หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: [การเริ่มหาตลาด "กล้วย"]  (อ่าน 2456 ครั้ง)
กล้วยกล้วย
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 05:45:51 PM »

ขอท้าวความซักนิดครับ ยิ้ม
คือ ตอนนี้ผมและเพื่อน วางแผนกันจะปลูกกล้วยครับ (ไม่รู้คิดอะไรแต่คิดว่ามันน่าจะตีตลาดให้ธุระกิจโตได้)

ผมทำงานบริษัทในกทม.  ส่วนเพื่อนเปิดร้านอาหารที่แม่ฮ่องสอน
ผมและเพื่อนคุยกันว่าจะไปปลูกกล้วยเป็นอาชีพเสริมครับ

โดยเน้นปลูกกล้วยหอม  และกล้วยสายพันธ์อื่นๆตามลำดับความต้องการในตลาด
โดยจะทดลองปลูกที่ดินตนเอง คนละ1ไร่ เฉลี่ยประมาณ 400 ต้น (หากไปได้สวยมีพื้นที่สำรองปลูกรวม 20-30ไร่)

เมื่อได้ผลผลิตอาจจะหาตลาดภายในเขตพื้นที่ของตัวเองก่อน เพื่อรอดูท่าทีที่จะได้รับผลผลิตในครั้งต่อไป

ประเด็นคือ
1. หากผมได้รับผลผลิตที่มากเกินกว่าจะปล่อยจำหน่ายในพื้นที่ของผมและเพื่อน (คืออาจจะมีแนวร่วมมาปลูกเพิ่มเติมเพื่อสร้างกำลังผลิตได้มากขึ้น)
ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้แล้ว
ผมจำเป็นต้องเริ่มหาตลาด ากแหล่งไหนได้บ้างครับ ที่เขาเปิดกว้างรับซื้อจากเกษตรกรหน้าใหม่ๆ

2.และหากส้งออกไปต่างประเทศ ผมต้องเริ่มจากจุดไหนก่อนครับ (สมมุติว่างผลผลิตของผมได้มาตราฐานและมีมากพร้อมที่จะส่งออก)

รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ตอนนี้ผมแลเพื่อนกำลังปรึกษากันและติดประเด็นตรงที่การหาตลาดรองรับ
ดังนี้เเล้ว อยากมีความรู้จุดนี้เพิ่มขึ้นครับ ขอบคุณครับ

หวังว่ากระทู้นี้จะพอเป็นประโยชน์ให้กับเกษตรกรที่อยากจะปลูกกล้วย ในยุค 2560 ครับ ยิ้ม

Liked By: deemeechai

แจ่ม อารมณ์ดี
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 09:38:18 AM »

ตลาดค้า่ส ง
ไปคุยก่อน...สืบหาข้อมูลก่อน ทะเล่อทะล่าเข้าไป....ตลาดพม่า มีเจ้าที่ขี้โกงอยู่
ลองหาข้อมูลดีๆ ก่อนเข้าไปเจรจา..หน้าใหม่โดนทุกราย....ฝั่งซ้ายมือเวลาเข้าไป
ฝั่งขวา น่าจะปลอดภัย  อย่าเลือกเจ้าริมๆ หาเจ้ากลางๆ....(ชี้เป้าขนาดนี้โดนโกงอีกก็ถือซะว่าเป็นบุญ 555)
.
คลาดสี่มุมเมือง กล้วยจะสวยกว่า ราคาดีกว่า..เพราะไม่มีรถจร มาเปิดท้าย ตัดราคาเหมือนตลาดพม่า
.
ตลาดรถไฟ ข่อนแก่น..จะเลือกเจ้าผู้ชาย หรือผูหญิง ก็เลือกเอา ลองไปเจรจาดู

แต่ ทั้งนี้ทั้งนั้น.....อย่าลืม ต้องมีรถ คอกซิ่ง 4ตัน ไม่งั้นเลิกฝันได้

.
ไกลๆอีกหน่อยก็ระยอง ราคาดีแต่ไกล.......นี่ชี้เป้าขนาดนี้ที่เหลือ ก็คือ พรแสวงที่จะต้องไปหา

เห็นไม่มีคนตอบ..เลยมาแจมนิดหน่อย
.

ปี่ที่แล้ว ได้ล้านสอง ปีนี้ขอสองล้าน กับกล้วยหอมคาเวนดิช
khaodin
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 10:34:19 AM »

คนที่ตอบคนแรก. สุดยอดแล้วครับ..เรื่องกล้วยไม่ต้องไปใครอีกแล้ว รีบลงมือทำได้เลยครับ...เพราะลุงแจ่มสุดยอดๆๆๆๆๆๆๆ ^_^

Liked By: Santiburi
กล้วยกล้วย
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 11:44:09 AM »

ขอบคุณครับ   ส่วนหนึ่งที่อยากลองไปปลูกกล้วยก็มาจากแรงบันไดจาน เอ้ย บันดานใจ จากลุงแจ่มครับด้วยนะครับ(นอกเหนือจากที่ได้คิดไว้)

และผมยังติดตาม การตอบโพสนี้ตลอดนะครบ จะเข้ามาอ่านทุกวันเพราะอยู่ที่บริษัท ว่างๆเว้นจากหน้าที่ก็เเวะๆเข้ามาอ่านครับ

เพื่อประดับความรู้  ขอบคุณทุกท่านที่มาแชร์ครับ

Liked By: Santiburi, muslin2557
Chalearmchon
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 11:43:42 PM »

ตลาดค้า่ส ง
ไปคุยก่อน...สืบหาข้อมูลก่อน ทะเล่อทะล่าเข้าไป....ตลาดพม่า มีเจ้าที่ขี้โกงอยู่
ลองหาข้อมูลดีๆ ก่อนเข้าไปเจรจา..หน้าใหม่โดนทุกราย....ฝั่งซ้ายมือเวลาเข้าไป
ฝั่งขวา น่าจะปลอดภัย  อย่าเลือกเจ้าริมๆ หาเจ้ากลางๆ....(ชี้เป้าขนาดนี้โดนโกงอีกก็ถือซะว่าเป็นบุญ 555)
.
คลาดสี่มุมเมือง กล้วยจะสวยกว่า ราคาดีกว่า..เพราะไม่มีรถจร มาเปิดท้าย ตัดราคาเหมือนตลาดพม่า
.
ตลาดรถไฟ ข่อนแก่น..จะเลือกเจ้าผู้ชาย หรือผูหญิง ก็เลือกเอา ลองไปเจรจาดู

แต่ ทั้งนี้ทั้งนั้น.....อย่าลืม ต้องมีรถ คอกซิ่ง 4ตัน ไม่งั้นเลิกฝันได้

.
ไกลๆอีกหน่อยก็ระยอง ราคาดีแต่ไกล.......นี่ชี้เป้าขนาดนี้ที่เหลือ ก็คือ พรแสวงที่จะต้องไปหา

เห็นไม่มีคนตอบ..เลยมาแจมนิดหน่อย
.
@@@ ผมไม่เข้าใจ  (ต้องมีรถ คอกซิ่ง 4ตัน ไม่งั้นเลิกฝันได้) มันคืออะไรครับ  ช่วยชี้แนะด้วยครับ

Liked By: Santiburi
แจ่ม อารมณ์ดี
seller
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 02:18:04 PM »

ตลาดค้า่ส ง
.
.

.

.
@@@ ผมไม่เข้าใจ  (ต้องมีรถ คอกซิ่ง 4ตัน ไม่งั้นเลิกฝันได้) มันคืออะไรครับ  ช่วยชี้แนะด้วยครับ

คอกซิ่ง 4 ตัน โดนเสริมเหนบ กับคอกประัจำ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปี่ที่แล้ว ได้ล้านสอง ปีนี้ขอสองล้าน กับกล้วยหอมคาเวนดิช
กล้วยกล้วย
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 10:05:34 AM »

วันหนึ่งต้องก้าวมาถึงจุดนี้ให้ได้ครับ ตอนนี้ก็วางแผนหาตลาด / หาต้นกล้าทดลองปลูก 1ไร่

ช่วงเเรกนี้จะวางกำหนดการณ์ไว้ ดังนี้ครับ

*กุมภาพัมธ์* หาตลาด(ตั้งยอดไว้ 100-300 หวี/อาทิตย์ )หนึ่งต้นน่าจะได้7-10หวี  และถ้าอิงราคา ณ ปัจจุบันน่าจะอยู่ (2000-5000฿/อาทิตย์) 
*มีนาคม*  ปรับดินให้เหมาะสมที่จะลงต้นกล้าต้นกล้วย
*เมษายน*(หน้าเเล้งจัด ตอนแรกคิดว่าจะตากดินในเดือนนี้ ฮ่าๆ  แต่ลองดูคงไม่เสียหายหากมีน้ำก็คงไม่มีปัญหาอะไร) ลงมือปลูกต้นกล้วยลอทแรก 1 ไร่
ปล. ข้อดีของการปลูกต้นกล้าต้นกล้วยในเดือนนี้พอจะมีไหมครับ ฮ่าๆ

เมษา - พฤษภา  หากผ่านสองเดือนนี้ไปได้ก็คงเข้าหน้าฝน  ช่วงนั้นต้นกล้าคงกำลังเริ่มโตขึ้น  น้ำฝนก็คงช่วยเป็นพี่เลี้ยงอีกส่วนหนึ่ง

คิดแล้วก็คงมีอุปสรรครออยู่อีกเยอะมาก
แต่เหนือสิ่งอื่นใดเเล้ว เมื่อเลือกที่จะทำก็ต้องไปให้สุดให้ดีที่สุด

Liked By: deemeechai, muslin2557
กล้วยกล้วย
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 01:58:09 PM »

ตอนนี้กำลังอยู่ในระหว่างการเจรจากับที่บ้านเพื่อเตรียมดินในการทดลองปลูก 1 ไร่ ครับ   

ใครมีอะไรมาแนะนำในการเตรียมดินก็สามารถแนะนำแลกเปลี่ยนกันด้วยนะครับ

Liked By: muslin2557
Pun08
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 05:00:04 PM »

จขก จะปลูกกล้วยอะไร หอม หรือน้ำว้า

ถ้าน้ำว้า ก็ขายง่าย ขอให้มีผลผลิต เดี๋ยวก็มีติดต่อมาเอง หรือเข้ากลุ่มในเฟส มีคนรับซื้อหลายเจ้าลองหาดู

ส่วนเรื่องปลูกหน้าแล้ง ข้อดีก็กล้วยไม่เน่า ข้อเสียก็จะแห้งตายถ้าไม่มีน้ำ

Liked By: Santiburi, FUJI, muslin2557

สวนเกษตรคุณยายอิ้ง
กล้วยกล้วย
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 02:50:09 PM »

หลักๆเน้นเป็นกล้วยหอม คาเวดิชครับ  

ใช่ครับ เรื่องน้ำผมเตรียมรับมือไว้แล้ว

-------------------------------------------
ตอนนี้ด้านการเตรียมพื้นที่  หลังจากที่สอบถามทางบ้านก็เริ่มเเจอปัญหาคนที่มาขอเช่าที่ เพื่อปลูกดอกดาวเรือง ตอนนี้อยู่ในการเจรจาและเตรียมลงพื้นที่ ประมาณต้นเดือนมีนาน่าจะเตรียมดินและตากดินเพื่อรอลงอาหารให้ดิน คาดว่าน่าจะราวๆ ปลายเดือนมีนาจะได้ปลูก // ส่วนเรื่องน้ำเป็นโชคดีที่มีบ่อน้ำใกล้ๆ เรื่องน้ำหน้าจะไม่มีปัญหาครับ

rasit
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 11:33:23 AM »

กำลังจะลง คาเวนติซ 300 ต้น ที่พิษณุโลกครับ
Nook Keerati
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 04:20:19 PM »

ผมคนนึงที่เป็นเกษตรมือใหม่   ลองทำสวนกล้วยหอม โดยไม่มีประสบการณ์เลย ลงรอบแรก 1200 ต้น รอบสอง 500 ต้น รอบสาม 1000 ต้น

ประมาณ 6-7 เดือนเริ่มเป็นปลี หลังจากนั้นไม่นานก็ตัดขายได้  แต่สิ่งที่ทำกว่าจะถึงวันตัดเครือขาย ก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกัน น้ำต้องไม่ขาด หญ้าต้องไม่รก

ไม้ไผ่ค้ำยันเครือ  แรงงานที่ช่วย ต้องมีประจำ ตอนตัดแบกเครือกันหลังแอ่น   ตัดเครือได้แล้ว ตลาดขายละอยู่ไหน.....ฮืม??

ผลตอบแทนถือว่าใช้ได้ ขายหน่อพันธุ์ ก็ได้บ้าง แต่ต้องมีคนขุด ไม่งั้นก็จบ......  ตอนนี้กำลังลงอีก 3000 ต้น ที่ปากช่อง...

บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 09:50:22 PM »

ผมคนนึงที่เป็นเกษตรมือใหม่   ลองทำสวนกล้วยหอม โดยไม่มีประสบการณ์เลย ลงรอบแรก 1200 ต้น รอบสอง 500 ต้น รอบสาม 1000 ต้น

ประมาณ 6-7 เดือนเริ่มเป็นปลี หลังจากนั้นไม่นานก็ตัดขายได้  แต่สิ่งที่ทำกว่าจะถึงวันตัดเครือขาย ก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกัน น้ำต้องไม่ขาด หญ้าต้องไม่รก

ไม้ไผ่ค้ำยันเครือ  แรงงานที่ช่วย ต้องมีประจำ ตอนตัดแบกเครือกันหลังแอ่น   ตัดเครือได้แล้ว ตลาดขายละอยู่ไหน.....ฮืม??

ผลตอบแทนถือว่าใช้ได้ ขายหน่อพันธุ์ ก็ได้บ้าง แต่ต้องมีคนขุด ไม่งั้นก็จบ......  ตอนนี้กำลังลงอีก 3000 ต้น ที่ปากช่อง...

กล้วยหอมเขียวหรือหอมทองครับ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 09:49:29 AM »

ผมคนนึงที่เป็นเกษตรมือใหม่   ลองทำสวนกล้วยหอม โดยไม่มีประสบการณ์เลย ลงรอบแรก 1200 ต้น รอบสอง 500 ต้น รอบสาม 1000 ต้น

ประมาณ 6-7 เดือนเริ่มเป็นปลี หลังจากนั้นไม่นานก็ตัดขายได้  แต่สิ่งที่ทำกว่าจะถึงวันตัดเครือขาย ก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกัน น้ำต้องไม่ขาด หญ้าต้องไม่รก

ไม้ไผ่ค้ำยันเครือ  แรงงานที่ช่วย ต้องมีประจำ ตอนตัดแบกเครือกันหลังแอ่น   ตัดเครือได้แล้ว ตลาดขายละอยู่ไหน.....ฮืม??

ผลตอบแทนถือว่าใช้ได้ ขายหน่อพันธุ์ ก็ได้บ้าง แต่ต้องมีคนขุด ไม่งั้นก็จบ......  ตอนนี้กำลังลงอีก 3000 ต้น ที่ปากช่อง...

กล้วยหอมทองครับ  เอาพันธุ์จากเพชรบุรี และ ปทุมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2017, 09:53:29 AM โดย Nook Keerati » บันทึกการเข้า
บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 09:57:31 AM »

ผมคนนึงที่เป็นเกษตรมือใหม่   ลองทำสวนกล้วยหอม โดยไม่มีประสบการณ์เลย ลงรอบแรก 1200 ต้น รอบสอง 500 ต้น รอบสาม 1000 ต้น

ประมาณ 6-7 เดือนเริ่มเป็นปลี หลังจากนั้นไม่นานก็ตัดขายได้  แต่สิ่งที่ทำกว่าจะถึงวันตัดเครือขาย ก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกัน น้ำต้องไม่ขาด หญ้าต้องไม่รก

ไม้ไผ่ค้ำยันเครือ  แรงงานที่ช่วย ต้องมีประจำ ตอนตัดแบกเครือกันหลังแอ่น   ตัดเครือได้แล้ว ตลาดขายละอยู่ไหน.....ฮืม??

ผลตอบแทนถือว่าใช้ได้ ขายหน่อพันธุ์ ก็ได้บ้าง แต่ต้องมีคนขุด ไม่งั้นก็จบ......  ตอนนี้กำลังลงอีก 3000 ต้น ที่ปากช่อง...

กล้วยหอมทองครับ  เอาพันธุ์จากเพชรบุรี และ ปทุมครับ

คิดยังไงกับกล้วยหอมเขียวที่เป็นกระแสอยู่ตอนนี้ครับ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 12:30:08 PM »

คิดยังไงกับกล้วยหอมเขียวที่เป็นกระแสอยู่ตอนนี้ครับ

ผมว่ามันก็เป็นทางเลือกนะครับ กล้วยหอมเขียวให้ผลผลิตที่มากกว่า แต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับการดูแล  สำหรับตลาด ก็น่าจะไปได้ดี ถ้ามีการวางแผน   
สำหรับกล้วยหอมทอง อยู่กับคนไทยมานาน ย่อมได้รับความนิยมอยู่ก่อนแล้ว  การปลูกก็ต้องดูแล ไม่ได้ต่างกันกับกล้วยหอมเขียว หรืออาจจะดูแล มากกว่า   กล้วยหอมเขียวถ้าบ่มให้เหลืองได้ ก็จะดีมากๆครับ....
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์