หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสวนเลี้ยงไก่ไข่อารมณ์ดี ไก่บ้าน ไก่ดำ แบบปล่อยอิสระ มุ่งสู่ไก่อินทรีย์  (อ่าน 17994 ครั้ง)
sompol
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 03:54:55 AM »

...สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกเกษตรพอเพียง หลังจากเกษียณตัวเองออกมาจากงานประจำก็เลยหางานเล็กๆ น้อยทำหลังบ้านจะได้ไม่เหงา

...หวังรายได้พอเป็นค่าน้ำค่าไฟ ค่าเน็ต เลยคิดเลี้ยงไก่ไข่อารมณ์ดี ไก่บ้าน และไก่ดำ

....อีกทั้งเป็นการผลิตอาหารกินเองจากไก่และไข่ที่เราเลี้ยง

...โดยแบ่งสวนหลังบ้านพื้นที่ประมาณไร่กว่าๆ ล้อมรั้วแรงดึง กันหมา

...การเลี้ยงจะเน้นการผลิตอาหารไก่เอง ใช้วัตถุดิบต่างๆ ที่หาได้ในพื้นที่

...และเป้าหมายท้ายสุดคือเลี้ยงแบบอินทรีย์ 100 เปอร์เซ็น

...ไม่รู้ว่าจะเป็นไปได่้แค่ไหน มาช่วยกันติชม แนะนำด้วยครับ

...เริ่มหาข้อมูลในเน็ต หลักๆ ก็ได้ตำราจาก กรมปศุสัตว์ และแนวทางจากคุณ สุธรรม จันทร์อ่อน เป็นหลักครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 10:34:12 PM โดย sompol » บันทึกการเข้า

sompol
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 04:09:20 AM »

...มาเริ่มกันเลยครับ อันดับแรกที่คิดไว้ก็คือจะเริ่มยังไงดี เลยคิดว่าเริ่มจากฟักไข่เองน่าจะดี จะได้เรียนรู้การเลี้ยงตั้งแต่เล็กจนโต

...เริ่มต้นจากเครื่องฟักไข่ครับ ทำเอง สั่งซื้อตัวควบคุมจากหน้าซื้อขายของเว็บของเรานี่แหละ

...โครงเครื่องฟักไข่ DIY

...พื้นที่หลังบ้านที่จะทำเล้าไก่

...ล้มกอไผ่เอามาทำคอกไก่

sompol
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 04:29:45 AM »

...เสาหลักรับแรงดึงสำหรับรั้วแรงดึง

...ปรับพื้นที่สร้างเล้าไก่คร่อมสระน้ำที่มีอยู่เดิม

JP ฟาร์ม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 08:41:03 AM »

สุดยอดเลยครับท่าน...ดำเนินการไวมาก การออกแบบโรงเรือนไก่ได้งดงาม ติดตามชมครับ

Liked By: sompol, aumblueford
Kaideesriprachin
*

พอเพียง=เพียงพอ

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 09:03:55 AM »

เยี่ยมยอเไปเลยครับผม ยิ้ม ติดตามความเคลื่อนไหวอย่างต่อเนื่องครับ

หลังผมปลดตัวเองออกจากงานประจำ คงทำแบบนี้เช่นกันครับ.

Liked By: sompol, aumblueford
jarungkit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 03:11:06 PM »

ติดตามด้วยนะ ^^V

Liked By: sompol
a_bkk
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 07:28:01 AM »

โห..ดูอลังการเลยครับ..แบบนี้ต้องตามติดแล้ว !!!

คมสัญ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 11:46:34 AM »

ติดตามด้วยคนครับ ชอบๆๆๆๆ

x-cm
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 11:00:40 PM »

เห็นคนเลี้ยงไก่ทำรั้วกันเป็นเงินลงทุนหลายๆเพื่อป้องกันสัตว์เลี้ยง แต่พวกเลี้ยงหมา เลี้ยงแมวไม่ต้องลงทุนอะไร แถมยังได้รับการคุ้มครองอีก ที่นี่ประเทศไทย

sompol
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 09:54:03 PM »

เห็นคนเลี้ยงไก่ทำรั้วกันเป็นเงินลงทุนหลายๆเพื่อป้องกันสัตว์เลี้ยง แต่พวกเลี้ยงหมา เลี้ยงแมวไม่ต้องลงทุนอะไร แถมยังได้รับการคุ้มครองอีก ที่นี่ประเทศไทย

...ถ้าไม่ทำก็ควบคุมไม่ได้...เลี้ยงไปก็มีแต่เสียกับเสียครับ

...ที่้บ้านผมก็เลีี้ยงหมา มีแมวด้วย หมาก็สอนเขาได้ครับ แมวถ้าเขาไม่อดอยาก เขาก็ไม่รบกวนไก่ครับ...แต่หมาแมวเพื่อนบ้านเราต้องป้องกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 09:57:13 PM โดย sompol » บันทึกการเข้า
sompol
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 10:24:29 PM »

...ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนที่ทักทายครับ ทั้ง คุณ x-cm, คมสัญ ,a_bkk , jarungkit ได้อ่านข้อคิดดีๆจากท่านในกระทู้ต่างๆ ,Kaideesriprachin  ไก่ดีศรีปราจีน ติดตามชมมาตลอด,JP ฟาร์ม เจ้าของฟาร์ม มีอะไรเสนอยินดีรับฟังครับ เพื่อปรับปรุงให้ดีขึ้น...หลายหัวคิดดีกว่าหัวคิดเดียวครับ

...มาต่อกันที่เครื่องฟักไข่ครับ...ได้โครงมาแล้วก็หาส่วนประกอบเพิ่ม ได้ประตูตู้กับข้าวเก่าที่ชำรุด มาทำเป็นประตูกระจกด้านหน้าจะได้มองเห็นข้างใน

...ชุดวางถาดไข่ก็ได้จากที่วางจานในตู้กับข้าวเก่า

...ติดตั้งมอเตอร์กลับไข่ออโต้

...ทดสอบมอเตอร์กลับไข่ กับ ลิมิตสวิตช์

...บุผนังตู้ด้วยแผ่นกันความร้อนฝ้าเพดาน...หาได้จากโกลบอลเฮ้าส์  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
thin
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 07:32:32 AM »

นี้ละที่ผมอยากทำแบบท่านเลยผมกำลังเริ่มแต่คงค่อยเป็นค่อยไป ชอบคับๆ
SPS ifarm@ศรีสะเกษ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 09:50:27 AM »

สุดยอดมากคับ  อายจัง ผมรอติดตามด้วยคนนะคับ ผมก็อยากทำแบบนี้แต่ติดที่งบ และวัสดุคงค่อยเป็นค่อยไป  ยิ้ม

Liked By: adulsri, sompol

SPS ifarm@ศรีสะเกษ
bankrucom
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 07:52:12 PM »

อยากทำเองครับแต่ฝีมือไม่ถึงและยังขาดประสบการณ์ เลยตัดสินใจซื้อแบบสำเร็จ เมื่อวานนี้เองขณะนี้กำลังทดลองฟักไข่ไก่ดำ ติดตามชมเยี่ยมมากครับ

Liked By: mochivan, sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 07:56:51 PM โดย bankrucom » บันทึกการเข้า
sompol
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 11:24:32 PM »

...ขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่ทักทายกัน ทำให้มีกำลังใจขึ้นเยอะเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เรื่องเครื่องฟักไข่ผมก็มือใหม่เหมือนกัน แต่อาศัยความรู้ด้านไฟฟ้าที่เรียนมา จะเสนอทุกแง่มุมให้พื่อนสมาชิกใด้ช่วยกันติชมครับ

...มาต่อเรื่องเครื่องฟักใข่ ถือว่าเป็นเวอร์ชั่นแรกแล้วกันครับ

...ได้เวลาลองเครื่องฟักไข่ ได้สั่งซื้อไข่เชื้อจากหน้าซื้อขายในเว็บเรานี่แหละครับ
...ไข่คุณไมตรี...มาถึงเป็นรายแรก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...40 กว่าใบ...แตกไปเกือบสิบฟอง

...ไข่ไก่ดำสายเหนือคุณ ธิติโรจน์(mackmack)

...แพคดีมาก ไม่แตกเลย

...ระหว่างรอการฟักก็ทำประตูเลื่อนเล้าไก่ และ กั้นห้องสำหรับอนุบาลลูกไก่

...ไม้ไผ่ลำโตมาก ตะปู 4 ยาวไม่พอ ใช้ลวดมัดเอา

thin
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 09:10:50 AM »

สุดยอดจริงๆ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์