หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนดู...วงจรตั้งเวลารดน้ำหน่อยครับ  (อ่าน 3942 ครั้ง)
treo
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 03:56:51 PM »

วงจรพื้นฐานแบบนี้ ถ้าเปลี่ยนเอารีเลย์ออก ใส่แมกเนติกกับโอเวอร์โหลดเข้าไปแทน
ก็สามารถเอาไปควบคุมปั้มน้ำได้ครับ
จะใส่ลูกลอย หรือเพรสเชอร์สวิทช์ ก็ทำได้
จะใส่ ดรายรันโปรเทคชั่นรีเลย์ เอาไว้ตัดเวลาน้ำแห้งสำหรับปั้มบาดาล หรือจะใช้โฟล์วสวิทช์ ก็ทำได้
จะใส่แลทชิ่งรีเลย์ เพื่อความคุมปั้มสองตัวให้สลับกันทำงาน หรือทำงานสนับสนุนกัน ก็ได้

และการต่อสายเพิ่มเติมก็ไม่ยุ่งยากนัก เหมาะสำหรับท่านที่พอมีพื้นฐานมาบ้าง

ซึ่ง ขึ้นอยู่กับการประยุกต์ใช้ ว่าต้องการฟังก์ชั่น อะไรบ้าง
ขึ้นอยู่กับงบประมาณในการติดตั้งอุปการณ์เสริม

แต่อย่างไรก็ดีต้องเปรียบเทียบราคา กับตู้คอนโทรลดิจิตอลสำเร็จรูป ด้วยนะครับ
ไม่อย่างนั้นจะกลายเป็นว่า ต่อเอง แพงกว่าซื้อแบบสำเร็จ

เพราะตู้สมัยใหม่ ราคาถูกลงมามาก และฟังก์ชั่นครบ ไม่ค่อยเสียจุกจิก

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้

nattapon2560
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 04:02:56 PM »

จะเป็นการน่ารังเกียจไหมครับถ้าผมจะขอคัดลอกไปใช้งานบ้าง เพราะกำลังจัดทำระบบอยู่พอดีแต่ไม่อยากจ้างทำอยากทำเองเพราะเวลามีปัญหาจะได้แก้ไขเองได้ด้วย

ขอบคุณครับสำหรับคำชม  เครดิสนี้ต้องยกให้ พี่treo ที่ช่วยแนะนำ ช่วยบอก จนผมทำออกมาเสร็จ

ด้วยความยินดีครับ หากสิ่งที่ผมทำจะเป็นประโยชน์ให้กับเพื่อนๆสมาชิก
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 04:06:07 PM »

วงจรพื้นฐานแบบนี้ ถ้าเปลี่ยนเอารีเลย์ออก ใส่แมกเนติกกับโอเวอร์โหลดเข้าไปแทน
ก็สามารถเอาไปควบคุมปั้มน้ำได้ครับ
จะใส่ลูกลอย หรือเพรสเชอร์สวิทช์ ก็ทำได้
จะใส่ ดรายรันโปรเทคชั่นรีเลย์ เอาไว้ตัดเวลาน้ำแห้งสำหรับปั้มบาดาล หรือจะใช้โฟล์วสวิทช์ ก็ทำได้
จะใส่แลทชิ่งรีเลย์ เพื่อความคุมปั้มสองตัวให้สลับกันทำงาน หรือทำงานสนับสนุนกัน ก็ได้

และการต่อสายเพิ่มเติมก็ไม่ยุ่งยากนัก เหมาะสำหรับท่านที่พอมีพื้นฐานมาบ้าง

ซึ่ง ขึ้นอยู่กับการประยุกต์ใช้ ว่าต้องการฟังก์ชั่น อะไรบ้าง
ขึ้นอยู่กับงบประมาณในการติดตั้งอุปการณ์เสริม

แต่อย่างไรก็ดีต้องเปรียบเทียบราคา กับตู้คอนโทรลดิจิตอลสำเร็จรูป ด้วยนะครับ
ไม่อย่างนั้นจะกลายเป็นว่า ต่อเอง แพงกว่าซื้อแบบสำเร็จ

เพราะตู้สมัยใหม่ ราคาถูกลงมามาก และฟังก์ชั่นครบ ไม่ค่อยเสียจุกจิก

ขอบคุณครับ พี่treo สำหรับข้อมูลต่างๆสำหรับต่อยอด+ประยุกษ์ ใช้งานด้านอื่นๆ
treo
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 08:53:39 PM »

ผิดครับ
สายที่ออกจากซีเล็กเตอร์สวิทช์ ต่อผิด
เอาสายทั้งสองเส้นต่อพ่วงรวมกัน
แล้วเอาไปต่อกับขั้ว2 ขั้วเดียว
เอาสายที่ออกจากซีเล็กเตอร์สวิทช์เส้นขวา ที่ไปต่อรวมกับขั้ว3เข้าไว้ออก ครับ

แบบนี้หรือเปล่าครับ พี่treo

ลืมดู จากรูป ต้องแก้ไขหนึ่งจุดครับ
กรณีต่อฟิวส์คอนโทรล ตามรูป

แก้ไขโดยให้ L ที่ต่อมาเข้าขั้ว1ที่รีเลย์ ให้ย้ายไปต่อกับLที่ออกจากเบรคเกอร์ก่อนจะเข้าฟิวส์คอนโทรล
เพื่อแยกวงจรของโหลด ออกจากวงจรคอนโทรล ทำให้ฟิวส์คอนโทรลตัดเฉพาะวงจรควบคุม
ส่วนโหลด ปล่อยให้เป็นภาระของรีเลย์

ซึ่งจำเป็นต้องทำ ถ้านำวงจรนี้ไปควบคุมมอเตอร์ ปั้มน้ำ หรือโหลดที่กินกระแสมากๆครับ

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 10:17:44 PM »

ผิดครับ
สายที่ออกจากซีเล็กเตอร์สวิทช์ ต่อผิด
เอาสายทั้งสองเส้นต่อพ่วงรวมกัน
แล้วเอาไปต่อกับขั้ว2 ขั้วเดียว
เอาสายที่ออกจากซีเล็กเตอร์สวิทช์เส้นขวา ที่ไปต่อรวมกับขั้ว3เข้าไว้ออก ครับ

แบบนี้หรือเปล่าครับ พี่treo

ลืมดู จากรูป ต้องแก้ไขหนึ่งจุดครับ
กรณีต่อฟิวส์คอนโทรล ตามรูป

แก้ไขโดยให้ L ที่ต่อมาเข้าขั้ว1ที่รีเลย์ ให้ย้ายไปต่อกับLที่ออกจากเบรคเกอร์ก่อนจะเข้าฟิวส์คอนโทรล
เพื่อแยกวงจรของโหลด ออกจากวงจรคอนโทรล ทำให้ฟิวส์คอนโทรลตัดเฉพาะวงจรควบคุม
ส่วนโหลด ปล่อยให้เป็นภาระของรีเลย์

ซึ่งจำเป็นต้องทำ ถ้านำวงจรนี้ไปควบคุมมอเตอร์ ปั้มน้ำ หรือโหลดที่กินกระแสมากๆครับ

ขอบคุณครับ พี่treo ที่ช่วยชี้แนะมาตลอด ผมได้ทำการแก้ไข รบกวนพี่ ช่วยตรวจสอบอีกครั้งครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: kran_kub, a_bkk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2017, 03:16:08 PM โดย nattapon2560 » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 10:49:34 PM »

ฟิวส์ที่ใส่ เพราะวันนี้ผมหาดูภาพตู้คอนโทรลจากเนต เห็นบางภาพมีฟิวส์ ผมก็เลยอยากเอามาใส่ตู้ผมบ้าง

เย็นวันนี้เลยไปซื้อฟิวส์ที่ร้านไฟฟ้า หลังจากพี่treo ตรวจสอบวงจร จนลงตัว ผมจะได้แก้ไขตามแบบวงจร

Liked By: kran_kub, a_bkk
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 07:14:43 AM »

ค่าใช้จ่ายอุปกรณ์หลักๆ ตู้ตั้งเวลารดน้ำต้นไม้
ราคาอุปกรณ์แต่ละอย่าง เป็นแนวทางคร่าวๆน่ะครับ
บางชิ้นผมก็สั่งจากเนต  บางชิ้นก็ซื้อหาเอาในตัวจังหวัด
ราคาที่ผมซื้อแต่ล่ะชิ้นเลยไม่ทราบเหมือนกันว่า ถูกหรือแพง

เพราะเป็นครั้งแรกที่ผมต่อตู้คอนโทรลที่มีพวกอุปกรณ์ ไทรเมอร์  รีเลย์ ไพลอดแลมป์  สวิทช์
อุปกรณ์เหล่านี้ก็พึ่งจะซื้อเป็นครั้งแรกเหมือนกัน
เคยทำหรือซื้อแต่ตัว ปลักไฟบ้าน สวิทช์ไฟบ้าน ต่อไฟแบบง่ายๆใช้เอง

Liked By: kran_kub, vigo74, rohan47, a_bkk
treo
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 08:30:38 AM »

ตามที่แก้ไขล่าสุด ถูกต้องแล้วครับ
ถ้าจะนำวงจรนี้ไปควบคุมปั้มนำ้
ก็เปลี่ยนจากรีเลย์ เป็นแมกเนติก+โอเวอร์โหลด (เลือกให้ขนาดเหมาะสมกับปั้มน้ำ)
เพิ่มไพล็อตแล้มป์สีแดง 1 หลอด เอาไว้โชว์เมื่อปั้มโอเวอร์โหลด
เพิ่มสวิทช์ลูกลอย อีก 1ลูก เพื่อเอาไว้ตัดเวลาน้ำแห้ง
หรือจะเพิ่มอีก 1ลูก เพื่อเอาไว้ตัดเวลาน้ำเต็ม กรณีที่สูบน้ำขึ้นแท้งค์ ก็ได้

การต่อสาย เมื่อมาถึงขั้นนี้เเล้ว ก็ไม่ยากแล้วครับ
ต่อเพิ่มอีกแค่ไม่กี่จุด
สายวงจรคอนโทรลใช้ขนาดเท่าเดิม
เพิ่มขนาดสายวงจรโหลดให้ใหญ่ขึ้น ให้เหมาะสมกับขนาดของปั้ม

Liked By: nattapon2560, a_bkk

*

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 08:40:33 AM »

ตามที่แก้ไขล่าสุด ถูกต้องแล้วครับ
ก็เปลี่ยนจากรีเลย์ เป็นแมกเนติก+โอเวอร์โหลด (เลือกให้ขนาดเหมาะสมกับปั้มน้ำ)
เพิ่มไพล็อตแล้มป์สีแดง 1 หลอด เอาไว้โชว์เมื่อปั้มโอเวอร์โหลด
เพิ่มสวิทช์ลูกลอย อีก 1ลูก เพื่อเอาไว้ตัดเวลาน้ำแห้ง
หรือจะเพิ่มอีก 1ลูก เพื่อเอาไว้ตัดเวลาน้ำเต็ม กรณีที่สูบน้ำขึ้นแท้งค์ ก็ได้

การต่อสาย เมื่อมาถึงขั้นนี้เเล้ว ก็ไม่ยากแล้วครับ
เพิ่มขนาดสายวงจรโหลดให้ใหญ่ขึ้น ให้เหมาะสมกับขนาดของปั้ม

ผมต้องขอบคุณ พี่treo มากๆที่กรุณาชี้แนะ แนะนำ จนงานต่อตู้คอนโทรลตัวแรกผม สามารถนำไปใช้งานได้

สิ่งที่ผมดีใจทำตู้คอนโทรลตู้นี้ก็คือ ความรู้ ที่ได้จากพี่treo ได้ถ่ายทอดออกมาครับ

Liked By: vigo74, krading, a_bkk
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 09:30:28 AM »

ส่งงาน พี่treo ผมได้แก้ไขตามวงจรภาพสุดท้ายและทดสอบเรียบร้อยแล้วครับ

Liked By: a_bkk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 08:39:27 AM โดย nattapon2560 » บันทึกการเข้า
kthanom
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 10:21:44 AM »

ผมต้องขอบคุณ พี่treo มากๆที่กรุณาชี้แนะ แนะนำ จนงานต่อตู้คอนโทรลตัวแรกผม สามารถนำไปใช้งานได้

สิ่งที่ผมดีใจทำตู้คอนโทรลตู้นี้ก็คือ ความรู้ ที่ได้จากพี่treo ได้ถ่ายทอดออกมาครับ

สุดยอดมากครับ อยากให้มีกระทู้แนวนี้เยอะๆ ทำ/ซ่อม/แก้ไข เครื่องมือ
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 12:52:44 PM »

ผมใส่เช็ควาลย์ป้องกันน้ำไหลกระแทกกลับมาที่โซลินอย์วาลย์
และทำท่อบายพาสโซลินอย์วาลย์ 
เผื่อโซลินอย์วาลย์เสียยังใช้แบบธรรมดาได้ ระหว่างรออะไหล่/รอเปลี่ยนโซลินอย์วาลย์

Liked By: kran_kub, rohan47, a_bkk
rath101
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 10:23:01 AM »

ที่สวนผมทำมี 2 แบบ โซลินอยวาล์ว 1 นิ้ว
  1.ต่อไฟบ้านเข้าตัวตั้งเวลา 220V แล้วต่อเข้าโซลินอยวาล์วทองเหลือง 220v
     -มีข้อเสียคือ โซลินอยวาล์วทองเหลือง(650บ.) พังบ่อย(ประมาณ 40%)
  2.ต่อไฟบ้านเข้าตัวตั้งเวลา 220V -->> หม้อแปลง 24V ---> โซลินอยวาล์วพลาสติก 24v
    -ดีกว่าโซลินอยวาล์วไม่เคยเสียเลย(ยี่ห้อ Hunter 550บ.) หม้อแปลง 24V(160บ.)
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 05:40:26 PM »

ที่สวนผมทำมี 2 แบบ โซลินอยวาล์ว 1 นิ้ว
  1.ต่อไฟบ้านเข้าตัวตั้งเวลา 220V แล้วต่อเข้าโซลินอยวาล์วทองเหลือง 220v
     -มีข้อเสียคือ โซลินอยวาล์วทองเหลือง(650บ.) พังบ่อย(ประมาณ 40%)
  2.ต่อไฟบ้านเข้าตัวตั้งเวลา 220V -->> หม้อแปลง 24V ---> โซลินอยวาล์วพลาสติก 24v
    -ดีกว่าโซลินอยวาล์วไม่เคยเสียเลย(ยี่ห้อ Hunter 550บ.) หม้อแปลง 24V(160บ.)

ผมต้องขอบคุณ พี่rath101 ที่ชี้แนะ  ยิ้มเท่ห์  ผมเองก็มาคิดได้ภายหลังเรื่องแรงดันไฟฟ้า
พอมาทำตัวใหม่อีกชุด ผมเลยใช้โซลินอย์วาลย์ 12 V. เพราะกังวลเรื่องความปลอดภัย  ยิงฟันยิ้ม
ส่วนเครื่องตั้งเวลารดน้ำต้นไม้ในภาพ ตอนนี้ผมเอาไปรดน้ำบนหลังคาบ้าน(ในบ้านร้อนมาก) ชั่วคราว
แต่ปัญหาที่ผมเจอตอนนี้เรื่อง ค้อนน้ำ ยังไม่ทราบวิธีแก้ไข จะทำอย่างไร  ร้องไห้

Liked By: rohan47, a_bkk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 07:36:17 AM โดย nattapon2560 » บันทึกการเข้า
rohan47
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 12:40:05 AM »

สอบถามนิดนึ่งครับ...ถ้าเราจะทำเป็นแบบแบ่งโซน ใช้ Timer อีกตัวหนึ่ง เอา Timer ตัวที่สองมาต่อขนานได้หรือเปล่าครับ

Liked By: nattapon2560

วชิรนันต์ สังคนาคินทร์
17/1 หมู่ 5 ต.โคกโพธิ์ อ.โคกโพธิ์ จ.ปัตตานี 94120
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 08:33:30 AM »

สอบถามนิดนึ่งครับ...ถ้าเราจะทำเป็นแบบแบ่งโซน ใช้ Timer อีกตัวหนึ่ง เอา Timer ตัวที่สองมาต่อขนานได้หรือเปล่าครับ

น่าจะได้ครับ..พี่rohan47 ผมเห็นรูปภาพในเนตก้เอามาต่อขนานกัน จะใช้กี่โซนก็ซื้อ ไทร์เมอร์สวิทช์+โซลินอย์วาล์ ตามจำนวน

ภาพประกอบจากอินเตอร์เนต

หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์