจัดการค่าใช้จ่ายกับรายได้ให้สมดุลที่สุด หรือวางแผนไว้ภายในกั่เดือนไก่เราพอที่จะเลี้ยงตัวเองได้ ไม่งั้นขาดทุนสะสมบานแน่ๆ
 อันใหนปรับได้รีบปรับครับ ไม่งั้นกลายเป็นภาระแน่ๆ

Liked By: sompol
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 11:26:15 PM »

ต้นทุนสูง วางแผนทำตลาดดีๆครับ ไม่งั้นค่าใช้จ่ายบานปลายแน่ๆ ปริมาณมากขึ้นจำนวนลูกไก่โตขึ้นภาระค่าอาหารสูงเป็นเงาตามตัว สุดท้ายเพื่อลดค่าใช้จ่ายตัดใจขายเพื่อลดการขาดทุนแม้ไข่ไก่จะขายได้ แต่ปริมาณไม่มากพอ
  พยายามจัดการค่าใช้จ่ายกับรายได้ให้สมดุลที่สุด หรือวางแผนไว้ภายในกั่เดือนไก่เราพอที่จะเลี้ยงตัวเองได้ ไม่งั้นขาดทุนสะสมบานแน่ๆ
 อันใหนปรับได้รีบปรับครับ ไม่งั้นกลายเป็นภาระแน่ๆ

ขอบคุณคำแนะนำคับ ผมกำลังหาวิธีลดคับ  ยิ้มเท่ห์ ส่วนไก้ไข่ผม สงสารมันคับไม่กล้าทิ้ง มีอยู่ 10 ตัวจะสี่ปีแล้ว เลี้ยงไปพอได้กินไข่ มันำข่ให้จากแต่ก่อน 7-10 แต่ปัจจุบัณวันละ 5 ใบค่าอาการก็ เดือนละ 200 บาท อาศัยได้ปุ๋ยด้วยคับ

jarungkit
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 11:51:39 PM »

ขอบคุณคำแนะนำคับ ผมกำลังหาวิธีลดคับ  ยิ้มเท่ห์ ส่วนไก้ไข่ผม สงสารมันคับไม่กล้าทิ้ง มีอยู่ 10 ตัวจะสี่ปีแล้ว เลี้ยงไปพอได้กินไข่ มันำข่ให้จากแต่ก่อน 7-10 แต่ปัจจุบัณวันละ 5 ใบค่าอาการก็ เดือนละ 200 บาท อาศัยได้ปุ๋ยด้วยคับ

ไก่ไข่เก็บไว้ดีแล้วนะ ผมใช้ประดู่มชคุมฝูง มีแม่ไก่ทั้ง โรด บาร์ เล็กฮอน ส่วนใหญ่ได้ลูกใกล้เคียงไก่บ้าน ยกเว้นเล็กฮอนที่ยังคงลักษณะเป็นไก่ไข่มากสุด ><" แต่ลูกไก่ที่จะไม่ฟักไข่ ตอนนี้คัดให้เป็นลูกผสมประดู่75% โรด 25% แทบแยกไม่ออกทรงสวยขึ้นแน่นขึ้น ^^

bankrucom
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 09:53:33 AM »

ครูคอม เลี้ยงไก่มาเมื่อ เดือน มีนาคม 2012 จนปัจจุบัน ถ้าจะบอกว่าคุ้มไหม ตอบได้เพียงว่าคุ้มกับความสุขทางใจที่ได้ลงมือปฏิบัติในงานที่ตนเองชอบ เลี้ยงไม่มากครับแบบพอเพียงจริงๆ ค่าใช้จ่ายมีทั้งค่า น้ำ อาหาร ยาบำรุงป้องกันโรค ค่าใช้จ่ายจะเน้นไปทางค่าอาหารครับ หากมีวัสดุอื่นเสริมค่าอาหารก็ลดลง และอีกอย่างถ้าเลี้ยงเพื่อการค้าก็น่าลงทุนนะครับหากมีตลาดรองรับ เพราะไก่พื้นเมืองราคาดี ลดต้นทุนค่าอาหารก็ไม่ยากสืบค้นจากผู้รู้นำมาเผยแผ่มากมายครับ ผมเองก็จะทดลองเพิ่มจำนวนให้มากขึ้นกว่าเดิมหน่อย โดยใช้เครื่องฟักไข่พึ่งเป็นการเริ่มนะครับ ขณะนี้ก็เก็บไข่เข้าตู้ก็ต้องลองดู เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับผม

Liked By: sompol, nota-i, aumblueford
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 12:19:34 PM »

ครูคอม เลี้ยงไก่มาเมื่อ เดือน มีนาคม 2012 จนปัจจุบัน ถ้าจะบอกว่าคุ้มไหม ตอบได้เพียงว่าคุ้มกับความสุขทางใจที่ได้ลงมือปฏิบัติในงานที่ตนเองชอบ เลี้ยงไม่มากครับแบบพอเพียงจริงๆ ค่าใช้จ่ายมีทั้งค่า น้ำ อาหาร ยาบำรุงป้องกันโรค ค่าใช้จ่ายจะเน้นไปทางค่าอาหารครับ หากมีวัสดุอื่นเสริมค่าอาหารก็ลดลง และอีกอย่างถ้าเลี้ยงเพื่อการค้าก็น่าลงทุนนะครับหากมีตลาดรองรับ เพราะไก่พื้นเมืองราคาดี ลดต้นทุนค่าอาหารก็ไม่ยากสืบค้นจากผู้รู้นำมาเผยแผ่มากมายครับ ผมเองก็จะทดลองเพิ่มจำนวนให้มากขึ้นกว่าเดิมหน่อย โดยใช้เครื่องฟักไข่พึ่งเป็นการเริ่มนะครับ ขณะนี้ก็เก็บไข่เข้าตู้ก็ต้องลองดู เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับผม

Thank Your  ยิ้มเท่ห์ เป็นกำลังใจให้เช่นกันคับ

*** ผมสนใจเรื่องตู้ฟักไข่อยู่คับ ผมว่าจะทำเอง แต่ตอนนี้หาซื้ออุกรณ์มาทำ อยู่ศรีสะเกษไม่มีขายเลยคับ ตอนนี้เลยให้แม่ไก่ฟักไข่ไปก่อน เสียเวลามากคับ บางทีผมเจอปัญหา ไก่แย่งรังกัน ตัวหนึ่งกำลังฟักไข่ อีกตัวเริ่มไข่ก็ไปแย่งตัวฟัก ส่วนตัวที่ฟักก็ทิ้งรังเฉยเลย สรุป รังนั้นไข่ 27 ใบ ไม่ได้ลูกไก่ซักตัว ร้องไห้ ผมเซ็งไก่เลย รังทำไว้เป็นสิบไม่เอามาแย่งตัวอื่นเฉย พอได้รังเค้ามาก็ทิ้งรังอีก

bankrucom
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 07:58:21 PM »

ตามที่ผมเคยเลี้ยงมา ไม่ว่าจะเป็นไก่งวง ไก่่่่ดำ ไก่ชน ชอบแย่งรังกันไข่บางตัวกกไข่อีกตัวก็แย่งรังเพื่อไข่ ทำให้การฟักไข่ไม่ค่อยได้ผล ไข่ในรังมีจำนวนมากเกิน บางทีมีไข่แตกก็แย่งกันกิน วิธีการของผมก็แยกขัง หรือก็ทำรังไว้ใกล้ๆกันพอเขาไข่ได้หลายๆฟองก็แบ่งไว้ในรังที่อยู่ใกล้ๆ จนที่สุดตัวหนึ่งกกอีกตัวก็จำยอมเข้ารังที่อยู่ใกล้กันแต่กว่ามันจะยอมรับก็ต้องใช้เวลาหน่อย ไข่ในรังถ้าเกิน ๑๒ ฟอง การฟักไม่ค่อยได้ผลเพราะมากเกินแม่มันกกไม่ไหว ผมก็ลองใส่ ๑๕ ฟอง แม่ไก่ก็จะทำไข่แตกเสียหาย ถ้าเราไม่เฝ้าระวังก็เกิดปัญหาแม่หนึ่งฟักไปหลายวันแล้วอีกแม่มาแย่งไข่ ก่อนแม่ไก่กกไข่ผมจะทำสัญลักษณ์ไว้กับฟองไข่ ฟองที่ไม่มีเครื่องหมายแสดงว่าเป็นไข่ใหม่ต้องเก็บออกไว้ในรังข้างๆ ครับ

หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์