การเลี้ยงเป็ดไข่

<< < (12/16) > >>

pp_79:
อ้างจาก: nong-wanvisa ที่ พฤศจิกายน 12, 2010, 07:28:03 PM

เคยเลี้ยงแบบภายในครอบครัว20-30ตัวจ๊ะ ซื้อจากร้านขายสินค้าการเกษตรเขาสั่งมาให้ 30ตัวจะมีตัวผู้3ตัวคราวนี้ท่านผู้หลักผู้ใหญ่ท่านว่า
1.ถ้าฝูงเป็ดนั้นมีตัวผู้อยู่เป็ดตัวเมียจะไข่น้อยลงแล้วก็ไม่ไข่เลยจริงมั้ย
2.เป็ดไล่ทุ่งเป็น100เป้น1000จะดูไงว่าตัวผู้ตัวเมียตอนที่ยังเด็ก  ;D ;Dมันเยอะมาก ไม่นั่งดูก้นเป็ดจนตาลายเลยรึ  ;D ;D ;D ;D

ขอตอบครับ

1.ถ้าฝูงเป็ดนั้นมีตัวผู้อยู่เป็ดตัวเมียจะไข่น้อยลงแล้วก็ไม่ไข่เลยจริงมั้ย
  ข้อนี้ไม่จริงครับ เพราะเป็ดจะเลิกไข่จริงๆ เขาจะต้องมีพฤติกรรมการกกไข่ ( หลังจากที่ไข่ได้ปริมาณ อาจจะ 12 -
  15 ฟอง หรือมากกว่าครับ ) ไม่เกี่ยวกับตัวผู้ครับ เมื่อใดที่เราเก็บไข่ออกตลอดเขาจะยังคงไข่ต่อเนื่องเรื่อยๆครับ หากมีอาหาร
  และชั่วโมงแสงและ ความเข้มแสงเพียงพอครับ
2.เป็ดไล่ทุ่งเป็น100เป้น1000จะดูไงว่าตัวผู้ตัวเมียตอนที่ยังเด็ก  ;D ;Dมันเยอะมาก ไม่นั่งดูก้นเป็ดจนตาลายเลยรึ
  โดยทั่วๆไปที่โรงฟักไข่ ( ทั้งไก่และเป็ด ) หากมีลูกค้าต้องการลูกเป็ดแยกเพศ ( ในไก่มีเทคโนโลยีพันธุวิศวกรรม
  ศาสตร์ ใช้สีขนไก้แยกเพศได้แล้วครับ ) จะมีพนักงานที่ชำนาญเรื่องการคัดเพศลูกเป็ดอายุ 1 วัน ( โดยการปลิ้นก้น ) ประจำอยู่
  แล้วครับ ซึ่งนั้นเป็นงานของท่าน เป็นหมื่นๆ ตัวก็ไม่มีปัญหาเรื่องการคัดแยกเพศครับ สำหรับความถูกต้องขึ้นกับความชำนาญของ
  แต่ละคนครับ อาจมีผิดพลาดได้ช่วง 1-3 % ครับ
     ขอบคุณครับ  ;) ;D ;D

nong-wanvisa:
อ้างจาก: pp_79 ที่ พฤศจิกายน 16, 2010, 11:49:35 AM

อ้างจาก: nong-wanvisa ที่ พฤศจิกายน 12, 2010, 07:28:03 PM

เคยเลี้ยงแบบภายในครอบครัว20-30ตัวจ๊ะ ซื้อจากร้านขายสินค้าการเกษตรเขาสั่งมาให้ 30ตัวจะมีตัวผู้3ตัวคราวนี้ท่านผู้หลักผู้ใหญ่ท่านว่า
2.เป็ดไล่ทุ่งเป็น100เป้น1000จะดูไงว่าตัวผู้ตัวเมียตอนที่ยังเด็ก  ;D ;Dมันเยอะมาก ไม่นั่งดูก้นเป็ดจนตาลายเลยรึ  ;D ;D ;D ;D

ขอตอบครับ

ข้อนี้ไม่จริงครับ เพราะเป็ดจะเลิกไข่จริงๆ เขาจะต้องมีพฤติกรรมการกกไข่ ( หลังจากที่ไข่ได้ปริมาณ อาจจะ 12 -
  15 ฟอง หรือมากกว่าครับ ) ไม่เกี่ยวกับตัวผู้ครับ เมื่อใดที่เราเก็บไข่ออกตลอดเขาจะยังคงไข่ต่อเนื่องเรื่อยๆครับ หากมีอาหาร
  และชั่วโมงแสงและ ความเข้มแสงเพียงพอครับ
2.เป็ดไล่ทุ่งเป็น100เป้น1000จะดูไงว่าตัวผู้ตัวเมียตอนที่ยังเด็ก  ;D ;Dมันเยอะมาก ไม่นั่งดูก้นเป็ดจนตาลายเลยรึ
  โดยทั่วๆไปที่โรงฟักไข่ ( ทั้งไก่และเป็ด ) หากมีลูกค้าต้องการลูกเป็ดแยกเพศ ( ในไก่มีเทคโนโลยีพันธุวิศวกรรม
  ศาสตร์ ใช้สีขนไก้แยกเพศได้แล้วครับ ) จะมีพนักงานที่ชำนาญเรื่องการคัดเพศลูกเป็ดอายุ 1 วัน ( โดยการปลิ้นก้น ) ประจำอยู่
  แล้วครับ ซึ่งนั้นเป็นงานของท่าน เป็นหมื่นๆ ตัวก็ไม่มีปัญหาเรื่องการคัดแยกเพศครับ สำหรับความถูกต้องขึ้นกับความชำนาญของ
  แต่ละคนครับ อาจมีผิดพลาดได้ช่วง 1-3 % ครับ
     ขอบคุณครับ  ;) ;D ;D

ได้ความรู้เรื่องเป็ดๆมาอีกแล้ว ต้องขอขอบคุณคุณหมอมากๆค่ะที่ได้ช่วยเติมเต็มความรู้ที่ขาดๆหายๆไปจ๊ะคราวนี้โล่งอกไปบ้างนั่งนึกสงสารคนเลือกเพศเป็ดตั้งนานเกรงจะตาลาย  ;D ;D ;D

farmer by finger:
อยากรู้ว่า เป็ดตัวผู้ หรือ ตัวเมีย ก็..
หัดปลิ้นก้นเป็ดดูสัก4-5ตัวครับ มองหารูออกไข่ทางด้านซ้ายมือ
หรือ เดือยตัวผู้ด้านซ้าย เอาเป็ดอายุสัก 2 สัปดาห์มาหัดดูก่อน
ถ้ายังหาไม่เจอ ก็ฆ่าซะ ผ่าดูก้นมันสักตัว ว่าเป็นยังไง

จะได้ไม่ถูกคนขายหลอก อีกต่อไป 
ถือว่าไอ้ตัวนั้นเป็นผู้เสียสละ ให้ฝูงเป็ดทั้งปวง ก็แล้วกัน

แม่ลูกลิง:
ทีบ้านซื้อเป็ดไล่ทุ่งมาเลี้ยง 60 ตัว
เอาตัวเมีย 59 ตัว
ตัวผู้ 1 ตัว (เผื่อเอาไว้ฟัก พอดีมีตู้ฟักไข่)
ตอนนี้เหลือ 58 ตัว
ตัวเมีย 57 ตัว
ตัวผู้ 1 ตัว
ขึ้นสวรรค์ไป 2 ตัว
ปัจจุบันไข่วันละ 45-50 ฟอง
อาหาร ใช้อาหารไก่ เสริมด้วยรำและหยวกกล้วยกับ ยอดมัน ใบมันสำปะหลัง (เอามาตากแห้งแล้วบี้หรือป่น)แถวบ้านปลูกมันกันเยอะเอามีนขึ้นทียอดมันเพียบ ไข่แดงใหญ่สีแสบสันค่ะ

:)
เป็ดเทศก็มี 20 ตัว อันนี้ตอนแรกมีน้าใจดีให้มา 1 คู่ แล้วมาเลี้ยงแล้วก็ฟักเอา ขอบอก โฮก ไข่เก่งรอดง่ายจริงๆ
ขายออกไปก็เยอะราคาดี น้ำหนักเค้าดีค่ะตัวผู้3โล+ขายเนื้อได้ 200+ค่ะ
ตอนนี้มีลุงใจดี เอาไก่งวงมาให้ 1 คู่ ไข่ได้ 8 ใบแล้ว รออีกหน่อยจะเอาไปฟักค่ะ
แถวบ้านพอรู้เรามีตู้ฟักก็เลยเอาบรรดาเป็ดไก่มาให้ ใจดีที่ซู๊ด ได้เยอะแล้วเดี๋ยวแบ่งกัน 555+

ppun:
ว้าว ว้าว ผมก็กำลังหาข้อมูลอยู่ทีเดียวเชียว..... :)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว