ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาเลี้ยงกุ้งเครฟิชกันครับ  (อ่าน 1415 ครั้ง)
SodaZaZa
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 09:18:49 PM »

รูปกุ้งตัวอย่างในลิงนี้เลยครับ https://www.pageqq.com/en/content/view/page/cntth1/0-1771696.html

Mebutsa
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 09:43:05 AM »

ถ้าเลี้ยงสวยงามเป็นงานอดิเรกได้
แต่ให้เป็นเชิงธุรกิจ ต้องระวัง ปั่นกระแสให้ราคาดี
รายย่อยขายไม่ได้ ขายได้แต่พวกเดียวกัน สร้างกระแสให้คนสนใจ
โกสลงเดินตัวละร้อยยังขายไม่ได้เลย คนปั่นกันขายขายตัวพัน สองพัน
ช.วัฒนา
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 12:41:13 PM »

มีตลาดรองรับหรือเปล่าครับ อยากเลี้ยงอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 12:42:45 PM โดย ช.วัฒนา » บันทึกการเข้า
Mebutsa
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 03:21:18 PM »

กุ้งสวยงามไม่มีตลาดรองรับครับ หาขายเองตามเฟสกลุ่มกุ้ง
ใครที่ทำกุ้งสวยจริงตามตลาดต้องการค่อยได้ขาย
ตอนนี้โกงกันเพียบ เงินสะพัดในแต่ละวัน
แนะนำเลี้ยงเป็นงานอดิเรก ไม่ต้องหวังขายมากมันจะเข้าเนื้อ
 ผมลงทุนไปสามหมื่น ตอนนี้มีลูกกุ้งเองหาขายยังไม่ได้ทุนคืนเลย
ขายถูกก็โดนโจมตีว่าตัดราคา ขายแพงก็ไม่มีใครซื้อ
แต่ดีหน่อยที่ชอบเลี้ยงสัตวร์น้ำ ไม่ได้ขายก็จะเลี้ยงเป็นงานอดิเรก
มีคนซื้อก็ขายเอาค่าน้ำ ไฟ และพัฒนากุ้งไปในตัวครับ
p15
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 09:01:45 PM »

เลี้ยงอยู่เเถวไหนครับ กำลังคิดจะเลี้ยงอยู่เหมือนกัน ผมอยู่ถนนนางลิ้นจี่ กทม ครับ
คมสัญ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 11:51:09 AM »

สินค้าทุกประเภทมีการปั่นราคาหมดทุกอย่างครับ เราต้องเข้าใจกลไกตลาด มีขึ้นมีลง อย่าว่าแต่กุ้งเลย เป็ด ไก่ วัว ควาย ก็มีการปั่นราคากันทั้งนั้น คนที่คิดจะลงทุนต้องศึกษาข้อมูลให้ดี ถ้าเลี่ยงเพราะชอบก็ไม่มีปัญหาครับ ขายได้ก็ขาย ขายไม่ได้ก็เก็บไว้ดูเล่น....

Liked By: markonikove
SodaZaZa
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 08:14:16 PM »

สู้ต่อไปครับอิอิ
Mebutsa
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 11:20:29 AM »

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ได้ดูไลสดจากกลุ่มใหญ่ ตอนนี้เริ่มมีการส่งออกได้แล้ว
แต่ยังไม่หลายเจ้า หวังว่าจะสามารถสร้างชื่อให้ไทยแล้วส่งออกกุ้งสวยงามที่ดีที่สุด
 ตอนนี้ผมเลี้ยงเป็นงานอดเรก หลังจากเลิกงานก็สามารถทำได้ กำลังจะทำสายตัวเอง
มีขายบ้าง ถือว่าได้ดีทีเดียว
 ผมซื้อพ่อแม่ คู่ละ -3-5,000 บาท 3-4คู่ ตอนนี้ได้ลงเดิน1แม่ละได้ลูกประมาณ100ตัว ขายไปตัวละ150-200บาท
ขายไป ได้เงินมา 4-5,000บาทละ ยังเหลือลูกกุ้งอีก 60 ตัว ถือว่าได้ทุนคืนมา 1คู่ละ
 อีกสองแม่กำลังไข่ ถ้าขายได้คงได้ทุนคืน เป็นงานอดิเรกที่ทำรายได้ช่วงนี้นะครับ
ถ้าราคาขึ้นแล้วคงสนใจเยอะเหมือนสามเดือนที่แล้ว(ลงเดินตัวสามร้อย)คงได้ตังเป็นแสน ใน2-3แม่
 ใครที่ไม่เคยเลี้ยงจะเริ่มใหม่เลยแนะนำอย่าใจร้อนครับ ศึกษานานๆ เริ่มจากกุ้งสายพีราคาถูกๆก่อนจะดีกว่า เพราะผิดพลาดมาจะได้ไม่เสียเงินเยอะ

Liked By: sompol
markonikove
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 05:46:48 PM »

สินค้าทุกประเภทมีการปั่นราคาหมดทุกอย่างครับ เราต้องเข้าใจกลไกตลาด มีขึ้นมีลง อย่าว่าแต่กุ้งเลย เป็ด ไก่ วัว ควาย ก็มีการปั่นราคากันทั้งนั้น คนที่คิดจะลงทุนต้องศึกษาข้อมูลให้ดี ถ้าเลี่ยงเพราะชอบก็ไม่มีปัญหาครับ ขายได้ก็ขาย ขายไม่ได้ก็เก็บไว้ดูเล่น....

กุ้ง ไก่ โดนเขาหลอกแดรกตังในกระเป๋าไปก็ไม่เดือดร้อนอะไรหรอกคับ เพราะเงินไม่กี่บาท กี่ตัง ...

แต่ งัว ควาย อย่าเที่ยวได้ไปโง่ล่ะคับ เงินเก็บทั้งชีวิต ไม่เหลือ ... ผมเห็นมาเยอะ .... ชีวิตทั้งชีวิต ไม่มีอะไรเหลือ

ปล. ขนาดฝรั่ง ยังหมดตัวมาแล้ว เพราะใมือคนไทยนี่แหละ
SodaZaZa
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 08:32:14 PM »

เลี้ยงไปเรื่อยๆครับอาหารไม่เปลืองเท่าไหร
jaket
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 11:08:26 AM »

เราก็เลี้ยงกุ้งเครฟิซ โกส ค่ะ แนะนำเป็นอาชีพเสริมดีค่ะ พอได้ลูกก็ขายไปตามราคาที่เราพอใจ ของเรานำแม่โกสส้ม พ่อโกสแท้ผสม คู่แรก ขายตัวละ 150 บาท ได้เงินมาเกือบ 20,000 กว่า โชคดีที่ของเราส่วนใหญ่เป็นด่างเยอะ ลูกค้าก็มาเอาเพิ่มเรื่อย ๆ ตอนแรกคิดว่าจะขายไม่ได้แล้ว ลองดูนะคะ เราเลี้ยงตั้งแต่ลงเดินตอนนี้ทำพ่อแม่พันธุ์เองบ้างแล้ว อย่าไปซื้อพ่อแม่พันธุ์ราคาแพงมากก็แล้วกัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์