หน้า: 1 2 [3] 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสวนเลี้ยงไก่ไข่อารมณ์ดี ไก่บ้าน ไก่ดำ แบบปล่อยอิสระ มุ่งสู่ไก่อินทรีย์  (อ่าน 40873 ครั้ง)
sompol
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 09:50:07 PM »

...ห้าหกวันต่อมา เจ้าประดู่ขันได้ตอนเช้า แต่ลุกได้พักเดียว...ไม่รู้จะทำอย่างไร ก็รักษาไปเรื่อยๆ

...แม่ไก่บ้านฟักลูกออกมาแล้ว วันแรกเห็น 2 ตัว

...จากการสำรวจร่างกายเจ้าประดู่โดยละเอียดพบว่า เข่ามันแดงทั้งสองและมีอาการบวมบวม ผมบีบดูเบาๆ มันดิ้นไหญ่เลยคงเจ็บมาก สาเหตุคงเกิดตั้งแต่เช้าวันแรกที่ผมเอามาขังสุ่มไว้กับคอกเจ้าถิ้นมันคงกระโดดตีกันเจ้าถิ่นอยู่ข้างนอกสุ่มไม่เป็นไร แต่เจ้าประดู่อยู่ในสุมพื้นที่จำกัด มีนางสนมอยู่ด้วย 2 ตัว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม มันจึงตีโดนสุ่มไม้ไผ่ที่แข็งๆ ขามันเลยบวม ไปร้านซื้อยา A100 แก้อักเสบ โดยการฉีดวันละ 2 ครั้ง ครังละ 1 cc  อาการจึงค่อยๆ ดีขึ้นครับ

...ได้เวลาเอาแม่ไก่และลูกออกมาข้างนอก...มันหวงลุกมาก ได้ 10 ตัวครับแข็งแรงทุกตัว

...ตาข่ายกันไก่ใหญ่จิกตีไก่เล็กเวลาไห้อาหาร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 10:03:26 PM โดย sompol » บันทึกการเข้า

tong1981BKK
*

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 02:40:48 PM »

ติดตามครับ

Liked By: sompol, adulsri
sompol
*

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 10:32:50 PM »

...ปรับปรุงตู้ฟักไข่ต่อ โดยการติดแผ่นกันความร้อนที่กระจกหน้า เว้นช่องพอมองเห็น

...เด็กๆ จากที่ฟักได้เอง 6 ตัว และจากงานเกษตร 16 ตัว(ซื้อมา 20 ไม่รอด 4 ตัว คงมือใหม่ในการเลี้ยงด้วย)

...ไก่บ้านอีก 2 แม่กำลังไข่

...เจ้าประดู่ สองอาทิตย์แล้ว ยังเดินไม่คล่อง อยากขุ้ยเขี่ย คลานเอา คงต้องรักษาเป็นเดือน แน่

...ไก่ดำที่ฟักได้ อายุ 1 เดือนกว่า

...โร้ดแดงรุ่นแรกจากเครื่องฟักเวอร์ชั่นแรกของผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...1 ใน 6 ที่ฟักได้ ตัวนี้ดูเหมือนไก่ดำ แต่ทำไมที่หน้าแข้งมีขน ดูออกไปทางบราม่า  ฮืม

...1 ใน 6 อีกตัวคือเล็คฮอร์นขาว

...ทดลองลดต้นทุนอาหารโดยนำกล้วยที่ปลูกในสวนหลังบ้านมาหั่น แล้วหมักด้วยน้ำตาลทรายแดง ใช้อัตราส่วน 25 ต่อ 1 เกลือ 1 ช้อนโต๊ะ ผสมน้ำพอท่วม หมัก 4-5 วันเอามาใช้ ผสมกับรำ ปลายข้าว อาหารกระสอบ กำลังทดสอบอัตราส่วนอยู่ เท่าที่เลี้ยงไก่บ้านมา ใช้ต้นกล้วยหมัก ประมาณ 60 % ที่เหลือเป็นรำกลาง 10 % อาหารกระสอบ 5-10 % ปลายข้าว 5-10 % (ประมาณเอาไม่ได้ตวง) ไก่บ้านก็โตและไข่ ฟักลูกออกมาก็สมบูรณ์ดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2017, 01:23:36 AM โดย sompol » บันทึกการเข้า
sompol
*

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2017, 10:10:53 PM »

...มาต่อเรื่องเครื่องฟักไข่ ครับ ปรับปรุงดัดแปลงถาดฟักไข่ จากถาดไข่พลาสติก เนื่องจากถาดฟักสีขาวที่สั่งมาไม่พอ...ตัดตูดรองรับไข่ออก ใส่ขอบไม้เพื่อความแข็งแรง เวลาส่องไข่จะได้ยกออกมาส่องไข่ข้างนอกได้

...ถาดสีขาวสั่งมา 3 แผง ขนาดไม่เหมาะสมกับตู้ ตัดแปลงไหม่ตัดต่อไห้ได้ 2 ถาดขนาดพอดีกับตู้ ใส่ขอบไม้

...กล่องถาดใส่น้ำ และเอาไว้เป็นที่รองระับถาดอนุบาลไก่แรกเกิด

...อันบนคือถาดเกิด...อันล่างคือถาดอนุบาล

...ได้เวลาทดสอบของจริง แย่งเอาไข่ไก่บ้านมาฟัก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...วางแผนปลูกหญ้า เป็นอาหารไก่ กอโตคือหญ้าจักรพรรดิ...ถัดไปกำลังเกิดคือหญ้ารูซี่ปากช่อง(ได้มาจากงานเกษตร มข.)

...ปลูกตะไคร้หอม(ขอจากพ่อไหญ่เสาข้างบ้าน  แกเลี้ยงไก่ชน)เป็นสมุนไพรใช้ได้ทั้งคนและไก่ ใบแห้งเอาไปใส่รังไข่ไก่ป้องกันไรไก่

bankrucom
*

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2017, 10:13:54 PM »

ไก่มีอาการคล้ายๆพ่อพันธุ์ประดู่หางดำครับ เจอมาจากกระทู้เว็บรักบ้านเกิดครับ แต่ผมว่าน่าจะไปปรึกษาสัตว์แพทย์หรือปศุสัตว์นะครับ

พ่อพันธุ์อายุเท่าไรครับดูเดือยยาวจังครับ หน้าตาก็สดใสดีครับไม่น่ามีโรค

sompol
*

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2017, 10:24:23 PM »

ไก่มีอาการคล้ายๆพ่อพันธุ์ประดู่หางดำครับ เจอมาจากกระทู้เว็บรักบ้านเกิดครับ แต่ผมว่าน่าจะไปปรึกษาสัตว์แพทย์หรือปศุสัตว์นะครับ

พ่อพันธุ์อายุเท่าไรครับดูเดือยยาวจังครับ หน้าตาก็สดใสดีครับไม่น่ามีโรค

...ไก่อายุ 18 เดือนครับ ถึงวันนี้อาการดีขึ้นมากแล้วครับ ผมเอาไปปล่อยหลังบ้านให้คุมฝูงไก่เล็ก(ขังฝูงเจ้าถิ่นไว้ในคอก สลับวันปล่อย) วิ่งไล่ตัวเมียได้แล้ว แต่ทับไม่สำเร็จ เพราะเข่ามันยังไม่ดี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สังเกตุแล้วอาการดีขึ้นทุกวันครับ

Liked By: a_bkk, adulsri
walaijaifarm
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 03:37:27 AM »

สู้ๆครับ

sompol
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 09:05:21 PM »

...วันนี้ว่าด้วยเรื่องภาชนะใส่อาหารไห้ไก่ครับ ที่ใส่อาหารไห้ไก่แบบแขวนที่มีขายตามท้องตลาดเหมาะกับอาหารแห้งเป็นเม็ดเล็กๆ อย่างอาหารกระสอบ แต่ถ้าเป็นหยวกกล้วยหมักจะใส่อาหารลำบาก เลยหาเศษไม้เก่าเอามาทำรางอาหารไก่ครับ เอาไปลองตอนแรก ก็ไห้อาหารสะดวกดี แต่ไก่เข้าไปเขี่ยทำไห้อาหารกระเด็นตกหล่นออกมา เลยะเจาะรูใส่ลวดเข้าไป กันไก่เขี่ยอาหารทิ้งได้ดีครับ

...ตู้ฟักไข่ทาสีแล้วดูดีขึ้นหน่อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...ไก่ผมมีประมาณ 40 ตัว หมักหยวกกล้วยคั้งละ 25 โล ประมาณ 5 วันทำครั้งหนึ่งครับ

...ไส่ถังหมักวางไว้ข้างห้องน้ำจะได้คนทุกเช้าครับ...ก่อนแปรงฟันก็คนหยวกกล้วยหมักออกกำลังกาย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...เริ่มทดสอบปล่อยฝูงไก่ไข่เล็กอออกมาหากินข้างนอก โดยขังฝูงไก่บ้านไว้ในคอก...คอกไก่มี 2 ประตู เลยแบ่งเป็น 2 คอก กะว่าจะสลับปล่อยอกมาข้างนอกลองดูครับ

...เอาเจ้าประดู่มาเป็นผู้นำ...แต่ยังเดินไม่คล่องเลยครับ กระโดดลงจากคอกได้แต่ขึ้นไม่ได้ ตอนเย็นผมต้องอุ้มขึ้นคอกครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...อาหารว่างพวกที่ถูกขังในคอกครับ เก็บจากรอบๆ บ้าน

...ไก่บ้านแม่นี่เลี้ยงลูกได้ดีมาก อีกไม่นานคงปล่อยออกจากสุ่ม ช่วงอาทิตย์แรกให้กินอาหารไก่เล็กและปลายข้าว

...ไก่บ้านอีกตัวกำลังไข่

Pun08
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 09:15:17 AM »

หมักหยวกกล้วยแบบใหนครับ
 เศร้า

สวนเกษตรคุณยายอิ้ง
kainan
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 10:51:57 AM »

อลังการงานสร้างมาก ทุ่มเทสุดๆ ผมติดตามอยู่นะครับเป็นกำลังใจให้ครับ

sompol
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 10:08:54 PM »

หมักหยวกกล้วยแบบใหนครับ
 เศร้า

...ไว้ทำรอบต่อไปจะถ่ายทำขั้นตอนการหมักมาให้ชมครับ รอ 2 - 3 วัน

Liked By: adulsri, Pun08, muslin2557
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 10:16:18 PM โดย sompol » บันทึกการเข้า
sompol
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 09:21:15 PM »

...เด็กๆ ไก่พันธ์ต่างชาติ บินไม่ค่อยเก่ง สัญชาตญานเอาตัวรอดน้อย คอกไก่ผมยกสูง ต้องทำทางเดินให้ขึ้นลงครับ...ถ้่าเป็นไก่บ้านที่แม่ไก่เลี้ยงเองจะบินขึ้นได้ตั้งแต่อายุ สองสามสัปดาห์

...เจ้าประดู่พ่อพันธ์เริิ่มดีขึ้น

...ที่บ้านก็เลี้ยงหมาครับ หมาของเราสอนให้อยูกับไก่ได้ครับ

...น้ำหมักสมุนไพร วันที่ 20 ของการหมักครับ เปิดออกมาจะมีฝ้าขาวๆ อยู่ข้างบน มีกลิ่นสมุนไพรโชยออกมา... อีกอาทิตย์เดียวใช้ได้แล้ว

...คนทุก 3 วันครับ หลังจากคน

...22 กพ.60 ไข่ไก่ดำมีเชื้อ จาก คุณ mackmack จากผาง เชียงใหม่ 70 ฟอง มาถึงตอนเกือบ 5 โมงเย็น

...จะเอามาฟักเลี้ยงตั้งต้นเป็นพ่อแม่พันธ์ไก่ดำครับ

...แพคแบบมืออาชีพ 70 ฟอง ไม่มีแตกเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 09:45:19 PM โดย sompol » บันทึกการเข้า
ชญากร.เมืองเลย
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 09:45:54 PM »

ดีครับ  เป็นกำลังใจช่วย  แต่ช่วงนี้น่าแล้ง  ขาดแคลนต้นกล้วยเป็นอย่างมากเลยครับ

Liked By: sompol

เกษตรชีวภาพมือใหม่ ชีวเกษตร
bankrucom
*

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 10:40:28 PM »

ประสบการณ์สั่งไข่เชื้อมาฟักเอง หรือแม้แต่แลกไข่เชื้อผมเคยลองมาแล้วครับ แต่ผมฝากให้ไก่บ้านฟักไข่ให้ ไข่ที่สั่งมีทั้ง ไข่ไก่เบตง เหลืองหางขาว ไก่ดำภูพาน ตะเภาทอง ไก่ชนพม่าร้อยและสั่งมากที่สุดคือไก่ไข่ ผลออกมาไม่คุ้มเพราะฟักไม่ค่อยออก อาจจะเกิดจากการขนส่งครับคนขายแพคมาอย่างดีไม่มีแตก แต่การกระทบกะเทือนจากการขนส่งมีผลมากที่สุดที่ทำให้การฟักไม่ได้ผลอีกอย่างตอนผมสั่งมาฟักเป็นหน้าแล้งอากาศร้อนมาก แต่ถึงอย่างไรเมื่อผมตัดสินใจซื้อตู้ฟักไข่แล้วผมก็ทดลองสั่งไข่เชื้อมาฟักลองดู อีกไม่นานก็รู้ว่าจะออกกี่ตัว การสั่งไข่ข้อดีก็คือความสะดวกในการส่งสินค้าเพราะบ้านผมห่างจากตัวเมือง ข้อเสียก็ดังที่กล่าวมา สรุปแล้ว ไก่เบตงออก 3 ตัว เหลืองหางขาวไม่ออก ไก่ดำภูพานออก 2 ตัวแล้วตายไม่แข็งแรง ตะเภาทองออก 1 ตัว พม่าร้อยออก 3 ตัว ไก่ไข่ออก 3 ตัว เป็นกำลังใจให้ครับผม

Liked By: sompol, a_bkk, aumblueford
fatman_aa
*

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:09:52 PM »

ซื้อพ่อแม่พันธุ์มาเลี้ยงเลยง่ายกว่า ไก่ดำภูพานพ่อแม่พันธุ์แถวบ้านผมโลละ 100 ผมว่าก็โอน่ะซื้อมาสามตัวผู้หนึ่งเมียสองก็เพียงพอแล้วสำหรับการขยายพันธุ์ ผมอยู่จังหวัดสกลนครครับ ตอนนี้ผมก็เลี้ยงเป็ดบาบาหลี่ ไก่ดำสีขาวและสีดำ ไก่ชนไทย และไซง่อนเลือดร้อย หนุกดีครับมีกิจกรรมให้ทำทุกวัน

Liked By: sompol, a_bkk, bankrucom
sompol
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 09:56:55 PM »

ดีครับ  เป็นกำลังใจช่วย  แต่ช่วงนี้น่าแล้ง  ขาดแคลนต้นกล้วยเป็นอย่างมากเลยครับ

...ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ ต้นกล้วยที่บ้านผมก็ไกล้หมดแล้ว แต่ที่สวนยังพอมีครับน้องชายปลูกไว้ไห้ผมช่วยดูแล
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์