หน้า: 1 2 3 [4] 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสวนเลี้ยงไก่ไข่อารมณ์ดี ไก่บ้าน ไก่ดำ แบบปล่อยอิสระ มุ่งสู่ไก่อินทรีย์  (อ่าน 39113 ครั้ง)
sompol
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 10:01:08 PM »

ประสบการณ์สั่งไข่เชื้อมาฟักเอง หรือแม้แต่แลกไข่เชื้อผมเคยลองมาแล้วครับ แต่ผมฝากให้ไก่บ้านฟักไข่ให้ ไข่ที่สั่งมีทั้ง ไข่ไก่เบตง เหลืองหางขาว ไก่ดำภูพาน ตะเภาทอง ไก่ชนพม่าร้อยและสั่งมากที่สุดคือไก่ไข่ ผลออกมาไม่คุ้มเพราะฟักไม่ค่อยออก อาจจะเกิดจากการขนส่งครับคนขายแพคมาอย่างดีไม่มีแตก แต่การกระทบกะเทือนจากการขนส่งมีผลมากที่สุดที่ทำให้การฟักไม่ได้ผลอีกอย่างตอนผมสั่งมาฟักเป็นหน้าแล้งอากาศร้อนมาก แต่ถึงอย่างไรเมื่อผมตัดสินใจซื้อตู้ฟักไข่แล้วผมก็ทดลองสั่งไข่เชื้อมาฟักลองดู อีกไม่นานก็รู้ว่าจะออกกี่ตัว การสั่งไข่ข้อดีก็คือความสะดวกในการส่งสินค้าเพราะบ้านผมห่างจากตัวเมือง ข้อเสียก็ดังที่กล่าวมา สรุปแล้ว ไก่เบตงออก 3 ตัว เหลืองหางขาวไม่ออก ไก่ดำภูพานออก 2 ตัวแล้วตายไม่แข็งแรง ตะเภาทองออก 1 ตัว พม่าร้อยออก 3 ตัว ไก่ไข่ออก 3 ตัว เป็นกำลังใจให้ครับผม

...ครับ ข้อดีอีกข้อของการมีเครื่องฟักไข่คือเราทำเป็นรุ่นๆ ได้ทีละมากๆ เช่นรุน่ละ 100 ตัว รอแม่ไก่ฟักและเลี้ยงคงเสียเวลานานครับ มาช่วยกันลุ้นต่อไปว่าจะออกมากีตัวครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: a_bkk, aumblueford

sompol
*

« ตอบ #49 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 10:05:23 PM »

ซื้อพ่อแม่พันธุ์มาเลี้ยงเลยง่ายกว่า ไก่ดำภูพานพ่อแม่พันธุ์แถวบ้านผมโลละ 100 ผมว่าก็โอน่ะซื้อมาสามตัวผู้หนึ่งเมียสองก็เพียงพอแล้วสำหรับการขยายพันธุ์ ผมอยู่จังหวัดสกลนครครับ ตอนนี้ผมก็เลี้ยงเป็ดบาบาหลี่ ไก่ดำสีขาวและสีดำ ไก่ชนไทย และไซง่อนเลือดร้อย หนุกดีครับมีกิจกรรมให้ทำทุกวัน

...ครับเห็นด้วย ตอนไปงานเกษตร มข.ว่าจะเอามาด้วย แต่หิ้วไม่ไหว ไก่เต็มรถเก๋งแจ้สก่อนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม รอไก่จากการฟักก็ดีไปอย่าง จะได้เรียนรู้ตั้งแต่เริ้มต้นครับ และของผมเลี้ยงไก่ไข่ด้วย ค่อยๆ ไปครับ

Liked By: a_bkk, bankrucom
sompol
*

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 10:35:09 PM »

...ไก่ดำ 1 ใน 6 อีกตัวที่ฟักได้ ตัวนี้ขนดำ

...วันที่ 24 กพ.60 สั่งลูกไก่ประดู่หางดำจากฟาร์ม อ.จตุ ร้อยเอ็ด 25 ตัว อายุ 2 สัปดา เพื่อคัดเป็นพ่อแม่พันธ์อีกชุดหนึ่ง

...เจ้าประดู่พ่อพันธ์ไกล้ปกติแล้ว รอสัก 2 อาทิตย์จะลองปล่อยไปเจอกับเจ้าแดงเจ้าถิ่นลองดู ใครจะได้เป็นจ่าฝูง

...25 กพ.60 ไข่เชื้อ ไก่โร้ดแดง และบาร์พลี จากชลบุรีมาถึง ชุดนี้จะคัดเลือกเป็นพ่อแม่พันธ์อีกชุดหนึ่ง 36 ฟอง แตกไป 2 ฟอง

...เด็ก ๆ โตขึ้นทุวัน

...ตอนให้อาหารในคอก จะมีเศษอาหารตกหล่น เด็ก ๆพวกนี้จะมารอเก็บอาหารที่หล่นมาจากข้างบน

...ช่วงนี้อากาศยังหนาว เด็กๆ ประดู่หางดำที่สั่งมายังต้องกกไฟตอนกลางคืน

...ตัวนี้ไครรู้บ้างว่าเป็นพันธ์อะไร แข้งดำ ปากดำ หนังก็ดำ แปลกตรงขนที่หน้าแข้งครับ

...รังนี้แม่ไก่กำลังฟัก มีไข่แฝด 1 ฟอง ติดตามดูครับว่าจะออกมายังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2017, 10:39:06 PM โดย sompol » บันทึกการเข้า
bankrucom
*

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 08:26:53 AM »

ไข่แฝดผู้รู้บอกว่าไม่มีโอกาสออกมาเป็นตัวจริงหรือเปล่าไม่ทราบ ไก่ครูคอมก็มีไข่แฝดบ่อยแต่ไม่เคยปล่อยให้ฟักเก็บมาเป็นอาหารเสียก่อน แต่ขณะนี้มีตู้ฟักก็เลยทดลองฟักลองดู 2 ฟอง รอลุ้นเช่นกันครับ

สนใจประดู่หางดำครับ ไปรับเองหรือเขาส่งให้ครับ

นายประสงค์ จันทเมธิ ร้านบ้านครูคอม 91 หมู่ 5 บ้านโคกหนองแวง ต.นายูง อ.ศรีธาตุ จ.อุดรธานี 41230 โทร.0890915939
sompol
*

« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 09:32:06 AM »

ไข่แฝดผู้รู้บอกว่าไม่มีโอกาสออกมาเป็นตัวจริงหรือเปล่าไม่ทราบ ไก่ครูคอมก็มีไข่แฝดบ่อยแต่ไม่เคยปล่อยให้ฟักเก็บมาเป็นอาหารเสียก่อน แต่ขณะนี้มีตู้ฟักก็เลยทดลองฟักลองดู 2 ฟอง รอลุ้นเช่นกันครับ

สนใจประดู่หางดำครับ ไปรับเองหรือเขาส่งให้ครับ

...เขาส่งทาง บขส.ครับ ครูคอมเล่นไลน์ไหม เดี๋ยวแนะนำไห้ครับถะ

Liked By: bankrucom
why0345
*

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 09:51:53 AM »

สีเปลือกไข่น่าสนใจ

รับไข่มาจากฟาร์มไหนครับ.

Liked By: sompol
sompol
*

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 09:57:48 AM »

สีเปลือกไข่น่าสนใจ

รับไข่มาจากฟาร์มไหนครับ.
...ไข่ไก่บ้านผมเองครับ แม่ไก่กำลังฟัก
bankrucom
*

« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 10:38:24 AM »

...เขาส่งทาง บขส.ครับ ครูคอมเล่นไลน์ไหม เดี๋ยวแนะนำไห้ครับถะ

ไม่ได้เล่นครับ ถ้าส่ง บขส. รถร้อยเอ็ดน่าจะผ่าน บขส. กุมภวาปี ซึ่งห่างจากบ้านผมประมาณ 40 กม. ครับ ราคาพร้อมส่งประมาณเท่าไรครับ
เขามี พ่อ-แม่พันธุ์ ขายไหมครับหรือไก่รุ่นๆก็ได้ ขอบคุณครับ

นายประสงค์ จันทเมธิ ร้านบ้านครูคอม 91 หมู่ 5 บ้านโคกหนองแวง ต.นายูง อ.ศรีธาตุ จ.อุดรธานี 41230 โทร.0890915939
Pun08
*

« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 03:18:53 PM »

ขอข้อมูลลูกไก่ประดู่ด้วยครับ

สวนเกษตรคุณยายอิ้ง
sompol
*

« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 09:33:04 PM »

ไม่ได้เล่นครับ ถ้าส่ง บขส. รถร้อยเอ็ดน่าจะผ่าน บขส. กุมภวาปี ซึ่งห่างจากบ้านผมประมาณ 40 กม. ครับ ราคาพร้อมส่งประมาณเท่าไรครับ
เขามี พ่อ-แม่พันธุ์ ขายไหมครับหรือไก่รุ่นๆก็ได้ ขอบคุณครับ

...เบอร์ไทรคนขายทางกล่องข้อความครับ

Liked By: bankrucom
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2017, 09:47:10 PM โดย sompol » บันทึกการเข้า
sompol
*

« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 09:45:33 PM »

ขอข้อมูลลูกไก่ประดู่ด้วยครับ

...ไม่รู้ว่าอยากได้ข้อมูลแบบไหน ลูกไก่ประดู่ชุดนี้ซื้อมาจากฟาร์ม อ.จตุ ร้อยเอ็ดครับ ผมกะจะเลี้ยงเป็นพ่อแม่พันธ์ครับ  โดยเอาพ่อที่ได้จากงานเกษตรของศูนย์เครือข่ายวิจัยและพัฒนาด้านการปรับปรุงพันธุ์สัตว์ (ไก่พื้นเมือง) - NCAB  เป็นหลัก ผมต้องการแหล่งพันธ์จากหลายๆที่ คงจะพอป้องกันปัญหาเลือดชิดได้

ไก่ประดู่หางดำ . .
ประวัติความเป็นมา

ไก่ประดู่หางดำเป็นพันธุ์ที่นิยมเลี้ยงกันมาตั้งแต่ดั้งเดิม แถบสุพรรณบุรีสิงห์บุรี อ่างทอง อยุธยา ฉะเชิงเทรา มีนบุรี และหนองจอก เป็นแหล่งกำเหนิดไก่ประดู่หางดำชั้นดี จากประวัติศาสตร์ไก่ประดู่หางดำโด่งดังในสมัยพระเอกาทศรถ (พระองค์ขาว) ได้ทรางนำไก่ประดู่หางดำจากสุพรรณบุรีมาชนกับไก่ของข้าราชบริพาร และทรง ชนะมาตลอด ปัจจุบันเป็นที่นิยมเลี้ยงแพร่หลายไปทั่วประเทศและต่างประเทศในแถบ เอเชีย เช่น มาเลเซีย ฟิลิปปินส์ อินโดนีเชีย บรูไน เป็นต้น

ไก่พื้นเมืองพันธุ์ประดู่หางดำเป็นไก่พื้นเมืองแท้มีมาตั้งแต่โบราณซึ่งเป็น 2 ใน 4 พันธุ์ที่กรมปศุสัตว์และสำนักงานกองทุน นสนับสนุนการวิจัย (สกว.)ได่ร่วมมือกันคัดเลือกพันธุ์ขึ้นตั้งแต่ปีพ.ศ.2545 เป็นต้นมาโดยไก่ประดู่หางดำทำการปรับปรุงพันธุ์ที่ศูนย์เครือข่ายวิจัยและพัฒนาด้านการปรับปรุงพันธุ์สัตว์เชียงใหม่และเมื่อประมาณปีพ.ศ.2549 คณะเกษตรศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่นร่วมกับสำนักงานกองทุนสนับสนุนการวิจับ (สกว.)และมหาวิทยาลัยราชมงคลอีสานวิทยาเขตกาฬสินธุ์ได้ร่วมมือกันปรับปรุงพันธุ์ไก่ประดู่หางดำ และชี โดยปรับปรุงลักษณะที่สำคัญ 3 ลักษณะคือ"โตดี ไข่ดก อกกว้าง" ซึ่งเป็นลักษณะ ตรงตามความต้องกาของตลาด

ในปีพ.ศ.2553 ได้มีการจัดตั้งศูนย์เครือข่ายวิจัยและพัฒนาด้านการปรับปรุงพันธุ์สัตว์ (ไก่พื้นเมือง) มหาวิทยาลัยขอนแก่น โดยความร่วมมือของสำนักงานกองทุนสนับสนุนการวิจัย (สกว.) และมหาวิทยาลัยขอนแก่น โดยมีวุตถุประสงค์ของโครงการเพือส่งเสริมการใช้ประโยชน์ของไก่พื้นเมืองที่ได้รับการปรับปรุงพันธุ์ด้วยดัชนีการคัดเลือกใช้เป็นสายพ่อแม่พันธุ์ให้ภาคเอกชนและท้องถิ่น

ลักษณะเด่นประจำพันธุ์ :
เพศผู้

มีรูปร่างสูง บึกบึน หน้าอกกว้าง ลำตัวยาวจับ 2 ท่อน และลำตัวลึก ใบหน้ากลมยาว ผิวเรียบแบบหน้ากา ปากใหญ่ รูจมูกกว้าง สันจมูกเรียบ ขอบตาเป็นรูปวงรี คิวนูนเรียบตามข้าง รูหูกลมมีขนปิด และมีสีเขียวอมดำ คอใหญ่ยาวระหง กระดูกป้องคอชิดแน่น ลำคอโค้งเป็นรูปเคียว ขนสร้อยคอขึ้นเรียบเป็นระเบียบ ปีกยาว สนับปีกใหญ่ ปีกเป็นลอนเดียวสีดำ หางพัดและหางกระรวยสีดำสนิท หางพัดเรียงกันเป็นแวจากล่างขึ้นบนตามลำดับ ส่วนหางกระรวยดกยาวเป็นฟ่อนข้าว ก้านหางแข็งปลายหางชี้ตรง กระเบนหางคอดรัด ขั้วหางใหญ่และชิดแข้งเรียบเป็นแถวยาวปิดตลอดนิ้วเรียวยาว เดือยแบบขนเม่นและงาช้างเดือยแหลมคม สีขนพื้นตัวหน้าคอ หน้าท้องใต้ท้อง ใต้ปีกเป็นสีดำตลอด และขนหางพัดและหางกระรวยมีสีดำสนิท ส่วนสีขนสร้อยคอ สร้อยปีกสร้อยหลัง และระย้ามีสีน้ำตาลอมดำหรือสีเม็ดมะขาม

เพศเมีย
    ลักษณะเด่นคือเป็นไก่ทรงยาวจับ 2 ท่อน คอยาวลอนเดียว ขนพื้นตัวขนหาง ทั้งหมด เป็นสีดำขนคอขนหลังปลายขนมีสีเขียวอมดำเล็กน้อย
ตามสีตัวผู้ เป็นสีเขียวอะไร ก็ให้สังเกตที่ปลายขนคอ จะเป็นสีเขียวเล็กน้อยปากแข้ง เล็บ เดือย ตา สีเขียวอมดำ ตามสีตัวผู้

ลักษณะของลูกไก่

มีขนอ่อนคลุมตัว สีขาวถึงขาวอมเหลือง จงอยปาก แข้ง และนิ้วมีสีขาว
ถึงขาวอมเหลือง

ลักษณะของไก่ประดู่หางดำ

ไก่ประดู่หางดำเป็นไก่ขนาดกลางน้ำหนักตัวเพศผู้ประมาณ 3 กิโลกรัม
ขึ้นไป เพศเมีย 2 กิโลกรัมขึ้นไป

สีของเปลือกไข่

มีเปลือกสีขาวนวล ถึงน้ำตาลอ่อน

ลักษณะทางปริมาณ (ขุนด้วยอาหารไก่เนื้อ)

อัตราการเจริญเติบโตของไก่ประดู่หางดำ มข. 55 เมื่อเลี้ยงด้วยอาหารไก่เนื้อพบว่า ไก่ประดู่หางดำ มข.55 ทีอายุ 12 สัปดาห์ เพศผู้มีน้ำหนัก 1,400 กรัม เพศเมียมีน้ำหนัก 1,017 กรัม และเมื่อไก่ประดู่หางดำ มข. 55 ที่อายุ 16 สัปดาห์ เพศผู้มีน้ำหนัก 1,968 กรัม มีขนาดความกว้างอก 5.80 เซนติเมตร ส่วนเพศเมียมีน้ำหนัก 1,407 กรัม มีขนาดความกว้างอก 5.57 เซนติเมตร และรอบอก 23.45 เซนติเมตร

สมรรถนะการให้ไข่ของไก่พันธประดู่หางดำ มข. 55 (Generation 5)

เมื่อเลี้ยงด้วยอาหารไก่ไข่พบว่า อายุไก่เมื่อให้ไข่ฟองแรก 209 วัน น้ำหนักแม่ไก่เมื่อให้ไข่ฟองแรก 2,372 กรัม น้ำหนักไข่ฟองแรก 42 กรัม และจำนวนไข่สะสมที่อายุ 365 วัน เฉลี่ย 78 ฟอง จำนวนไข่ที่ผลิตครบ 1 ปี เท่ากับ 151 ฟอง

...หากต้องการข้อมูลทางวิชาการลองเข่้าไปดูที่ ศูนย์เครือข่ายวิจัยและพัฒนาด้านการปรับปรุงพันธุ์สัตว์ (ไก่พื้นเมือง) - NCAB ตามลิ้งค์นีครับ http://ncab.kku.ac.th/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2017, 10:06:35 PM โดย sompol » บันทึกการเข้า
sompol
*

« ตอบ #59 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 09:49:57 PM »

...ตอนเช้าพอเริ่มมีแสงแดด ก็ปล่อยไก่ออกมาข้างนอก นั่งจิบกาแฟชมไก่ไปด้วยเพลินดี...คงอีกนานจึงจะมีใข่ไห้กิน เหลือกินค่อยขาย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...ไก่ดำนี่พอเป็นไก่สวยงามได้ไหมหนอ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...น้ำหมักสมุนไพร ครบ 1 เดือนแล้ว ได้เวลากรองเอามาใช้ผสมน้ำไห้ไก่กิน

...แบ่งครึ่งเอามาใช้ก่อน ที่เหลือหมักต่อ...อ.ชัช นครศรี บอกว่ายิ่งหมักนานยิ่งดี

...น้ำหมักที่ได้

...เก็บใส่แกลลอนไว้ในที่ร่ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2017, 10:45:51 PM โดย sompol » บันทึกการเข้า
sompol
*

« ตอบ #60 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 10:40:07 PM »

...ติดคุณ Pun08 ไว้เรื่องหมักต้นกล้วยครับ ขั้นตอนที่ผมทำมีดังนี้ครับ

...ตัดต้นกล้วยมา ชั่ง นน.ได้ 25 กก.(ทำตอนแรกควรชั่งครับ จะได้รู้ว่า 25 กก.จุได้ขนาดใหน ครังต่อไปกะเอาก็ได้)

...ตื่นเช้ามาทำเลยครับจะได้ไม่ขี้เกียจ  และไม่ร้อนด้วย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม...ผมเตรียมต้นกล้วยไว้ก่อนมืดของวันก่อน ทั้งหมดนี่ ประมาณ 25 กก.

...หาที่นั่งเหมาะๆ มีดบางคมๆ(ไม่งั้นเหนื่อยและขี้เกียจก่อน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม) นั่ง หั่น ๆ ๆ ๆ และ...หั่น ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...สว.อย่าง ลุงพล ใช้เวลา เกือบ 1 ชั่วโมง ก็หั้นเสร็จ นำมาไส่ถังหมัก

...น้ำตาลทรายแดง(ใช้กากน้ำตาลก็ได้)และ เกลือ ที่เตรียมไว้

...ต้นกล้วยหั่น 25 กก. ต่อ น้ำตาลทายแดง 1 กก. เกลือ 1 ช้อนโต๊ะ ใสในถังอีกใบ

...เติมน้ำกะให้ท่วมหยวกกล้วยในถังหมักพอดี

...คน ๆ ๆ ๆ ให้ น้ำตาลและเกลือละลาย

...แล้วตักเอามาใส่ถังหมักให้ท่วมหยวกกล้วย

...น้ำหมักที่เหลือจากการหมักครั้งก่อนก็เอามาผสมลงไปด้วยครับ

...ปิดผาเก็บถังหมักในร่มไม่ไห้โดนแสงแดด ว่่างๆ ก็มาคนวันละ 1 ครั้ง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ...ประมาณ 5 วัน... เอามาผสม รำ ปลายข้าว อาหารกระสอบ...และอื่น ๆ ที่เรามี...ให้ไก่กิน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2017, 10:43:32 PM โดย sompol » บันทึกการเข้า
sompol
*

« ตอบ #61 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 10:49:13 PM »

...2 มีนา 60 เริ่มต้นใช้น้ำหมักสมุนไพร..ผสมน้ำให้ไก่กิน...ทั้งไก่เล็ก..ไก่ใหญ่...อัตราส่วนประมาณ 1 ฝาแกลลอน ต่อน้ำ 1 ลิตร

...เจ้าประดู่หางดำและนางสนมอาบแดด ตอนเช้า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
https://www.facebook.com/sompol.sangvisead/videos/1384804771557555/

...ปลูกมะละกอ...เป็นอาหารทั้งคนและไก่...ใช้มุ้งเขียวคลุมกันไก่เขี่ย

...ต้นที่สูงเกินเอื้อมสำหรับไก่ก็ถอดมุ้งเขียวออก เชิญเขี่ยตามสะดวกเลยคุณไก่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...ตะขบก่อนเลี้ยงไก่...ปลูกไว้เป็นร่มเงาไห้ผักหวาน โตขึ้นมีผลสุก...ร่วงหล่น...คงจะพอเป็นอาหารว่าง และเป็นร่มเงาให้ไก่ได้พักคลายร้อน

...มะยงชิด ปีนี้หนาวนาน ติดลูกเพิ่มขึ้นเทียบกับปีที่ผ่านมา

...ชำต้นบรเพชร ไม่รู้จะเกิดหรือเปลา ...และขยายต้นพันธ์หญ้ารูซี่

...ปรับปรุงคอกอนุบาลไก่เล็กเสร็จ...นำลูกไก่ประดู่หางดำไปปล่อยเลี้ยง

https://www.facebook.com/sompol.sangvisead/videos/1386135991424433/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2017, 10:52:22 PM โดย sompol » บันทึกการเข้า
sompol
*

« ตอบ #62 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 11:41:38 PM »

...ช่วงเย็นๆ นั่งดูไก่เข้าเล้าเลยถ่ายภาพไว้...ดูเป็นไก่สวยงามก็พอดูได้... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...ไก่เริ่มมาก งานก็มากตามไปด้วย สั่งอุปกรณ์ไห้นำไก่แบบออโต้มา กำลังคิดวิธีติดตั้ง

...กาละมังอลูมีเนียม กกลูกไก่แบบพอเพียง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...อันนี้เอาที่ล้างจานเก่าๆ มาทำ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...7 มี.ค 60 ไข่ชุดแรกที่แย่งแม่ไก่มาลองฟักเริ่มเจาะเปลือก เตรียมถาดอนุบาล หาแกลบไม่ได้เอาทรายมารองถาดอนุบาลลูกไก่(เพื่อดูดซับเอาความชื้นจากขี้ไ้่ก่ไว้)

...วางทับข้างบนด้วยตาข่าย

...มีกรงลูกหมาเก่าๆๆไม่ได้ใช้...นำมาดัดแปลงเป็นกรงเลี้ยงลูกไก่

sompol
*

« ตอบ #63 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 09:51:44 PM »

...ตอนบ่าย 7 มี.ค.60  ไข่เชื่ิอไก่ดำสกลนคร จาก อ.อาร์ม ผู้พัฒนาสายพันธ์ไก่ KU - ภูพาน   ทั้ง ขนขาว และ ขนดำ จำนวน 60 ฟอง เพื่อคัดเป็นพ่อแม่พันธ์ ไขว้สายพันธ์ กับไก่ดำสายเหนือ ของคุณ mackmack

...60 ใบ ไม่มีไข่แตกเลย

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์