หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาชื่อคนตายออกจากโฉนดทำไงครับ  (อ่าน 881 ครั้ง)
tophy
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 03:47:35 PM »

เรื่องมีว่า
สามีย่าเสียนานแล้ว
ในโฉนดแยกเป็น2กรณีคือ
1.มีชื่อทั้งปู่และย่า
2. มีแต่ชืีอปู่
คำถามมีว่า
จะทั้ง2กรณีจะถอดชื่อปู่ออกจะต้องทำ
หรือมีวิธีการอย่างไร และมีค่าใช้จ่ายอะไรเท่าไหร่บ้าง
ขอคำปรึกษาด้วยครับสงสารย่า. ทำอะไรไม่เป็นเลย
ส่วนลูกแท้ๆ6คน ไม่เคยเลี้ยงดูย่าเลยส่งเสียบ้างปีละไม่ถึง1000
เพราะ2-3ปีส่งที500 ทุกคนคอยแต่แทะกระดูกแม่ทีเล็กทีน้อย
มีหนี้2แสนกว่าๆ ไม่สนใจช่วยเหลือใช้หนี้ให้ มีแต่จะเอาจากย่า
ส่วนผมเป็นแค่คนเลี้ยง จะว่าลูกบุญธรรมก็ใช่ จะว่าไม่ใช่ก็ถูก
เพราะไม่ได้จดทะเบียนลูกบุญธรรม เนื่องจาก
กลัวลูกๆแกว่ามาแย่งส่วนแบ่ง เลยไม่จด
ที่แน่ๆลูกคนสุดท้ายของย่า ยกลูกคนเดียวของเขา
ให้ผมเลี้ยงแล้ว พูดกันตกลงกันแล้ว แกมีเมียใหม่
แกบอกว่า พี่จะไม่ได้กลับบ้าน ฝากแม่กับลูกพี่ด้วย
คนอยู่ก็เลี้ยงเอาเลย
ซึ่งผมก็เลี้ยงทั้งย่าหลานมาตั้งแต่ปี57แล้วครับ
น่าสงสารมาก คนทั้งหมู่บ้านเอื่อมระอาลูกของแกทั้งหมู่บ้านเลย
ให้กำลังใจผมตลอด แต่ก็อย่างว่า ผมไม่ใช่ลูกแท้ๆของแกเลย
ตั้งแต่ต้นจนจบเท่าที่แกเล่าให้ฟัง แกผัวเลี้ยงลูกมาตลอด
จนโต 13-14ทุกคนก็หนีไปทำงานหมดไม่เคยส่งเสียเลย
เป็นแบบนี้ทั้ง6คนเลย
พอแกอายุ50ผัวตาย จากนั้นก็อยู่คนเดียวมาตลอด13ปี
ต่อมาปีที่14ลูกชายคนเล็กเอาหลานน้อยๆพึ่งหัดเดิน
มาให้แกเลี้ยง ก็เลี้ยงมาอีก10กว่าปี รวมๆแกอยู่ตามลำพัง20กว่าปีนิดๆ
แกยังบอกว่า ผมเป็นคนเลี้ยงแกมากกว่าลูกแท้ๆอีก
ไม่มีก็หาให้กิน ส่วนลูกแท้ๆโทรไปหาทีไรบอกแต่ว่า ไม่มีๆ
ผมนี่งงมากครับ ไม่มีแต่ก็ไม่พยายามหามาเลี้ยงแม่เลย
6คนถ้าคนละ200ก็1200แล้วบวกเงินคนแก่อีก700
เกือบ2000แล้ว
ผมสงสาร ถ้าผมไม่ทำอะไรสักอย่างนี่...
ย่ากับหลานคงจะเสียเปรียบและตกอยู่ในสถานะลำบากแน่
ส่วนผมเลี้ยงดูก็เปิดเผยเป็นพฤตินัยรับรู้ทั้งหมู่บ้านครับ

nitit_tipnee
*

ไม่หวัง แต่ไม่หยุด

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 07:01:11 PM »

แสดงว่ามีที่ดินหลายแปลง
ย่ากับปู่จดทะเบียนกันไหมครับถ้าจดทะเบียนกัน
1. มีชื่อปู่  .....  ให้ย่าไปร้องศาลขอจัดการมรดก รอศาลสั่ง จากนั้นก็ไปที่สนง.ที่ดินท้องที่ ที่ที่ดินตั้งอยู่ย่าขอรับมรดกจากปู่ สนง.ที่ดินจะเอาชื่อย่าใส่ในแผ่นหลังแทน (จากนั้นก็ขายที่ดินให้คุณๆ จะได้มีอะไรตอบแทนบ้าง ขายแบบไม่จ่ายเงินแต่เสียค่าธรรมเนียมนะ)
2. มีชื่อปู่และย่าในโฉนด ยังไงที่ดินก็เป็นของย่าเพราะสามีตาย แต่ควรไปเปลี่ยนผู้รับสัญญาเป็นย่าคนเดียวซะ ที่สนง.ที่ดินโดยเอาทะเบียนสมรสและใบมรณะบัตรไป คุณต้องพาแกไป เพราะย่าทำอะไรไม่เป็นแน่ ไม่ต้องห่วงจนท.ที่ดินใจดีครับ ส่วนย่าจะยกที่ให้คุณก็แล้วแต่ดวงนะครับ
somyos
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 10:21:27 AM »

ถามกลับ โฉนด มี่กี่ใบ  หรือว่า 1 ใบมีชื่อย่า 2 ชื่อ จดทะเบียนสมรสหรือไม่ เป็นสินสมรสหรือไม่ แต่ที่แน่ๆจะต้องจ้างทนายเพื่อตั้งผ.จ.ก. มรดกและะไม่รู้ว่าลูกๆทุกคนจะคัดค้านหรือไม่?
tophy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 01:00:38 AM »

ที่ตรงนี้ ย่าว่าไม่แน่ใจว่ามีชื่อย่าด้วยหรือไม่
แต่ที่แน่ๆ ผมว่าไม่น่าจะถึงงานนะครับ เป็นสระน้ำเก่าๆครับ
ผมเองก็ไม่อยากให้ย่าเดินเรื่องหรอก เพราะเสียมากกว่าได้ คนข้างๆเขาจะซื้อแค่ 4หมื่น
เพราะที่ของเราล้อมรอบหมดแล้ว เขาซื้อล้อมไว้หมด เหลือของย่าแปลงเดียว
ส่วนผมยังไม่แน่ใจว่า อยากได้ของย่าหรือเปล่า ใจหนึ่งก็อยากจะเก็บไว้สักไร่(ที่นา) ใจหนึ่งก็ไม่อยากได้
แกว่าจะยกให้ผมกับหลานร่วมกันครอบครอง ซึ่งผมยังไม่แน่ใจ จะเอาหรือไม่เอา
เพราะผมทิ้งเกือบหมดแล้ว พ่อผมยกให้ 5 ไร่ ผมก็ไม่เอา ยกต่อให้หลานเลย
ว่าจะบวชไม่สึกน่ะครับ แต่เจอเคสนี้ สงสารเด็ก สอนมาตั้งแต่เด็ก พ่อมาป่วยหนัก
อายุคงไม่ยืนนัก ส่วนลุงๆของเด็ก ก็ไม่ได้หวังว่าจะมาเลี้ยงหลานได้เลย เพราะแม่บังเกิดเกล้ายังเลี้ยงไม่ได้
ผมนี่ วางไม่ได้เลย เพราะเด็กยังไม่โต ใจผมคิดแต่ว่าเลี้ยงเขาให้โต เอาตัวรอดได้จะไปบวชๆคิดแต่อย่างนี้
เพราะเหตุว่า ย่าแก พ่อตาย เด็กยังไม่โตแน่นอน จึงต้องเลี้ยงเขาครับ
ที่อยากจะได้ส่วนตัวสักหนึ่งไร เป็นของติดตัวไว้ ก็เพื่อเด็ก เผื่อวันข้างหน้าถ้าเขาแต่งงานแล้วไปไม่รอด
หรือถูกปลอกลอกหมดตัว ก็ยังเหลือที่ผมอีก เพราะเมื่อโตแล้ว เขาอาจจะไม่ฟังเราก็ได้
เพราะอย่างไร เราก็เป็นเพียงแค่พ่อบุญธรรม พฤติกรรมนี่ คล้ายๆกับลุงๆป้าเขาเลย
ใจหนึ่งผมบอกเลยว่า ความกตัญญู ก็ถ่ายทอดจากสายเลือด(จริงๆ)
ส่วนที่นานั้น เป็นชื่อย่าคนเดียว และเป็นสมบัติส่วนตัวของย่าตั้งแต่ต้น
นี่ล่ะที่ย่าจะยกให้ผมเลย ใจจริงๆของย่า ยกหนี้ให้ ยกที่น่าให้ผมด้วยซ้ำ แต่ผมไม่รับ
เพราะปัญหาจะตามมาอีกเยอะ เพราะนิสัยลูกๆของแกนี่ล่ะครับ
ตอนนี้คิดอะไรไม่ออกเลย
somyos
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 10:09:09 AM »

คุณก็รับที่ในส่วนของย่าแล้วใส่ชื่อหลานไปด้วยเป็น2คนจะได้เป็นข้ออ้างว่าเราดูแลหลาน ส่วนเนื้อที่จะเป็นเท่าไรก็อยู่ที่คุณจะพูดคุยกับย่า
tophy
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 11:49:23 PM »

ตอนนี้ผมตัดสินใจแล้วครับ ไม่ให้ย่เดินเรื่องเอาชื่อออก เพราะมั่นใจว่าเป็นของปู่คนเดียวแน่ๆ
เพราะได้ไม่คุ้มเสีย อีกอย่างหนี้ที่ย่าก่อไว้ก็มากโขเอาการ สองแสนนิดๆ ผมนี่กว่าจะพูดหสอกให้คุณลูกๆของแก
มาช่วยใช้หนี้ให้ย่า ก็ลำบากมากแล้ว แล้วยังต้องออกเงินช่วยลูกๆของแกในส่วนของพ่อเด็กด้วยครับ
ประมาณว่าผมรับในส่วนของพ่อเด็ก ทั้งหนี้ทั้งส่วนแบ่ง พ่อเด็กบอกว่ายกให้ผมแล้ว ทั้งสมบัติและลูกชาย
เขาคงรู้ตัวแหละครับ ว่าพี่ๆคงไม่เลี้ยงดูลูกเขาได้ดีเท่ากับผม เพราะผมสงสารเด็ก เวลาเจ็บป่วยไข้ ผ่าตัด
ผ่านความเป็นความตายมา มีแต่ผมเป็นคนเริ่มต้นทั้งหมด ตั้งแต่วันที่อุ้มเด็กเข้า รพ เลย
ผ่าตัดช่องท้องยาวเป็นคืบเลย ลำใส้ทะลุ   น่าสงสารมาก ใส้ตีบเพราะเย็บติดไว้ อาหารผ่านไม่ค่อยได้เลย
กินอะไรก็อิ่มเร็วมาก  ยิ้มกว้างๆ สรุปได้ตอนนี้เลยว่า เด็กจะไม่แข็งแรงเหมือนเพื่ิอนๆ นี่ล่ะที่เป็นห่วง
เพำราะย่าแก่มากแล้ว ย่าเสีย พ่อตาย จะทำอย่างไร  ผมคิดแค่นี้ล่ะครับ

Liked By: somyos
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์