ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไก่ไม่ไข่ในรังอ่ะคับ ช่วยที  (อ่าน 533 ครั้ง)
crowros
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 11:14:54 PM »

ผมทำคอกกว้าง7*7 คับ แต่ไม่ได้ปิดตาย เปิดให้มันเข้าออกได้
ตัวผูั5-6ตัว ตัวเมีย18ตัว ทำรังให้ทั้งที่สูงที่ต่ำแต่มันไข่บนดิน
ผมเก็บไข่ไปใส่ในรังที่มันไข่ใกล้รัง งงแท้ทำไมมันไม่ไข่ในรัง
แล้วมันจะกกไหมเนี่ย นั่งดูไข่มันเปงอาทิดแระ ใครรู้บอกผมที่
ต้องทำไง

Liked By: sompol

thin
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 07:35:08 PM »

ไก่อะไรครับ ถ้าไก่ไข่เขาไม่ฟักนะครับ

sompol
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 09:37:14 PM »

...ไห้อาหารไก่ในคอกครับ ทำเป็นประจำ เช้าเย็น คอกทำคอนไห้เขานอนด้วย รังไข่ควรมีที่กำบังให้เขาคิดว่าปลอดภัย มีฟาง มีใบตะไคร้(กันไรไก่) มีน้ำ มีอาหารไกล้ๆ รัง เขาก็ไข่แล้วครับ
crowros
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 01:04:23 PM »

ไก่บ้านคับทำคอกแต่เลี้ยงปล่อยคับ
ขังในคอกแล้วมันไม่เหยียบ เลี้ยงปล่อยแล้วเหยียบคับ
 จะลองทำดูคับขอบคุงมาก

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์