หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ รบกวนสอบถามความรู้เกี่ยวกับอาหารไก่ไข่หน่อยครับ  (อ่าน 674 ครั้ง)
Pongpak888
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 02:18:16 PM »

สวัสดีครับพี่ๆ ผมรบกวนถามหน่อยครับว่า ผมได้ลูกไก่ไข่ไฮบริดมา 20 ตัว ไก่ประมาณ 4 อาทิตย์ ปัญหาคือ วันนี้ไม่สามารถหาซื้ออาหารไก่ไข่ได้ครับ ไปที่ร้านขายอาหารสัตว์ เขามีแต่อาหารไก่เนื้อ ยี่ห้อสีเขียวครับ ข้างกระสอบบอกว่า มีโปรตีนไม่น้อยกว่า 21% สามารถใช้แทนกันได้ไหมครับ จะมีผลข้างเคียงไหมครับ อนาคตจะมีปัญหาไก่ไม่ไข่หรือเปล่า ขอบคุณมากครับ

Liked By: sompol

Kaideesriprachin
*

พอเพียง=เพียงพอ

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 02:51:49 PM »

ไก่ไข่ระยะแรกเกิด ถึง ราว 1.5 เดือน ผมให้กินอาหารไก่เนื้อระยะแรกเกิด โปรตีน 21% ผสมกับอาหารหมูนม ผมว่าโครงสร้างใหญ่ โตเร็ว พอพ้น 1.5 เดือน ไปแล้ว ผมให้อาหารไก่พื้นเมืองจนถึงใกล้ไข่ จึงเปลี่ยนมาเป็นอาหารไก่ไข่ระยะไข่

// ไม่มีผลต่อการไข่แต่อย่างใดครับ //

Liked By: sompol
Pongpak888
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 02:56:12 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ Kaideesriprachin
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์