หน้า: 1 [2] 3 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสวนเลี้ยงไก่ไข่อารมณ์ดี ไก่บ้าน ไก่ดำ แบบปล่อยอิสระ มุ่งสู่ไก่อินทรีย์  (อ่าน 14646 ครั้ง)
bankrucom
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 09:20:48 AM »

ตู้ฟักเยี่ยมครับ ปกติด้านไฟฟ้าและคอมพิวเตอร์ก็ถนัดครับ แต่งานไม้ไม่ถนัด พื้นคอกที่ทำจากไม้ไผ่ผมก็ใช้วิธีนี้ครับแต่ผมทำเป็นกรงเล็กๆสำหรับลูกไก่ แต่ข้อเสียคือนิ้วไก่ลงไปติดบ่อยมาก

Liked By: sompol, adulsri, deemeechai

sompol
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 11:03:01 PM »

...ตู้ฟักยังถือว่ามีปัญหาอยู่ครับ รอติดตามชมต่อไป ตอนทดลองครั้งแรกประมาณวันที่ 14 ธค.59 ที่ผ่านมาครับ

...เรื่องพื้นคอกมีปัญหาเหมือนกันครับ โดยเฉพาะไก่เล็กๆ พันธ์ต่างชาติ เช่นโร้ดแดง บาร์พลี ขาติดร้องลั่นเลยครับ ต้องช่วยแงะออก แต่แปลก ไก่บ้านไม่เป็นไรครับ อาจเป็นเพราะไก่บ้านตัวเล็กแต่แข็งแรงครับ ผมแก้ปัญหาพื้นสำหรับอนุบาลไก่้เล็กไดยปูพื้นด้วยตาข่ายเหล็กขนาดประมาณ 1 เซ็นต์ครับ

...มาต่อกันครับ ประมาณ ต้นเดือน ธค. 59 น้องชายเอาไก่บ้านมาไห้ลองเลี้ยง 1 ครอบครัวครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม พ่อไก่ชนปลดระวาง 1 ตัว 3 แม่ และลูกติดมา อีก 8 ตัว

...โครงประตูเลื่อน สำหรับคอกอนุบาลลูกไก่

...4 มค.60 ครบ 18 วัน เอาไข่ที่ฟักมาลงไว้ที่ชั้นเกิด...เริ่มเห็นรอยการเจาะเปลือกไข่ของลูกเจี้ยบ ตื่นเต้นมาก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...อีกประมาณ 1 ชม.ต่อมาลูกไก่ตัวแรกก็ดันออกมาจากเปลือกไข่ได้ น่าจะเป็นไก่ดำ

...ตัวที่ 2 ตามมา น่าจะเป็นโร้ดแดง

...และตัวต่อๆ มา

...และต่อมาอีก สองสามวันไข่ใบที่เหลือ ไม่ออกมาเลย ตัวสุดท้าย ออกมาวันที่ 9 มค.60 แต่ก็ไม่สมบูรณ์อยู่ได้ 2 วันก็ตาย

...สรุปได้ว่า ไข่ที่ลงฟักทั้งหมด 50 กว่าฟอง ออกมาสมบูรณ์ได้ 6 ตัว ตายไป 3 ตัว

...จากการสรุปของผมคงไม่ได้เกิดจากไข่ที่สั่งมา(อาจเกิดจากไข่ได้บ้างแต่คงน้อย)ปัญหาของตู้ฟักของผมคือระบบอากาศหมุนวนไม่ดี อุณหภูมิในตู้จึงไม่เสมอกันทุกจุด...ประตูกระจกก็บางมากทำไห้เปลืองไฟ...อีกทั้งเป็นช่วงอากาศหนาวมากที่สุดของปี...ทำไห้ควบคุมความชื้นได้ยากมาก ส่วนมากความชื้นจะอยู่ที่ 35 - 40 เท่านั้่น คงต้องปรับปรุงตู้ต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 11:23:58 PM โดย sompol » บันทึกการเข้า
j-family
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 11:44:06 PM »

ชอบเล้าไก่บนบ่อปลาแบบนี้แหล่ะ อยากทำตามบ้างแต่พื้นที่ะจำกัด เยี่ยมเลยค่ะ

Liked By: sompol, adulsri, deemeechai
sompol
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 09:30:25 PM »

...สระน้ำข้างล่างเล้าไก่ยังไม่มีเวลาปรับปรุงเพื่อเลี้ยงปลาเลยครับ คงต้องทำเป็นบ่อซีเมนต์เนื่องจากหน้าแล้งสระนี้เก็บน้ำไม่อยู่ครับคุณ  เจ

...พ่อพันธ์ไก่บ้านครับ เป็นไก่ชนปลดระวาง

...ครอบครัวไก่บ้านครับ

...กำลังไข่ รังนี้จะให้แม่ไก่เขาฟักเอง

...ได้เวลาปรับปรุงเครื่องฟักไข่ใหม่ ถือว่าเป็นเวอร์ชั่นที่ 2 แล้วกันครับ

...จากการติดตามอ่านกระทู้ต่างๆในเว็บของเราพบว่าเครื่องฟักไข่ที่จะใช้ได้ดีต้องเป็นระบบอากาศหมุนวน อุณหภูมิจะได้คงที่และเท่าๆ กันในทุกจุดของตู้ โดยเฉพาะ คำแนะนำจาก อ.นพพร และส่วนมากที่ทำสำเร็จและใช้งานได้ดีจะทำตู้จากโครงตู้เย็นเก่า แต่ผมหาตู้เย็นเก่าไม่ได้เลยมองหาวัสดุที่มีอยูจึงตัดสินใจใช้ตู้ไม้ทำเอง

...มีเศษท่อ PVC ขนาด 4 นิ้วไม่ได้ใช้งานเลยคิดเอามาทำท่อหมุนอากาศ โดยเจาะด้านข้างของตู้(ทั้งสองข้าง)ดังรูป

...ติดพัดลมของเครื่องคอม ขนาด 4 นิ้ว ใช้ไฟ 12 DC 0.25 A. และหลอดไฟให้ความร้อน อากาศจะหมุนจากด้านล่างของตู้ไปที่ด้านบนและวนลงมาด้านล่างด้วยแรงดูดของพัดลม(พัดลมเป่าลมจากภายในตู้ออกมาที่ท่อด้านล่างแล้ววนขึ้นด้านบน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 09:43:10 PM โดย sompol » บันทึกการเข้า
somman
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 08:49:38 AM »

สระน้ำ บ่อปลาที่รองรับใต้เล้าไก่มีขนาดเล็ก เกรงว่าจะมีปัญหาในอนาคต ทำให้มีกลิ่นเหม็น อีกทั้งเห็นบอกว่าช่วงหน้าแล้งเก็บน้ำไม่อยู่ ควรพิจารณาหาทางแก้ไข ป้องกัน เรื่องขี้ไก่แต่เนิ่นๆครับ
thin
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 10:33:45 AM »

ตู้ฟักผมความื้นอยู่ที่ 40-55 ประมาณนี้ทำไงก็ไม่ถึง 60 ไม่รู้จะฟักไหม

Liked By: sompol, deemeechai
Pun08
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 02:18:08 PM »

ติดตามด้วยคน กำลังคิดโครงการไก่บ้านพอดี

อายจัง

สนใจรั้วลวดถัก ติดตั้งยากใหมครับ แถวๆ สวน มีหมาแยะต้องทำไว้ก่อน

Liked By: sompol, deemeechai

สวนเกษตรคุณยายอิ้ง
bankrucom
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 05:26:18 PM »

ตู้ฟักผมความื้นอยู่ที่ 40-55 ประมาณนี้ทำไงก็ไม่ถึง 60 ไม่รู้จะฟักไหม

ผมศึกษาจากเน็ตครับ ความชื้นภายในตู้ฟักไม่ควรต่ำกว่า ๕๕% ควรอยู่ระหว่าง ๕๕-๖๕ เปอร์เซนต์ ครับ ผมซื้อตู้มาใหม่เมื่อไม่กี่วันมานี้เองก็ศึกษาเรื่อยๆ ตอนแรกๆความชื้นอยู่ที่ ๑๕ ก็ทดลองปิดช่องระบายอากาศให้เล็กๆ ความชื้นขยับมาเป็น ๕๐-๖๐ แต่กลางคืน ขยับเป็น ๗๐-๘๐ ขึ้นครับ กลางวันปิดช่องระบายอากาศให้เล็กลง พร้อมกับเพิ่มถาดน้ำแล้วรอดูผลครับ ส่วนกลางคืนผมเปิดช่องระบายอากาศให้มากขื้น ครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 05:32:51 PM โดย bankrucom » บันทึกการเข้า
sompol
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 11:19:17 PM »

ติดตามด้วยคน กำลังคิดโครงการไก่บ้านพอดี

อายจัง

สนใจรั้วลวดถัก ติดตั้งยากใหมครับ แถวๆ สวน มีหมาแยะต้องทำไว้ก่อน

...ไม่ยากแต่ก็ไม่ง่ายครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม...เสาหลักรับแรงดึง ใช้ท่อ ประปาเหล็กคาดน้ำเงิน ขนาด 3 นิ้ว ยาว 3 เมตร ฝังดินแล้วเทปูน 1 เมตร โดยต้องขุดหลุมเป็นรูประฆัง(ก้นหลุมบานออก)ใช้ช่างมืออาชีพหน่อย ตั้งไห้ได้ระดับกับพื้น...พื้นที่ตามแนวรั้วต้องปรับไห้เรียบเสมอกัน และต้องมีเครื่องมือดึงครับ(รอกผ่อนแรง)

...ส่วนเสาย่อยใช้ท่อประปาเหล็กขนาดบางก็ได้ครับ ไว้พยุงรั้วไว้เท่านั่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 12:07:27 AM โดย sompol » บันทึกการเข้า
sompol
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 11:24:28 PM »

ผมศึกษาจากเน็ตครับ ความชื้นภายในตู้ฟักไม่ควรต่ำกว่า ๕๕% ควรอยู่ระหว่าง ๕๕-๖๕ เปอร์เซนต์ ครับ ผมซื้อตู้มาใหม่เมื่อไม่กี่วันมานี้เองก็ศึกษาเรื่อยๆ ตอนแรกๆความชื้นอยู่ที่ ๑๕ ก็ทดลองปิดช่องระบายอากาศให้เล็กๆ ความชื้นขยับมาเป็น ๕๐-๖๐ แต่กลางคืน ขยับเป็น ๗๐-๘๐ ขึ้นครับ กลางวันปิดช่องระบายอากาศให้เล็กลง พร้อมกับเพิ่มถาดน้ำแล้วรอดูผลครับ ส่วนกลางคืนผมเปิดช่องระบายอากาศให้มากขื้น ครับผม

...ครับตามที่ bankrucom ว่าละครับ ของผมใช้เครื่องทำหมอกขนาดเล็กช่วย ยังไม่ได้ ขยายพื้นทื้น้ำเต็มที่แล้วครับ แต่ตู้ปรับปรุงไหม่แบบอากาศหมุนวน ควบคุมความชื้นได้ดีขึ้นครับ
sompol
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 11:35:22 PM »

สระน้ำ บ่อปลาที่รองรับใต้เล้าไก่มีขนาดเล็ก เกรงว่าจะมีปัญหาในอนาคต ทำให้มีกลิ่นเหม็น อีกทั้งเห็นบอกว่าช่วงหน้าแล้งเก็บน้ำไม่อยู่ ควรพิจารณาหาทางแก้ไข ป้องกัน เรื่องขี้ไก่แต่เนิ่นๆครับ

...ครับ วางแผนไว้แล้ว แต่ปีนี้จะทำทันก่อนหน้าฝนหรือเปล่ายังไม่แน่ใจครับ เพราะต้องเตรียมรับมือกับน้องไก่ให้อยู่ก่อน

...แผนของผมคือ ตามปรกติผมใช้น้ำรดต้นไม่้ประมาณวันละ 1 โอ่งแดง(คงประมาณ 2000 ลิตร ? ) ผมก็จะเอาน้ำจากสระนี้แหละครับรดต้นไม้แทน แล้วเติมน้ำดีลงไปทดแทนในสระครับ
sompol
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 11:45:34 PM »

...ติดตั้งประตูเลื่อนเล้าไก่ครับ

...ตอนแรกช่างทำประตูเล็กประตูเดียว ดูแล้วไม่ work คนเดินเข้าต้องก้มหัว ผมเลยไห้ทำอีก ประตู ไห้กว้างพอที่จะขนอะไรใหญ่ๆ หน่อยเข้าไปในคอกได้

sompol
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 09:39:50 PM »

...ทำเครื่องฟักไข่เวอร์ชั่น2 ยังไม่เสร็จดี ถึงเวลาไปดูงานเกษตรอีสาน ซึ่งจัดกันทุกต้นปี ระหว่างวันที่ 20 - 29 มค. 60 ที่มหาลัยขอนแก่น ตั้งใจไว้นานแล้วว่าจะไปหาพ่อแม่พันธ์ไก่มาเลี้ยงครับ

...ขอนำชมในงานด้วยรูปที่ถ่ายมาครับ

...พ่อของแผ่นดิน

...ปีนี้เน้นที่สนใจคือไก่ครับ

...เป้าหมายอยากได้พ่อแม่พันธ์ประดู่หางดำ มข.55 ของศูนย์ NCAB

...นี่ครับที่อยากได้

...โร๊ด และบาร์พลี

...ไก่ดำก็น่าสนใจ

...เลี้ยงสัตว์ต้องระวังโรคตามฤดูกาล

...ไก่งวงก็น่าสนใจ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...เดินเข้าไปแล้วเย็นสบายมากเลยครับ อยากทำได้แบบนี้จัง

...สรุปแล้วเดินจนบ่ายๆ ได้พ่อแม่ โร๊ดแดง มา 1 คู่ พ่อบาร์พลี 1 ตัว(แม่ไปไม่ทันหมดก่อน) ได้พ่อประดู่หางดำ มข.55 มา 1 ตัว แม่ประดู่หางดำ 2 และ ลูกเจี้ยบโร๊ดแดง 10 ลูกเจีัยบบาร์พลีอีก 10 ถึงบ้านดึกเลยครับ

...ลูกเจี้ยบต้องเอาเข้าตู้อนุบาลอันดับแรก กว่าจะได้นอนเกือบตีสองครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 09:44:09 PM โดย sompol » บันทึกการเข้า
bankrucom
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 07:25:53 AM »

ไม้ไผ่ทำพื้นผมก็เจอปัญหาครับนิ้วไก่ชอบติดโดยเฉพาะไก่เล็กบางครั้งกว่าจะรู้ได้ก็นิ้วเกือบหลุดผมแก้โดยหาวัสดุปูพื้นครับใช้กระสอบ

พ่อ-แม่ พันธุ์ซื้อมาราคาเท่าไรครับ สนใจอยากลองเลี้ยงครับ

sompol
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 09:27:06 PM »

...รูไม้ไผ่ไม่มีปัญหาสำหรับไก่โตครับ ถ้าเอาไก่จากที่อื่นมาแรกๆ จะเดินหล่มป่อง(กะเผลก)นิดหน่อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  สักพักเขาก็ชิน ข้อดีของพื้นแบบนี้คือไม่อับชื้น ขี้ไก่แห้งเร็วและมีกลิ่นน้อยมากครับ

...สำหรับพื้นที่อนุบาลไก่เล็ก ผมปูด้วยตาข่ายดังรูปครับ

...พ่อพันธ์ประดู่หางดำ มข.55 ได้มาตัวละ 1000 ครับ แม่ประดู่ 2 ตัว 800 ครับ...หากสนใจอยากลองเลี้ยง ไว้เขาใข่ก่อน ยินดีแลกกับไข่ไก่ดำบ้านครูคอม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  หรือพันธ์อื่นๆ ของเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ...เพื่อแลกเปลียนสายพันธ์กันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 09:29:14 PM โดย sompol » บันทึกการเข้า
sompol
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 09:22:53 PM »

...เช้าวันต่อมาหลังจากได้ไก่ มาจากงานเกษตร มข. นอนดึกแต่ตื่นเช้า เป็นห่วงไก่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...ประดู่หางดำ กับนางสนม 2 ตัว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ราคา พ่อ 1000 แม่ 2 ตัว 800 เจ้าแดง...เจ้าถิ่นเข้ามาทักทายแต่เช้า

...พ่อโร้ด และ บาร์พลี

...อากาศยังหนาว เด็กๆ จากเครื่องฟักครั้งแรก 6 ตัว ยังต้องกกไฟ

...มีประสบการณ์ไก่เป็นโรคมาฝากครับ...หลังจากได้ไก่ประดู่พ่อพันธ์มาผมก็ขังไว้ในคอกเดียวกับเจ้าแดงเจ้าถิ่น ทิ้งไว้ 1 วัน วันต่อมา เจ้าประดู่มาไหม่ ลุกไม่ขึ้นครับ ผมรีบแยกออกมาดู เป็นโรคขี้ขาวขี้เขียวครับ

...จึงเข้าไปในตัวอำเภอหนองพอก ซื้อยาไก่จากร้านบอกอาการเขาไห้ยานี้มาครับ

...ไห้ทางปากวัน 2 ครั้งครั้งละ 1-2 หยด อาการดูดีขึ้น ตายังมีแววอยู่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ...2 วันต่อมาอาการขี้เขียวขี้ขาวดีขึ้น...แต่ยังลุกไม่ขึ้น ลุกได้พักเดียวก็ทรุดลงเหมือนขาไม่มีแรง

...เห็นไก่ป่วยก็เลยคิดหายาสมุนไพร ได้สูตรของคุณชัช มีส่วนประกอบดังนี้

-ไพล(อีสานบ้านผมเรียก ว่านไฟ)
-ตะไคร้หอม
-บระเพ็ด
-ฟ้าทะลายโจร
-ข่า
-กระชาย
-ลูกยอ
-หอมหัวแดง
-กระเทียม
-ขมิ้นชัน

...เอาเท่าที่หาได้ หลัก ๆ คือ บระเพ็ด และฟ้าทลายโจรครับ

...บระเพ็ด(อีสานเรียกเครือกอฮอ) มีมากสุด ฟ้าทลายโจรหาได้นิดเดียวเนื่องจากเป็นหน้าแล้ง ได้ลำต้นมา 1 กำมือ หั่นเป็นชิ้นเล็กๆ แล้วชั่ง นน.ได้ 6 โล ใส้น้ำตาลทรายแดง 2 โล(3 ต่อ 1)...ผสมน้ำ(ถ้าเป็นน้ำประปาให้เปิดไส่ถังทิ้งไว้สัก 3-4 วัน ไห้ครอลีนระเหยออกไห้หมดก่อน) คนไห้เข้ากัน...ใส่ลงในถังสีดำ มีฝาปิด คนทุก 3 วัน วางไว้ในที่ร่ม หมัก 1 เดือน เริ้มเอามาใช้ได้

...โดยเอาน้ำหมักผสมน้ำให้ไก่กิน...1 ฝาแกลลอนต่อน้ำ 1 ลิตร ถ้ากินได้ตลอดยิ่งดี เริ่มตั้งแต่ลูกไก่ที่ออกมาใหม่ๆเลยครับ จะทำไห้ลูกไก่แข็งแรงเร็ว และกลิ่นขี้ไก่ได้ด้วย

...น้ำที่เกาะฝาถังเก็บหยอดใส่ขวดใว้...เอาใว้หยอดตาไก่เวลาไก่เจ็บตาได้

...หลังจากหมักไปนานๆ...ค่อยๆเติมน้ำตาลทรายและสมุนไพรไปเรื่อยๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 10:54:52 PM โดย sompol » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์